แพดดิงตัน คุณหมี หนีป่ามาป่วนเมือง (2014)
เรื่องราวอับโชคที่น่าขบขันของหมีเปรูตัวน้อย ที่เดินทางไปลอนดอนเพื่อตามหาบ้าน หลังจากที่หลงทางตามลำพังที่สถานีแพดดิงตัน เขาก็เริ่มกลัวว่าชีวิตเมืองไม่ได้เหมือนกับที่เขาจินตนาการไว้เลย จนกระทั่งเขาได้พบกับ ครอบครัวบราวน์ พวกเขาอ่านป้ายห้อยคอเขียนด้วยมือ "โปรดดูแลหมีตัวนี้ด้วย ขอบคุณ" ส่งชาให้เขาดื่ม ตั้งชื่อให้เขา และให้เขามีที่หลับที่นอน ดูราวกับว่าโชคชะตาของแพดดิงตันเปลี่ยนแปลงไปแล้ว จนกระทั่งหมีที่หาได้ยากตัวนี้ไปสะดุดตา นักสตาฟสัตว์ของพิพิธภัณฑ์คนโฉดผู้มีหนี้เก่าต้องสะสาง
Director:
Paul King
Writer:
Paul King
Ben Whishaw Paddington (voice) |
|
Hugh Bonneville Henry Brown |
|
Sally Hawkins Mary Brown |
|
Madeleine Harris Judy Brown |
|
Samuel Joslin Jonathan Brown |
|
Nicole Kidman Millicent |
|
Julie Walters Mrs. Bird |
|
Imelda Staunton Aunt Lucy (voice) |
|
Peter Capaldi Reginald Curry |
|
Michael Gambon Uncle Pastuzo (voice) |
|
Jim Broadbent Samuel Gruber |
|
Madeleine Worrall Agatha Clyde |
|
Tim Downie Montgomery Clyde |
|
Matt King Andre the Thief |
|
Simon Farnaby Barry |
|
Kayvan Novak Grant |
|
Matt Lucas Joe |
|
Jonathan Derbyshire Master Gruber |
|
Mary Roscoe Master Gruber's Aunt |
|
Jude Wright Tony |
|
Lottie Steer Young Millicent |
|
Alice Lowe Geographers' Guild Receptionist |
|
Will Smith Geographer (Present Day) |
|
Toby Williams Geographer (Present Day) |
|
Catherine Shepherd Geographer (Present Day) |
|
Sean Bridgeman Morgan Clyde |
|
Cleo Sylvestre Marjorie Clyde |
|
Geoffrey Palmer Head Geographer |
|
Gus Brown Second Geographer |
|
Rufus Jones Third Geographer |
|
Kenneth Hadley Fourth Geographer |
|
David McKail Fifth Geographer |
|
James Bachman Sixth Geographer |
|
Javier Marzan Buckingham Palace Sentry |
|
Llewella Gideon Class Teacher |
|
Justin Edwards Desk Sergeant |
|
Iain Mitchell Dog Owner |
|
Barry Ashton Judge |
|
Michael Bond Kindly Gentleman |
|
Steve Edge Natural History Museum Security Guard |
|
Steve Oram Paddington Station Security Guard |
|
Tom Meeten Paddington Station Security Guard |
|
Hamish McColl Petting Zoo Keeper |
|
Dominic Coleman Policeman |
|
Tarik Blake Pupil |
|
Theresa Watson Stenographer |
|
Ross Boatman Trader |
|
Eddie Nestor Underground Ticket Inspector |
|
George Newton Angel (uncredited) |
|
Alexander Bracq Commuter #1 (uncredited) |
|
Ancuta Breaban Commuter #2 (uncredited) |
|
Faith Elizabeth Commuter #3 (uncredited) |
|
Barrie Martin Commuter #4 (uncredited) |
|
Stuart Matthews Commuter #5 (uncredited) |
|
Fabio Vollono Commuter #7 (uncredited) |
|
Julie Vollono Commuter #8 (uncredited) |
|
Matthew David McCarthy Docker (uncredited) |
|
Denis Khoroshko Immigrant (uncredited) |
|
Jack Philips Market Stall Owner (uncredited) |
|
Asim Chaudhry Security Guard (uncredited) |
|
Nigel Genis Station Blocker (uncredited) |
|
Jim Lawrence Trader (uncredited) |
|
Vic Waghorn Additional Voices (voice) (uncredited) |
Production | Bob Weinstein | Executive Producer |
Production | Harvey Weinstein | Executive Producer |
Sound | Danny Hambrook | Production Sound Mixer |
Production | David Heyman | Producer |
Costume & Make-Up | Lindy Hemming | Costume Design |
Art | Steven Lawrence | Art Direction |
Sound | Glenn Freemantle | Sound Designer |
Sound | Glenn Freemantle | Supervising Sound Editor |
Sound | Peter Burgis | Foley Artist |
Writing | Hamish McColl | Screenstory |
