เดอะ ฮอบบิท: สงครามห้าทัพ (2014)
บทสรุปการผจญภัยของบิลโบ แบ๊กกินส์, ธอริน โอเคนชีลด์และคณะคนแคระที่ทวงคืนบ้านเกิดของตนจากมังกรสมอว์ก ซึ่งเหล่าคณะได้ปลุกพลังอันชั่วร้ายขึ้นมาโดยไม่ตั้งใจ สมอว์กโกรธแค้นและได้พ่นไฟทำร้ายมนุษย์ทั้งหญิงชายและเด็กๆ ที่ไม่มีทางสู้ในเมืองทะเลสาบด้วยความเดือดแค้น ด้วยความต้องการที่อยากจะไปทวงคืนทรัพย์สมบัติ ธอรินยอมเสียสละมิตรภาพและเกียรติยศเพื่อใส่ร้ายว่าเป็นแผนชั่วของบิลโบ เพื่อทำให้เขาเห็นเหตุผลที่ควรให้ฮอบบิทเดินหน้าต่อไปท่ามกลางความรุนแรงและภัยอันตราย แต่กลับมีอันตรายที่โหดร้ายกว่ารออยู่เบื้องหน้า ซึ่งไม่มีใครมองเห็นได้นอกจากพ่อมดแกนดัล์ฟ ศัตรูผู้ยิ่งใหญ่อย่าซอรอนได้เคลื่อนทัพไปพร้อมกับกองทัพออร์คเพื่อแอบซุ่มโจมตีที่หุบเขาเดียวดาย การต่อสู้ของพวกเขาทวีความรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ คณะคนแคระ พวกเอล์ฟและมนุษญ์ต้องเลือกว่าจะร่วมมือกันหรือยอมถูกทำร้าย ชีวิตการต่อสู้ของบิลโบและเพื่อนๆ ของเขาต้องอยู่ใน Battle of the Five Armies อันยิ่งใหญ่ เมื่ออนาคตของมิดเดิ้ลเอิร์ธต้องอยู่บนความสมดุล
Director:
Peter Jackson
Writers:
Peter Jackson, Fran Walsh, Philippa Boyens, Guillermo del Toro.
Martin Freeman Bilbo Baggins |
|
Ian McKellen Gandalf |
|
Richard Armitage Thorin Oakenshield |
|
Luke Evans Bard |
|
Orlando Bloom Legolas |
|
Lee Pace Thranduil |
|
Evangeline Lilly Tauriel |
|
Ken Stott Balin |
|
James Nesbitt Bofur |
|
Aidan Turner Kili |
|
Dean O'Gorman Fili |
|
Graham McTavish Dwalin |
|
Benedict Cumberbatch Smaug / Necromancer (voice) |
|
Billy Connolly Dain |
|
Stephen Fry Master of Laketown |
|
Ryan Gage Alfrid |
|
Hugo Weaving Elrond |
|
Cate Blanchett Galadriel |
|
Ian Holm Old Bilbo Baggins |
|
Christopher Lee Saruman |
|
Mikael Persbrandt Beorn |
|
Sylvester McCoy Radagast |
|
Peter Hambleton Gloin |
|
John Callen Oin |
|
Mark Hadlow Dori |
|
Jed Brophy Nori |
|
William Kircher Bifur |
|
Stephen Hunter Bombur |
|
Adam Brown Ori |
|
John Bell Bain |
|
Manu Bennett Azog the Defiler |
|
John Tui Bolg |
|
Peggy Nesbitt Sigrid |
|
Mary Nesbitt Tilda |
|
Kelly Kilgour Soury |
|
Mark Mitchinson Braga |
|
Sarah Peirse Hilda Bianca |
|
Nick Blake Percy |
|
Simon London Feren |
|
Conan Stevens Keeper of the Dungeons |
|
Allan Smith Ragash |
|
Miranda Harcourt Olga |
|
Thomasin McKenzie Astrid |
|
Erin Banks Lobelia Sackville Baggins |
|
Brian Hotter Otho Sackville Baggins |
|
Timothy Bartlett Master Worrywort |
|
Mervyn Smith Tosser Grubb |
|
Martin Kwok Ragash (voice) |
|
Dee Bradley Baker Creature Voices (voice) |
|
Olof Johnsson Creature Voices (voice) |
|
Jon Olson Creature Voices (voice) |
|
Otep Shamaya Creature Voices (voice) |
|
Debra Wilson Creature Voices (voice) |
|
Abraham Wream Old man in laketown |
|
Jack Binding Laketowner (uncredited) |
|
Terry Binding Laketowner (uncredited) |
|
Stephen Gledhill Old Gammidge (uncredited) |
|
Billy Jackson Laketown Refugee (uncredited) |
|
Katie Jackson Girl in Laketown (uncredited) |
|
Peter Jackson Painting of Bungo Baggins (uncredited) |
|
Terry Notary Laketown Refugee (uncredited) |
|
Vanessa Cater Laketown Refugee (uncredited) |
Sound | Howard Shore | Original Music Composer |
Sound | Christopher Boyes | Sound Re-Recording Mixer |
Writing | Peter Jackson | Screenplay |
Directing | Peter Jackson | Director |
Production | Peter Jackson | Producer |
Writing | J.R.R. Tolkien | Novel |
Writing | Fran Walsh | Screenplay |
Production | Fran Walsh | Producer |
