อาถรรพ์ผีใบ้ (2007)
เจมี่ ต้องเดินทางกลับมายังเมืองบ้านเกิด เพื่อสืบสาวราวเรื่องการตายของภรรยาของเขาที่เสียชีวิต หลังจากได้รับพัสดุลึกลับบรรจุตุ๊กตาหุ่นเชิดนามบิลลี่ ซึ่งปริศนามรณะครั้งนี้อาจเกี่ยวข้องกับตำนานพื้นบ้าน ที่ว่าด้วยงิญญาณของแมรี่ ชอร์ หญิงใบ้สติฟั่นเฟือนที่ถูกฆ่าตายเมื่อหลายศตรรษก่อน
Director: James Wan
Ryan Kwanten Jamie Ashen |
|
Amber Valletta Ella Ashen |
|
Donnie Wahlberg Det. Lipton |
|
Bob Gunton Edward Ashen |
|
Laura Regan Lisa Ashen |
|
Michael Fairman Henry Walker |
|
Joan Heney Marion Walker |
|
Dmitry Chepovetsky Richard Walker |
|
Judith Roberts Mary Shaw |
|
Steve Adams Police officer |
|
Keir Gilchrist Young Henry |
|
Shelley Peterson Lisa's Mom |
|
Steven Taylor Michael Ashen |
|
David Talbot Priest |
|
Enn Reitel Billy (voice) |
|
Julian Richings Bos |
|
Fred Tatasciore Clown (voice) |
|
Austin Majors Michael Ashen (voice, uncredited) |
Directing | James Wan | Director |
Writing | James Wan | Writer |
Writing | Leigh Whannell | Writer |
Production | Mark Burg | Producer |
Production | Gregg Hoffman | Producer |
Production | Oren Koules | Producer |
Sound | Charlie Clouser | Original Music Composer |
Sound | Doc Kane | ADR Mixer |
Sound | Scott G.G. Haller | Dialogue Editor |
Camera | John R. Leonetti | Director of Photography |
Costume & Make-Up | Denise Cronenberg | Costume Design |
Editing | Michael N. Knue | Editor |
Production | Robin D. Cook | Casting |
Production | Barbara Fiorentino | Casting |
Production | Rebecca Mangieri | Casting |
Production | Wendy Weidman | Casting |
Art | Anastasia Masaro | Art Direction |
Art | Christina Kuhnigk | Set Decoration |
Art | Greg Chown | Storyboard Artist |
Editing | Mel Friedman | First Assistant Editor |
Sound | Jeremy Balko | ADR Mixer |
Sound | Mark DeSimone | ADR Mixer |
Sound | Brent Findley | Assistant Sound Editor |
Sound | Cody King | Sound Editor |
Sound | Richard Kitting | Foley Editor |
Sound | Andrew Morgado | Foley Mixer |
Sound | Shelley Roden | Foley Artist |
Sound | Jeanette Browning | ADR Recordist |
Art | Julie Berghoff | Production Design |
Sound | Jerry Trent | Foley Artist |
Production | Dennis Chapman | Production Manager |
Editing | Aaron Marshall | First Assistant Editor |
Visual Effects | Dennis Berardi | Visual Effects Producer |
Production | Amber Horn | Casting Assistant |
Crew | Al Vrkljan | Armorer |
Crew | Shawney Cohen | CG Supervisor |
Production | Michael Tough | Location Manager |
Costume & Make-Up | David R. Beecroft | Key Hair Stylist |
Directing | Carol Pears | Script Supervisor |
Costume & Make-Up | Leslie A. Sebert | Makeup Department Head |
Crew | Shelley Cook | Stunt Coordinator |
Sound | Paul Timothy Carden | Dialogue Editor |
Sound | Randy Babajtis | Sound Designer |
Sound | Shawn London | Sound Editor |
Costume & Make-Up | Jo-Ann MacNeil | Makeup Artist |
Sound | Edward M. Steidele | Foley Artist |
Costume & Make-Up | Patricia Boulden | Assistant Costume Designer |
Sound | Lauren Stephens | Sound Designer |
Editing | Walter Volpatto | Digital Intermediate Colorist |
Camera | Mark Hryma | Aerial Director of Photography |
Camera | Robert Stecko | Camera Operator |
Camera | Michael Gibson | Still Photographer |
Crew | Warren Appleby | Special Effects Coordinator |
Camera | Michael Carella | Additional Photography |
Camera | Brent Robinson | First Assistant "A" Camera |
Visual Effects | Brianne Wells | Visual Effects Coordinator |
Sound | Vic Radulich | Dialogue Editor |
Sound | Kelly Cabral | Supervising Sound Editor |
Sound | Sarah Payan | Dialogue Editor |
Visual Effects | Aaron Weintraub | Visual Effects Supervisor |
Crew | Karen Tyrell | Unit Publicist |
Costume & Make-Up | Paulina Harcus | Hairstylist |
Costume & Make-Up | François Dagenais | Prosthetic Designer |
Art | Arlene Lott | Assistant Art Director |
Art | Richelle Wilks | Assistant Art Director |
Art | Kenny Meinzinger | Property Master |
Art | John Subotich | Leadman |
Art | Michael Tawton | Leadman |
Art | Dan Norton | Set Designer |
Sound | Melissa A. Corns | Sound Effects Editor |
Sound | David F. Van Slyke | Sound Effects Editor |
Sound | Kenneth Kobett | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Michael Olman | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Dan Carnegie | Animation |
Visual Effects | Kyle Yoneda | Animation |
Visual Effects | Fiona Campbell Westgate | Visual Effects Producer |