Production | Nina Gold | Casting |
Art | Harry Pain | Draughtsman |
Art | Gary Williamson | Production Design |
Sound | Peter Gleaves | ADR Mixer |
Crew | Lee Sheward | Stunt Coordinator |
Camera | Erik Wilson | Director of Photography |
Production | Alexandra Ferguson | Executive Producer |
Art | David Horrill | Property Master |
Lighting | Gareth Brough | Electrician |
Writing | Paul King | Screenplay |
Directing | Paul King | Director |
Writing | Paul King | Screenstory |
Crew | Tania Blunden | Post Production Supervisor |
Art | Perry Sheehan | Painter |
Production | Jeffrey Clifford | Executive Producer |
Production | Olivier Courson | Executive Producer |
Production | Ron Halpern | Executive Producer |
Sound | Nick Urata | Original Music Composer |
Art | Eddie Baker | Props |
Production | Rosie Alison | Executive Producer |
Lighting | Jonny Franklin | Electrician |
Production | Michael Hirsh | Executive Producer |
Writing | Michael Bond | Characters |
Writing | Michael Bond | Story |
Crew | Michael McSweeney | Carpenter |
Production | Theo Park | Casting |
Costume & Make-Up | Marion Weise | Costume Supervisor |
Art | Sue Whitaker | Supervising Art Director |
Costume & Make-Up | Wyn Vaughan-Humphreys | Costume Assistant |
Sound | Niv Adiri | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Danny Freemantle | Sound Effects Editor |
Sound | Glen Gathard | Foley Editor |
Sound | Peter Hanson | Foley Editor |
Sound | Andy Nelson | Sound Re-Recording Mixer |
Art | Elliot Scott | Draughtsman |
Crew | Robert J. Dugdale | Scenic Artist |
Sound | Jack Stew | Foley Artist |
Sound | Ian Tapp | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Emilie O'Connor | Dialogue Editor |
Camera | Vince McGahon | "A" Camera Operator |
Lighting | Ruben Cardol | Electrician |
Sound | John Hayes | Production Sound Mixer |
Sound | Dillon Bennett | Sound Effects Editor |
Directing | Laura Miles | Script Supervisor |
Camera | Laurie Sparham | Still Photographer |
Lighting | Sam Heasman | Electrician |
Costume & Make-Up | Graham Johnston | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Graham Johnston | Makeup Designer |
Crew | Neil Weatherley | CG Supervisor |
Production | Tim Wellspring | Unit Production Manager |
Visual Effects | Andrew Hunt | Lead Animator |
Sound | Mark Appleby | ADR Mixer |
Art | Choi Ho Man | Supervising Art Director |
Editing | Mark Everson | Editor |
Editing | Fiona DeSouza | First Assistant Editor |
Art | Donna Turner Culver | Standby Painter |
Lighting | Pawel Polak | Electrician |
Crew | Ian Comley | CG Supervisor |
Costume & Make-Up | Sally Crees | Costume Assistant |
Visual Effects | Mitch Crease | Visual Effects |
Sound | Ian Morgan | Dialogue Editor |
Lighting | Andy Lowe | Gaffer |
Crew | Karen Holt | Special Effects Technician |
Sound | Simon Diggins | ADR Mixer |
Lighting | Adam Slater | Electrician |
Art | Daniel Swingler | Assistant Art Director |
Art | Cathy Cosgrove | Set Decoration |
Lighting | Daniel Goodall | Electrician |
Sound | Nick Freemantle | Assistant Sound Editor |
Visual Effects | Laurent Laban | Lead Animator |
Visual Effects | Chris Hurtt | Lead Animator |
Lighting | Julian Hutchens | Lighting Supervisor |
Sound | Adam Laschinger | Boom Operator |
Camera | Kevin Foy | Grip |
Sound | Mike Tehrani | ADR Recordist |
Visual Effects | Warwick Hewett | Visual Effects |
