มหาภัยเชื้อนรกถล่มเมือง (2007)
สยองขวัญระทึกขวัญนิยายวิทยาศาสตร์
ภาพยนตร์เรื่อง 28 WEEKS LATER หรือ มหาภัยเชื้อนรกถล่มเมือง เป็นการสานต่อจาก 28 Days Later ที่ประสบความสำเร็จอย่างล้นหลาม โดยหยิบยกเหตุการณ์ช่วง 6 เดือนหลังจากที่มหาภัยเชื้อนรกถล่มดินแดนสหราชอาณาจักร (Mainland Britain) กองทัพสหรัฐประกาศชัยชนะเหนือสงครามปราบเชื้อไวรัส และพร้อมที่จะเริ่มฟื้นฟูสภาพบ้านเมืองขึ้นมาใหม่ เมื่อผู้อพยพกลุ่มแรกเดินทางกลับมาเหยียบบ้านเกิดเมืองนอน ครอบครัวก็ได้อยู่พร้อมหน้ากันอีกครั้ง แต่มีผู้รอดชีวิตรายหนึ่งกุมความลับสยองไว้โดยที่เจ้าหล่อนเองก็ไม่รู้ตัว เชื้อนรกยังไม่ตายสิ้นซาก และเมื่อมันหวนกลับมาถล่มเมืองครั้งใหม่ ก็อันตรายยิ่งกว่าเดิมหลายเท่านัก
Director:
Juan Carlos Fresnadillo
Writers:
Juan Carlos Fresnadillo, Enrique López Lavigne, Rowan Joffe, Jesús Olmo.
Robert Carlyle Donald Harris |
|
Rose Byrne Scarlet |
|
Jeremy Renner Sergeant Doyle |
|
Harold Perrineau Flynn |
|
Catherine McCormack Alice |
|
Imogen Poots Tammy Harris |
|
Mackintosh Muggleton Andy |
|
Idris Elba General Stone |
|
Amanda Walker Sally |
|
Shahid Ahmed Jacob |
|
Garfield Morgan Geoff |
|
Emily Beecham Karen |
|
Jordan El-Balawi Boy in Cottage |
|
Meghan Popiel DLR Soldier |
|
Stewart Alexander Military Officer |
|
Philip Bulcock Senior Medical Officer |
|
Chris Ryman Rooftop Sniper |
|
Tristan Tait Soldier |
|
William Meredith Medical Officer |
|
Thomas Garvey Bunker Major |
|
Tom Bodell Medical Centre Lobby Soldier |
|
Andrew Byron Carpark Soldier |
|
Sarah Finigan Carpark Civilian |
|
Roderic Culver Carpark Civilian |
|
Maeve Malley-Ryan Carpark Civilian |
|
Ed Coleman Carpark Civilian |
|
Karen Meagher Carpark Civilian |
|
Amanda Lawrence Carpark Civilian |
|
Drew Rhys-Williams Carpark Civilian |
|
Raymond Waring Sam |
|
Kish Sharma Depot Man |
|
Jane Thorne Depot Woman |
|
Matt Reeves Bunker Soldier |
|
Dean Alexandrou Infected Person (uncredited) |
|
Gareth Clarke Infected Person (uncredited) |
|
Debbie Kurup Infected Person (uncredited) |
|
Selina Lo Infected Person (uncredited) |
|
João Costa Menezes Infected Person (uncredited) |
|
Jude Poyer Infected Person (uncredited) |
|
Katie Borland Infected (uncredited) |
|
Pip Henderson Infected (uncredited) |
|
Jason Curle Infected Person (uncredited) |
|
Simon Delaney Carpark Civilian |
Editing | Chris Gill | Editor |
Sound | John Murphy | Music |
Production | Shaheen Baig | Casting |
Production | Danny Boyle | Executive Producer |
Production | Andrew Macdonald | Producer |
Production | Alex Garland | Executive Producer |
Art | Mark Tildesley | Production Design |
Crew | Adam Kirley | Stunts |
Crew | Eunice Huthart | Stunts |
Crew | James O'Donnell | Stunts |
Sound | Glenn Freemantle | Sound Designer |
Sound | Glenn Freemantle | Supervising Sound Editor |
Sound | Andrew Wilkinson | Music Editor |
Sound | Lee Herrick | Dialogue Editor |
Crew | Sam Conway | Special Effects Technician |
Production | Allon Reich | Producer |
Sound | Nicolas Becker | Foley |
Writing | Juan Carlos Fresnadillo | Screenplay |
Directing | Juan Carlos Fresnadillo | Director |
Camera | Enrique Chediak | Director of Photography |
Production | Bernard Bellew | Producer |
Writing | Enrique López Lavigne | Screenplay |
Production | Enrique López Lavigne | Producer |
Writing | Rowan Joffe | Screenplay |
Writing | Jesús Olmo | Screenplay |
Art | Denis Schnegg | Art Direction |
Art | Michelle Day | Set Decoration |
Costume & Make-Up | Konnie Daniel | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Konnie Daniel | Makeup Designer |
Costume & Make-Up | Jane Petrie | Costume Design |
Production | Josh Yudkin | Location Manager |
Crew | Chris Carey | Stunts |
Sound | Andrew Caller | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Cristobal Infante | Senior Animator |
Crew | Julian Spencer | Stunt Coordinator |
Crew | Andy Bradshaw | Stunts |
Directing | Tamana Bleasdale | First Assistant Director |
Crew | Stephanie Carey | Stunts |
Crew | David Anders | Stunts |
Crew | Andy Wareham | Stunts |
