เดอะ ลอร์ด ออฟ เดอะ ริงส์: มหาสงครามชิงพิภพ (2003)
การเดินทาง ของ เหล่าพันธมิตรผู้กล้า แห่งวงแหวน กำลังจะถึงคราวสิ้นสุด พร้อมกับ กองกำลังทมิฬ แห่ง ดาร์คลอร์ด ซอรอน ที่ตราทัพ เข้าสู่ที่มั่นสุดท้าย ไมนาสติริธ ไม่มีครั้งใด ที่อาณาจักรที่ยิ่งใหญ่ จะต้องการ การกลับมาของราชันย์ มากกว่าครั้งนี้ แต่ความสงสัย ในโชตชะตา ของ อารากอร์น กลับเป็น สิ่งที่กีดกั้นหนทาง สู่ราชบัลลังก์
Director:
Peter Jackson
Writers:
Peter Jackson, Fran Walsh, Philippa Boyens.
Elijah Wood Frodo Baggins |
|
Sean Astin Samwise Gamgee |
|
Viggo Mortensen Aragorn |
|
Ian McKellen Gandalf |
|
Andy Serkis Gollum / Smeagol |
|
Dominic Monaghan Meriadoc 'Merry' Brandybuck |
|
Billy Boyd Peregrin 'Pippin' Took |
|
John Noble Denethor |
|
David Wenham Faramir |
|
Miranda Otto Éowyn |
|
John Rhys-Davies Gimli / Treebeard (voice) |
|
Orlando Bloom Legolas |
|
Bernard Hill Théoden |
|
Karl Urban Éomer |
|
Lawrence Makoare Witchking / Gothmog |
|
Liv Tyler Arwen |
|
Hugo Weaving Elrond |
|
Cate Blanchett Galadriel |
|
Ian Holm Bilbo Baggins |
|
Sean Bean Boromir |
|
Marton Csokas Celeborn |
|
Paul Norell King of the Dead |
|
Noel Appleby Everard Proudfoot |
|
Ali Astin Elanor Gamgee |
|
David Aston Gondorian Soldier 3 |
|
John Bach Madril |
|
Sadwyn Brophy Eldarion |
|
Alistair Browning Damrod |
|
Richard Edge Gondorian Soldier 1 |
|
Jason Fitch Uruk 2 |
|
Bruce Hopkins Gamling |
|
Ian Hughes Irolas |
|
Bret McKenzie Elf Escort |
|
Sarah McLeod Rosie Cotton |
|
Maisy McLeod-Riera Baby Gamgee |
|
Bruce Phillips Grimbold |
|
Shane Rangi Harad Leader 2 |
|
Todd Rippon Harad Leader 1 |
|
Thomas Robins Déagol |
|
Harry Sinclair Isildur |
|
Peter Tait Shagrat |
|
Joel Tobeck Orc Lieutenant 1 |
|
Stephen Ure Gorbag |
|
Sala Baker Featured Orc |
|
Robert Pollock Featured Orc |
|
Ross Duncan Featured Orc |
|
Pete Smith Featured Orc |
|
Jed Brophy Featured Orc |
|
Lee Hartley Featured Orc |
|
Billy Jackson Featured Child |
|
Katie Jackson Featured Child |
|
Alan Howard The Ring (voice) |
|
Jane Abbott Coronation Elf (uncredited) |
|
Gino Acevedo Corsair of Umbar (uncredited) |
|
Aidan Bell Orc (uncredited) |
|
Jarl Benzon Coronation Elf (uncredited) |
|
Jørn Benzon Rivendell Elf (uncredited) |
|
Emma Deakin Diamond of Long Cleave (uncredited) |
|
Michael Elsworth Círdan the Shipwright (uncredited) |
|
Clint Elvy Haradrim Warrior (uncredited) |
|
Zo Hartley Orc Helper (uncredited) |
|
Peter Jackson Corsair Bosun (uncredited) |
|
Sandro Kopp Coronation Elf (uncredited) |
|
Andrew Lesnie Corsair of Umbar (uncredited) |
|
Joseph Mika-Hunt Orc (uncredited) |
|
Henry Mortensen Pelennor Orc (uncredited) |
|
Craig Parker Gothmog / Orc Lieutenant 1 (voice) (uncredited) |
|
Rick Porras Corsair of Umbar / Beacon Guard (uncredited) |
|
Christian Rivers Corsair of Umbar / Beacon Guard (uncredited) |
|
Michael Semanick Drinking Rohan Soldier (uncredited) |
|
Howard Shore Drinking Rohan Soldier (uncredited) |
|
John Stephenson Witchking (voice) (uncredited) |
|
Richard Taylor Corsair of Umbar (uncredited) |
|
Royd Tolkien Gondorian Ranger (uncredited) |
Production | Barrie M. Osborne | Producer |
Sound | Howard Shore | Original Music Composer |
Sound | Christopher Boyes | Sound Re-Recording Mixer |
Writing | Peter Jackson | Screenplay |
Directing | Peter Jackson | Director |
Production | Peter Jackson | Producer |
Production | Bob Weinstein | Executive Producer |
Production | Harvey Weinstein | Executive Producer |
Production | Mark Ordesky | Executive Producer |
Production | Michael Lynne | Executive Producer |
Writing | J.R.R. Tolkien | Novel |
Writing | Fran Walsh | Screenplay |
Production | Fran Walsh | Producer |
Writing | Philippa Boyens | Screenplay |
Camera | Andrew Lesnie | Director of Photography |
Art | Grant Major | Production Design |
Art | Joe Bleakley | Art Direction |
Art | Rob Outterside | Art Direction |
Art | Mark Robins | Art Direction |
Art | Alan Lee | Set Decoration |
Art | Alan Lee | Conceptual Design |
Art | John Howe | Conceptual Design |
Costume & Make-Up | Ngila Dickson | Costume Design |
Costume & Make-Up | Richard Taylor | Costume Design |
Production | Victoria Burrows | Casting |
Production | John Hubbard | Casting |
Production | Liz Mullane | Casting |
Crew | Sala Baker | Stunts |
Art | Dan Hennah | Set Decoration |
Art | Dan Hennah | Supervising Art Director |