Lighting | Kevin Daly | Standby Rigger |
Costume & Make-Up | Poli Kyriacou | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Ann Fenton | Makeup Artist |
Visual Effects | Brad Silby | Lead Animator |
Crew | Ashish Dewan | Compositor |
Crew | Nigel Crafts | Carpenter |
Lighting | Rob White | Electrician |
Crew | Lee Bagley | Stunt Double |
Visual Effects | Richard Ketteridge | VFX Editor |
Visual Effects | Christian Kaestner | VFX Supervisor |
Sound | Paul Paragon | Sound Mixer |
Crew | Ricky Leach | Compositor |
Visual Effects | Amanda Dague | Lead Animator |
Lighting | John Antill | Rigging Gaffer |
Crew | Simon Hill | Mix Technician |
Visual Effects | Marieke Franzen | Visual Effects |
Crew | Warren Browne | Carpenter |
Lighting | Nathan Porter | Electrician |
Visual Effects | Michael Brunet | Lead Animator |
Crew | Geoff Wigmore | Compositor |
Lighting | Will Rae Smith | Electrician |
Costume & Make-Up | Nat Turner | Assistant Costume Designer |
Production | Ben Irving | Associate Producer |
Visual Effects | Mathieu Vig | Lead Animator |
Crew | Andrew Betts | Carpenter |
Camera | Dan Garlick | Grip |
Visual Effects | Jon Capleton | Visual Effects |
Crew | Casey Michaels | Stunt Double |
Crew | Frederikke Glick | Compositor |
Crew | Giacomo Bargellesi | Compositor |
Crew | Ian Fellows | Compositor |
Crew | Jean-Baptiste Godin | Compositor |
Crew | Lars Erik Eriksen | Compositor |
Crew | Hugo Gauvreau | Compositor |
Crew | Nico Coronado | Compositor |
Crew | David Vivaldini | Compositor |
Crew | Leslie Wylie | Carpenter |
Crew | Anthony Luigi Santoro | Compositor |
Directing | Annie Hitchcock | Third Assistant Director |
Visual Effects | Alfonso Sicilia | Lead Animator |
Crew | Aaron Lear | Compositor |
Crew | Adam Parker | Compositor |
Crew | Elena Topouzoglou | Compositor |
Crew | Oliver Fergusson-Taylor | Compositor |
Crew | Andrea Espinal | Compositor |
Crew | Petra Schwane | Compositor |
Crew | Adrian Nurse | Compositor |
Crew | Jeremie Ducrocq | Compositor |
Costume & Make-Up | Alex Grace | Costume Assistant |
Directing | Tamara King | Second Assistant Director |
Lighting | Sam Alberg | Electrician |
Crew | Attila Szapek | Compositor |
Crew | Mickaël Léger | Compositor |
Crew | Christophe Pacaud | Compositor |
Crew | Jonathan Carré | Compositor |
Visual Effects | Anelia Asparuhova | Visual Effects |
Visual Effects | Matthew Chandler | Visual Effects |
Lighting | Christian Hayes | Electrician |
Crew | Rebecca Dark | Floor Runner |
Visual Effects | Izzy Field | Visual Effects |
Crew | Lee Gawthrop | Carpenter |
Art | Stephen Hargreaves | Construction Manager |
Art | Phil Hawley | Painter |
Production | Alex Kerr | First Assistant Accountant |
Lighting | Joel Rainsley | Electrician |
Production | Jon Duncan | Post Production Accountant |
Crew | Jo Jackson | Mix Technician |
Costume & Make-Up | Rebecca Tredget | Costume Assistant |
Crew | Siggy Stone | Floor Runner |
Camera | Andy Sauer | Key Grip |
Art | John Greaves | Storyboard Artist |
Art | Jeff Sullivan | Painter |
Lighting | David Sedgwick | Electrician |
Art | Jane Clark | Storyboard Artist |
Costume & Make-Up | John Usher | Costume Assistant |
Lighting | James Osborn-Brown | Electrician |
Production | Alex Kerr | Second Assistant Accountant |
Crew | Nic Goodey | Stunt Double |
Production | James Joseph McDonald | Producer |