Crew | Paul Kennington | Stunts |
Visual Effects | Rob Walker | 2D Artist |
Crew | David Evans | Stunt Double |
Visual Effects | Sara Bennett | Compositing Supervisor |
Art | Christopher Wyatt | Standby Art Director |
Sound | Simon Hayes | Production Sound Mixer |
Art | Patrick Rolfe | Art Direction |
Costume & Make-Up | Luan Placks | Costume Supervisor |
Visual Effects | Earle Stuart Callender | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Carl Grinter | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Sean Mathiesen | Visual Effects Supervisor |
Art | Nick Thomas | Property Master |
Crew | Abbi Collins | Stunts |
Costume & Make-Up | Richard Sale | Assistant Costume Designer |
Crew | Andy Bennett | Stunts |
Visual Effects | Tim Crosbie | Compositing Supervisor |
Camera | Julian Morson | Camera Operator |
Camera | Julian Morson | Steadicam Operator |
Costume & Make-Up | Georgiana Sayer | Wardrobe Assistant |
Crew | James Embree | Stunts |
Visual Effects | Marcus Wood | 2D Artist |
Art | Katrina Mackay | Assistant Art Director |
Sound | Fabio D'Amico | Dialogue Editor |
Sound | Brendan Nicholson | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Ian Tapp | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Will Cohen | Visual Effects Producer |
Visual Effects | John Dietz | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Paddy Eason | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Tim Field | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Matt Fox | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Morgane Furio | Visual Effects Supervisor |
Crew | Emanuele Giraldo | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Edwina Hayes | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Sarah Hemsley | Visual Effects Producer |
Crew | Simon Herden | Visual Effects Editor |
Crew | Alex Meddick | Visual Effects Editor |
Crew | Collette Nunes | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Sheila Wickens | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Bruce Woloshyn | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | James Whitlam | Visual Effects Producer |
Camera | Susie Allnutt | Still Photographer |
Camera | Tony Jackson | Camera Operator |
Lighting | Alex Scott | Gaffer |
Crew | Paula Jack | Dialect Coach |
Production | Amy McCombe | Location Manager |
Directing | Marinella Setti | Script Supervisor |
Visual Effects | Andy Brown | 2D Artist |
Crew | Gordon Seed | Stunts |
Editing | Tina Richardson | First Assistant Editor |
Crew | Paul Herbert | Stunts |
Crew | Ben Dimmock | Stunts |
Costume & Make-Up | Darren Robinson | Prosthetic Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Laura Schiavo | Makeup & Hair |
Crew | John Harvey | CG Supervisor |
Costume & Make-Up | Justin Pitkethly | Prosthetic Makeup Artist |
Crew | Nicolas Hernandez | CG Supervisor |
Crew | Lizzie Kelly | Video Assist Operator |
Visual Effects | Jean-Claude Deguara | Animation Supervisor |
Visual Effects | Marie Fernandes | 3D Coordinator |
Lighting | Dave Owen | Gaffer |
Camera | Peter Talbot | Second Unit Director of Photography |
Visual Effects | Bob MacDougall | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Phil Barrenger | 3D Artist |
Art | Kote Camacho | Storyboard Artist |
Crew | Gary Arthurs | Stunts |
Art | Gareth Cousins | Assistant Art Director |
Visual Effects | Victor Glushchenko | 3D Artist |
Lighting | Alan Grayley | Lighting Technician |
Costume & Make-Up | Ian Morse | Prosthetic Makeup Artist |
Crew | Maurice Lee | Stunts |
Visual Effects | Tim Kings-Lynne | 3D Artist |
Crew | Marc Wolff | Stunts |
Crew | Paul Lowe | Stunt Double |
Camera | Barny Crocker | Second Assistant Camera |
Crew | Jo McLaren | Stunts |
Costume & Make-Up | Cliff Wallace | Makeup Effects Designer |
Costume & Make-Up | Dee Sherwood Wallace | Prosthetic Makeup Artist |
Visual Effects | Wes Sargent | VFX Artist |
Visual Effects | Sam Hodge | 3D Artist |
Lighting | Luis Santos | Lighting Technician |