Writing | Philippa Boyens | Screenplay |
Production | Philippa Boyens | Co-Producer |
Camera | Andrew Lesnie | Director of Photography |
Art | Alan Lee | Conceptual Design |
Art | John Howe | Conceptual Design |
Costume & Make-Up | Richard Taylor | Costume Design |
Production | Victoria Burrows | Casting |
Production | John Hubbard | Casting |
Production | Liz Mullane | Casting |
Directing | Andy Serkis | Second Unit Director |
Art | Dan Hennah | Production Design |
Editing | Jabez Olssen | Editor |
Sound | Brent Burge | Supervising Sound Editor |
Sound | David Farmer | Sound Designer |
Production | Carolynne Cunningham | Producer |
Directing | Carolynne Cunningham | First Assistant Director |
Sound | Ray Beentjes | Dialogue Editor |
Crew | Glenn Boswell | Stunt Coordinator |
Writing | Guillermo del Toro | Screenplay |
Production | Toby Emmerich | Executive Producer |
Art | Simon Bright | Set Decoration |
Art | Simon Bright | Supervising Art Director |
Costume & Make-Up | Peter Swords King | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Peter Swords King | Makeup Designer |
Costume & Make-Up | Rick Findlater | Makeup Department Head |
Production | Zane Weiner | Producer |
Art | David Kolff | Leadman |
Sound | Adrian Medhurst | Sound Recordist |
Production | Ken Kamins | Executive Producer |
Art | Andy McLaren | Art Direction |
Art | Nick Weir | Property Master |
Costume & Make-Up | Jenny Rushton | Set Costumer |
Lighting | David Brown | Rigging Gaffer |
Production | Alan Horn | Executive Producer |
Production | Amy Hubbard | Casting |
Production | Miranda Rivers | Casting |
Costume & Make-Up | Ann Maskrey | Costume Design |
Crew | Peter Dillon | Stunts |
Production | Carolyn Blackwood | Executive Producer |
Sound | John McKay | Dialogue Editor |
Sound | Justin Doyle | Sound Effects Editor |
Sound | Martin Kwok | Dialogue Editor |
Costume & Make-Up | Bob Buck | Costume Design |
Sound | Nigel Stone | ADR Supervisor |
Sound | John Simpson | Foley |
Art | Ben Mauro | Conceptual Design |
Crew | Jeff Capogreco | Sequence Supervisor |
Sound | Michael Semanick | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | R. Christopher White | Visual Effects Supervisor |
Art | Mark Stephens | Set Designer |
Lighting | Reg Garside | Gaffer |
Crew | Margo Kaczynska McKenzie | Scenic Artist |
Camera | James H. Fisher | Still Photographer |
Visual Effects | Eric Saindon | Visual Effects Supervisor |
Crew | James Meikle | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Tom Meade | Animation Director |
Sound | Dave Whitehead | Sound Designer |
Sound | Michael Hedges | Sound Re-Recording Mixer |
Art | Ra Vincent | Set Decoration |
Visual Effects | Matt Aitken | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Shaun Friedberg | Animation Director |
Visual Effects | Derrick Auyoung | Animation Director |
Visual Effects | Leon Woud | Animation Director |
Crew | Daniele Tosti | CG Supervisor |
Crew | Alessandro Saponi | CG Supervisor |
Crew | Mike Perry | CG Supervisor |
Crew | Daniel Macarin | CG Supervisor |
Visual Effects | Keith Lackey | Animation Director |
Visual Effects | Joe Letteri | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Joe Letteri | Animation Supervisor |
Visual Effects | Christian Rivers | Visual Effects Designer |
Sound | Justin Webster | Sound Effects Editor |