Production | Manohar Tahilramani | Line Producer |
Production | Sanchari Chowdhury-Kesler | Production Manager |
Crew | Oliver Armstrong | Compositor |
Lighting | Paul Surgison | Electrician |
Crew | Zarene Dallas | Stunt Double |
Camera | Daniel Lillie | Camera Trainee |
Crew | Jeremie Lodomez | Compositor |
Lighting | Daniel Stones | Electrician |
Art | Justin Brown | Art Direction |
Sound | Jeffrey Gates | ADR Recordist |
Production | Jess MacDonald | Location Assistant |
Crew | Jack Dehaan | Carpenter |
Production | Amie Tridgell | Location Manager |
Sound | Sotiris Loukatos | Sound Re-Recording Mixer |
Crew | Duncan Riedl | Generator Operator |
Crew | Andrew Pinson | Compositor |
Crew | Robert Jackson | Carpenter |
Crew | Harvey Woodward | Scenic Artist |
Crew | Marko Živanović | Carpenter |
Crew | Olivia Fitzroy | Floor Runner |
Art | Samantha Harley | Standby Art Director |
Lighting | Ed Riley | Electrician |
Art | Chardae Adams | Painter |
Art | David Stapleton | Painter |
Production | Eleri Coulten | Assistant Location Manager |
Crew | Ales Gargulac | Compositor |
Crew | Anna Maria Pacchioni | Compositor |
Crew | Bruce Nelson | Compositor |
Crew | Marc Rice | Compositor |
Crew | Owen Johnson | Compositor |
Lighting | Paul Beilby | Lighting Supervisor |
Lighting | Marine Poirson | Lighting Supervisor |
Visual Effects | Thaison Doan | 2D Supervisor |
Art | Ben White | Location Scout |
Camera | Del Strachan | Grip |
Crew | Matt Walker | Scenic Artist |
Costume & Make-Up | Dee Churchfield | Costume Assistant |
Art | Giles Brown | Props |
Art | Doug Lankston | Props |
Art | Anthony Parnell | Props |
Art | Jane Burstow | Props |
Art | Pippa Gillespie | Props |
Art | Sarah Herrmann | Props |
Art | David Sawyer | Standby Carpenter |
Crew | Sydney Bell | Carpenter |
Crew | David Engleman | Carpenter |
Crew | Nicholas Girard | Carpenter |
Crew | Thomas Henderson | Carpenter |
Crew | Paul Houston | Carpenter |
Crew | Tom Keegan | Carpenter |
Crew | Robert McGrath | Carpenter |
Crew | Marcus Mildewhall | Carpenter |
Crew | John Moxom | Carpenter |
Crew | Pete Smith | Carpenter |
Crew | Josh Witcher | Carpenter |
Crew | Jeffrey Woodbridge | Carpenter |
Crew | Louis Connoways | Carpenter |
Crew | Martian Freeman | Carpenter |
Crew | Andrew Golding | Carpenter |
Crew | Raymond Grant | Carpenter |
Crew | Anthony Hoskins | Carpenter |
Crew | Alan Kavanagh | Carpenter |
Crew | Keith Mowatt | Carpenter |
Crew | Stephen Rowley | Carpenter |
Crew | Manuel Villar | Carpenter |
Art | Robert Dyson | Painter |
Art | Russell Read | Painter |
Art | Robert West | Painter |
Art | Peter Davis | Painter |
Art | Douglas Emanuel | Painter |
Art | Rob Lillie | Painter |
Art | James Wickison | Painter |
Lighting | Dom Aronin | Electrician |
Lighting | Tom Foran | Electrician |
Lighting | Stefan Mitchell | Electrician |
Lighting | Nic Britt | Electrician |
Lighting | Alex Edyvean | Electrician |
Lighting | Steve Garay | Electrician |
Lighting | David Nye | Electrician |
Crew | Aaron Parrott | Special Effects Technician |
Crew | Hannah Wilson | Special Effects Technician |
Crew | Dan Massett | Special Effects Technician |
Crew | Sam Kissick | Special Effects Technician |
Crew | Norman Malcolm Smith | Special Effects Technician |
Visual Effects | Mark Holt | Special Effects Supervisor |