Camera | Alex Howe | First Assistant Camera |
Crew | William Willoughby | Stunts |
Visual Effects | James Nicholl | CG Artist |
Crew | Andy Butcher | Stunts |
Visual Effects | Warwick Hewett | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Stephen Evans | 3D Artist |
Costume & Make-Up | Lucy Donowho | Costume Standby |
Directing | Toby Ford | First Assistant Director |
Camera | Stuart Bell | Key Grip |
Crew | Tony Christian | Stunts |
Crew | Tony Christian | Stunt Double |
Crew | Jason Hunjan | Stunts |
Crew | Jason Hunjan | Stunt Double |
Crew | Rick English | Stunts |
Visual Effects | Jonathan Opgenhaffen | CG Artist |
Camera | Garth Sewell | Grip |
Editing | Laura Morrod | Assistant Editor |
Visual Effects | Joe Margetson | Visual Effects Coordinator |
Crew | Justin Pearson | Stunts |
Camera | Sam Phillips | Key Grip |
Visual Effects | Ingrid Johnston | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Georgie Uppington | Visual Effects Coordinator |
Editing | Russell Pawson | Assistant Editor |
Lighting | Mike Parsons | Electrician |
Camera | Gordon Segrove | First Assistant Camera |
Camera | John Evans | Second Assistant Camera |
Visual Effects | Leo Baker | 3D Artist |
Lighting | Steve Casey | Electrician |
Costume & Make-Up | Jemma Scott-Knox-Gore | Contact Lens Technician |
Camera | Simon Heck | First Assistant Camera |
Visual Effects | Jennifer Loughnan | Visual Effects Coordinator |
Editing | Alec Gibson | Color Timer |
Crew | Elaine Ford | Stunts |
Visual Effects | Anand Nayak | 3D Artist |
Crew | Aidan Sarsfield | CG Supervisor |
Visual Effects | Lauren McCallum | Visual Effects Coordinator |
Crew | Arran Topham | Stunts |
Crew | Arran Topham | Stunt Double |
Visual Effects | Ben Paschke | 3D Artist |
Visual Effects | Dan Wills | 3D Artist |
Visual Effects | Sam Hancock | 3D Artist |
Crew | Curtis Rowland Small | Stunts |
Costume & Make-Up | Jane Logan | Makeup & Hair |
Crew | Rob Hunt | Stunts |
Crew | Martin Shenton | Stunt Double |
Camera | Philip George | Aerial Camera |
Crew | Tom Aitken | Stunts |
Crew | Dominic Preece | Stunts |
Production | Benjamin Till | Casting Associate |
Visual Effects | Nathan Jones | 3D Artist |
Lighting | Larry Knox | Electrician |
Crew | Michael Byrch | Stunts |
Editing | Parminder Singh Chadda | Digital Intermediate |
Crew | John Street | Stunts |
Crew | Paul Kulik | Stunts |
Costume & Make-Up | Ashwin Makan | Costume Assistant |
Lighting | Paul Molloy | Electrician |
Crew | Steve Caswell | Stunts |
Production | Hsinyi Liu | Casting Assistant |
Camera | Woody Gregson | Second Assistant Camera |
Visual Effects | Josh George | Senior Animator |
Costume & Make-Up | Hannah Bettell | Prosthetic Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Jessica Moore | Prosthetic Makeup Artist |
Camera | Nick Ridholls | Aerial Camera |
Lighting | Darren O'Leary | Electrician |
Crew | Jay Ralph | Video Assist Operator |
Costume & Make-Up | Anne T. Delaney | Seamstress |
Visual Effects | James Allen | 2D Artist |
Visual Effects | Tim Davies | 2D Artist |
Visual Effects | Rob Ellis | 2D Artist |
Visual Effects | Dan Lorenzini | 2D Artist |
Visual Effects | James MacLachlan | 2D Artist |
Visual Effects | Richard Payne | 2D Artist |
Visual Effects | Anne Trotman | 2D Artist |
Visual Effects | John Trussler | 2D Artist |
Visual Effects | Stephen Waugh | 2D Artist |
Visual Effects | Simon Hutala | 2D Artist |
Visual Effects | Chris Mortimer | 2D Supervisor |
Visual Effects | Ben Campbell | 3D Artist |
Visual Effects | Piyush Khandelwal | 3D Artist |
Visual Effects | David Abbott | 3D Artist |
Visual Effects | Jesse Balodis | CG Artist |
Visual Effects | Jonathan Davies | Senior Animator |
Visual Effects | Jenna Powell | Visual Effects Coordinator |
Editing | David Clarke | Digital Intermediate |
Editing | Danny Pagan | Digital Intermediate Producer |
Crew | Claire Hayhurst | Stunts |
Crew | Tim Halloran | Stunts |
Crew | Lucy Allan | Stunts |