Sound | Hayden Collow | Sound Effects Editor |
Sound | Melanie Graham | Sound Effects Editor |
Visual Effects | Nicky Muir | Animation Manager |
Editing | Dan Best | First Assistant Editor |
Sound | Gary Summers | Sound Re-Recording Mixer |
Crew | Sean Button | Stunts |
Art | Paul Tobin | Conceptual Design |
Visual Effects | Hugo Dominguez | Visual Effects |
Visual Effects | Matt Weaver | VFX Artist |
Lighting | Arun Ram-Mohan | Lighting Artist |
Art | Mykyta Brazhnyk | Set Decoration |
Costume & Make-Up | Nancy Hennah | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Georgia Lockhart-Adams | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Flora Moody | Makeup & Hair |
Costume & Make-Up | Michele Barber | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Catherine Maguire | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Barbara Broucke | Makeup Artist |
Art | Karen Flett | Art Department Coordinator |
Art | Joshua Barraud | Assistant Art Director |
Art | Michael Smale | Assistant Art Director |
Art | Darryn Grass Davies | Greensman |
Art | Henry Hole | Greensman |
Art | Simon Lowe | Greensman |
Art | Rose Worley | Greensman |
Art | Isadore William Crooks | Set Designer |
Art | Gavin Urquhart | Set Designer |
Art | Richard Wiles | Set Designer |
Sound | Neil Aldridge | ADR Editor |
Sound | Matt Stutter | Dialogue Editor |
Sound | Stefanie Ng | First Assistant Sound Editor |
Sound | Jason Canovas | Supervising Sound Editor |
Visual Effects | Michael Cozens | Animation Supervisor |
Crew | Luke Millar | CG Supervisor |
Visual Effects | Jade Mansueto | Animation Director |
Crew | Kevin Andrew Smith | Sequence Supervisor |
Crew | Mark Gee | Sequence Supervisor |
Visual Effects | Kirstin Cambie | Animation Production Assistant |
Visual Effects | David Conley | Visual Effects Producer |
Crew | Aaron Cubis | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Anna-Louise Gordon | Visual Effects Producer |
Crew | Ben Hatton | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Romy Webster | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Alexander Nowotny | VFX Supervisor |
Visual Effects | Ronnie Menahem | VFX Supervisor |
Visual Effects | David Caeiro Cebrián | VFX Supervisor |
Camera | Simon Harding | Camera Operator |
Camera | Mark Pokorny | Still Photographer |
Costume & Make-Up | Sally Gray | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Charlotte Hayes | Set Costumer |
Sound | Jeremy Cullen | Music Editor |
Sound | Steve Gallagher | Music Editor |
Production | Mathew Gordon | Location Manager |
Crew | Leith McPherson | Dialect Coach |
Production | Jared Connon | Location Manager |
Crew | Roisin Carty | Dialect Coach |
Crew | Melissa Booth | Unit Publicist |
Crew | Vanessa Cater | Stunts |
Crew | Min Windle | Stunts |
Crew | Genevieve Aitken | Stunts |
Crew | Mark Trotter | Stunts |
Visual Effects | David Clayton | Visual Effects |
Art | Daniel Falconer | Sculptor |
Crew | Kim Fardy | Stunts |
Visual Effects | Graham Binding | Senior Animator |
Crew | Ingrid Kleinig | Stunt Double |
Visual Effects | Ronan Binding | Animation |
Directing | Carolina Jiménez | Layout |
Crew | Ashlee Fidow | Stunts |
Costume & Make-Up | Natalie Crane | Costume Assistant |
Art | Steven Saunders | Sculptor |
Sound | Toby Lloyd | Sound Recordist |