Crew | Darcy Reno | Systems Administrators & Support |
Camera | Dave Sheridan | Camera Operator |
Camera | Robert C. Shannon | Underwater Camera |
Lighting | Michael Galbraith | Gaffer |
Lighting | Tom Starnes | Rigging Gaffer |
Crew | Derek Lang | Video Assist Operator |
Editing | John Nicolard | Digital Intermediate |
Sound | Mark Bensi | Music Editor |
Crew | Orest W. Muz | Transportation Coordinator |
Production | Elaine Thurston | Production Accountant |
Sound | Robert Batha | Assistant Sound Editor |
Crew | Michael Innanen | Special Effects Technician |
Editing | Mila Patriki | Colorist |
Editing | Alexandra Leviloff | Assistant Editor |
Sound | Chris Trent | Foley Mixer |
Editing | John Daro | Digital Intermediate Editor |
Sound | Brian Dunlop | ADR Recordist |
Art | Gordon Brown | Painter |
Visual Effects | Rob Del Ciancio | Digital Compositor |
Visual Effects | Barb Benoit | Digital Compositor |
Production | Peter Oillataguerre | Executive Producer |
Camera | Ron Renzetti | Dolly Grip |
Crew | Dave Tommasini | Pilot |
Art | Garson Yu | Title Designer |
Sound | Douglas Ganton | Sound Mixer |
Camera | Andy Jekabsons | First Assistant "C" Camera |
Directing | Andrew Shea | First Assistant Director |
Directing | Sarah Campbell | Second Assistant Director |
Crew | Kristy Blackwell | Compositor |
Art | Synderela Peng | Title Designer |
Crew | Sandor Mate | Carpenter |
Production | Lori Pumputis | Production Coordinator |
Sound | Roman Alexander Buchok | Boom Operator |
Art | Toni Wong | Assistant Property Master |
Camera | Neil Fraser | Grip |
Art | Matt Wladyka | Set Dresser |
Sound | Brian Hanish | Boom Operator |
Sound | Spencer Johnson | Sound Editor |
Camera | Ron Yolevsky | Key Grip |
Costume & Make-Up | Kim Porter | Truck Supervisor |
Production | Larry David Wilson | Production Assistant |
Crew | Jim Lovisek | Animal Wrangler |
Lighting | Jim MacCammon | Lighting Technician |
Visual Effects | Erik Charlebois | VFX Artist |
Visual Effects | Cyril Frederick Chu | Matte Painter |
Editing | Bill Schultz | Digital Intermediate |
Production | Jane Rogers | Extras Casting |
Camera | Dean Stinchcombe | First Assistant Camera |
Sound | Eric Thompson | ADR Mixer |
Production | Neil Floyd | Production Assistant |
Camera | Jason Klein | Grip |
Crew | David Reaume | Special Effects Technician |
Costume & Make-Up | Roland Heizinger | Tailor |
Visual Effects | Benjamin Min Huang | VFX Lighting Artist |
Visual Effects | Annu Gulati | Digital Compositor |
Visual Effects | Avi Salem | Rotoscoping Artist |
Visual Effects | Michael Becki | Digital Compositor |
Costume & Make-Up | Fina Khan | Assistant Hairstylist |
Camera | Federico De Marco | Second Assistant Camera |
Visual Effects | Robert Greb | Digital Compositor |
Visual Effects | Michael Stewart | Digital Compositor |
Sound | Robert Carr | Sound Mix Technician |
Production | Gerry Alfonso | First Assistant Accountant |
Camera | Beth Nobes | Second Assistant "B" Camera |
Camera | Cylvan Desrouleaux | Second Assistant "C" Camera |
Crew | Joanne Leach | Stunts |
Crew | Michael Plant | Generator Operator |
Production | Lisa Baylin | Casting Assistant |
Production | Samantha Finkler Brainerd | Casting Associate |
Art | David Joseph Doblinger | Assistant Set Decoration |
Art | Goran Delic | Concept Artist |
Art | Arlene Savan | Set Dresser |
Art | Vickie Yolevsky | Set Dresser |
Camera | Jeff Petro | Assistant Camera |
Camera | Mike Ohorodnyk | Best Boy Grip |
Camera | Carlo Bellini | Camera Loader |
Lighting | Philip A. Giglio | Electrician |
Lighting | Rod MacNeil Jr. | Electrician |
Lighting | Herb Reischl Sr. | Electrician |
Camera | Yvonne Collin | First Assistant "B" Camera |
Camera | Brian E. Hill | Grip |
Camera | Samuel Turturici | Grip |
Visual Effects | Bonnie Dickson | Digital Compositor |
Visual Effects | John J. Miralles | Digital Compositor |
Visual Effects | Martin Mueller | Digital Compositor |
Crew | Andrew Clarke-Meneguzzi | Special Effects Technician |
Editing | Charles Ryan | Assistant Editor |
Production | Nick Kontsalakis | First Assistant Accountant |
Production | Lisa Vella | Producer's Assistant |
Production | Gabrielle Nadeau | Production Assistant |
Production | Kyle Kitagawa | Production Secretary |
Production | Kevin Alakas | Second Assistant Accountant |
Production | Dawn Howat | Second Assistant Accountant |