Editing | Jamie Selkirk | Editor |
Sound | Brent Burge | Sound Effects Editor |
Sound | David Farmer | Sound Designer |
Production | Robert Shaye | Executive Producer |
Art | Jules Cook | Assistant Art Director |
Costume & Make-Up | Jeremy Woodhead | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Peter Swords King | Makeup & Hair |
Costume & Make-Up | Rick Findlater | Makeup Artist |
Production | Ann Robinson | Casting |
Crew | Casey O'Neill | Stunts |
Costume & Make-Up | Margaret Aston | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Noreen Wilkie | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Janine Schneider | Makeup Artist |
Crew | Amanda Foubister | Stunts |
Crew | Bob Anderson | Stunt Coordinator |
Crew | Daniel W. Barringer | Stunt Coordinator |
Sound | Beau Borders | Sound Effects Editor |
Crew | Paul Lasaine | Visual Effects Art Director |
Production | Amy Hubbard | Casting |
Crew | Peter Dillon | Stunts |
Crew | Augie Davis | Stunt Coordinator |
Crew | Johnny Sullivan | Stunts |
Visual Effects | Steve Dubin | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Charlie McClellan | Visual Effects Producer |
Sound | Lora Hirschberg | Additional Sound Re-Recording Mixer |
Costume & Make-Up | Ivana Primorac | Makeup Artist |
Visual Effects | Dean Lyon | Visual Effects Supervisor |
Sound | Addison Teague | Sound Effects Editor |
Sound | Ethan van der Ryn | Supervising Sound Editor |
Sound | Michael Semanick | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | James Whitlam | Visual Effects Producer |
Sound | Tim Nielsen | Sound Effects Editor |
Visual Effects | Alex Funke | Visual Effects Director |
Visual Effects | Guy Williams | 3D Supervisor |
Sound | Mike Hopkins | Supervising Sound Editor |
Sound | Dave Whitehead | Sound Effects Editor |
Sound | Michael Hedges | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Joe Letteri | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Christian Rivers | Visual Effects Designer |
Sound | Hayden Collow | Sound Effects Editor |
Sound | Gary Summers | Additional Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Jim Rygiel | Visual Effects Supervisor |
Crew | Shane Dawson | Stunts |
Crew | Sean Button | Stunts |
Visual Effects | Eileen Moran | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Randall William Cook | Animation Director |
Costume & Make-Up | Nancy Hennah | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Catherine Maguire | Makeup Artist |
Production | Rick Porras | Co-Producer |
Costume & Make-Up | Angela Mooar | Makeup Artist |
Crew | Trevor Bau | Stunts |
Costume & Make-Up | Gail Wilson | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Davina Lamont | Makeup Artist |
Visual Effects | John P. Nugent | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Dean Wright | Visual Effects Producer |
Crew | Rodney Cook | Stunts |
Crew | Mana Hira Davis | Stunts |
Sound | Craig Tomlinson | Sound Effects Editor |
Art | Jacqui Allen | Assistant Art Director |
Crew | Jeremy Bennett | Visual Effects Art Director |
Sound | Hammond Peek | Production Sound Mixer |
Costume & Make-Up | Vivienne MacGillicuddy | Makeup Artist |
Crew | Gareth Courtney | Stunts |
Crew | Ryan Carey | Stunts |
Crew | Daniel Andrews | Stunts |
Visual Effects | Chetan Deshmukh | Visual Effects Supervisor |
Art | Daniel Falconer | Sculptor |
Costume & Make-Up | Kerryn Flewell-Smith | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Steve Hopgood | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Emma Moncrieff | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Allie Rutherford | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Lenore Stewart | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Tera Treanor | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Laurelle Ziento | Makeup Artist |
Visual Effects | Robyn Isaacs | Visual Effects Producer |
Crew | Clint Elvy | Stunts |
Crew | Justin B. Carter | Stunts |
Art | Jamie Beswarick | Sculptor |
Crew | Sebastiano Cartier | Stunts |
Visual Effects | Graham Binding | Animation |
Visual Effects | Bryan Ku | 3D Director |
Crew | Winham Hammond | Stunts |
Crew | Morgan Evans | Stunts |
Crew | Branko Dordevich | Stunts |
Crew | Shaughan Campbell | Stunts |
Crew | Shane Blakey | Stunts |
Crew | Steve Drage | Stunts |
Crew | Brett Beattie | Stunts |