ริโอ 2 (2014)
เมื่อ จูล ตัดสินใจว่าลูกๆ ทั้งสามต้องเรียนรู้การเป็นนกที่แท้จริง เธอ รวมถึง บลู และลูกๆ จึงทิ้งชีวิตแสนเชื่องในเมืองแห่งแสงสี เพื่อออกเดินทางสู่ป่าอเมซอน พวกเขาได้พบกับเหล่าสัตว์ป่าที่มีความดุร้าย ขณะที่บลูกำลังปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนบ้านใหม่อยู่นั้น นอกจากเขาจะต้องเผชิญหน้ากับจอมอาฆาต ไนเจล แล้ว ยังต้องพบกับพ่อตาที่สุดแสนจะน่ากลัวอีกด้วย
Director:
Carlos Saldanha
Writers:
Don Rhymer, Jenny Bicks, Yoni Brenner, Carlos Kotkin.
Jesse Eisenberg Blu (voice) |
|
Anne Hathaway Jewel (voice) |
|
Will.i.am Pedro (voice) |
|
Jamie Foxx Nico (voice) |
|
Leslie Mann Linda (voice) |
|
George Lopez Rafael (voice) |
|
Andy García Eduardo (voice) |
|
Bruno Mars Roberto (voice) |
|
Bernardo de Paula Carnival Barker / Blue Sentry (voice) |
|
Rodrigo Santoro Tulio (voice) |
|
Jemaine Clement Nigel (voice) |
|
Jake T. Austin Fernando (voice) |
|
Amandla Stenberg Bia (voice) |
|
Pierce Gagnon Tiago (voice) |
|
Rita Moreno Aunt Mimi (voice) |
|
Kristin Chenoweth Gabi (voice) |
|
Tracy Morgan Luiz (voice) |
|
Rachel Crow Carla (voice) |
|
Bebel Gilberto Eva (voice) |
|
Jason Harris Old Bird (voice) |
|
Janelle Monáe Dr. Monae (voice) |
|
Amy Heidemann Rapping Sloth (as Amy Heidemann from Karmin) (voice) |
|
Carlinhos Brown Audition Bird (voice) |
|
Jim Conroy Capoeira Turtle (voice) |
|
Nola Donkin Opera Bird (voice) |
|
Miguel Ferrer Big Boss (voice) |
|
Jeffrey Garcia Spoonbill / Perl (voice) |
|
Kevin W. Keane Obnoxious Kid (voice) |
|
Philip Lawrence Felipe (voice) |
|
Gracinha Leporace Swinging Audition Monkey (voice) |
|
Sérgio Mendes Street Vendor (voice) |
|
Kate Micucci Tiny (voice) |
|
Pablo Ramírez Tapir Game Announcer (voice) |
|
Marco Antonio Regil Porcupine Game Announcer (voice) |
|
Peter Pamela Rose Mom (voice) |
|
Carlos Saldanha Amazon Quail (voice) |
|
Julia Scarpa Saldanha Kid Macaw (voice) |
|
Manoela Scarpa Saldanha Lady Macaw (voice) |
|
Rafael Scarpa Saldanha Kid Macaw (voice) |
|
Sofia Scarpa Saldanha Kid Macaw (voice) |
|
Cindy Slattery Plucked Porcupine (voice) |
|
Randy Thom Logging Foreman (voice) |
|
Claira Nicole Titman Claira (voice) |
|
Miriam Wallen Coin Toss Bird (voice) |
|
Claudine Barros Additional Voices (voice) |
|
Mauro Blanco Additional Voices (voice) |
|
Jeremy Bowker Additional Voices (voice) |
|
Dennis T. Carnegie Additional Voices (voice) |
|
Shanti Correa Additional Voices (voice) |
|
Alberto Costa Additional Voices (voice) |
|
David Cowgill Additional Voices (voice) |
|
Holly Dorff Additional Voices (voice) |
|
Harry Hitner Additional Voices (voice) |
|
Rif Hutton Additional Voices (voice) |
|
Vanessa Lemonides Additional Voices (voice) |
|
Hope Levy Additional Voices (voice) |
|
Henry Leyva Additional Voices (voice) |
|
Anselmo Martini Additional Voices (voice) |
|
Renata Becker Additional Voices (voice) |
|
Ron McClary Additional Voices (voice) |
|
Brian Scott McFadden Additional Voices (voice) |
|
Phil Miler Additional Voices (voice) |
|
Edie Mirman Additional Voices (voice) |
|
Heber Moreira Additional Voices (voice) |
|
Leo Nobre Additional Voices (voice) |
|
Mina Olivera Additional Voices (voice) |
|
Jackeline Olivier Additional Voices (voice) |
|
Kleber Jorge Pimenta Additional Voices (voice) |
|
Byron Thames Additional Voices (voice) |
|
Annie Maginnis Tippe Additional Voices (voice) |
|
Natalie Morales Newscaster (voice) |
Production | Chris Wedge | Executive Producer |
Directing | Carlos Saldanha | Director |
Writing | Carlos Saldanha | Story |
Production | John C. Donkin | Producer |
Sound | Dennie Thorpe | Foley |
Sound | Jana Vance | Foley |
Sound | John Powell | Original Music Composer |
Production | Christian Kaplan | Casting |
Sound | Randy Thom | Sound Re-Recording Mixer |
Lighting | Justin Leach | Rigging Supervisor |
Editing | Harry Hitner | Editor |
Sound | Charleen Richards-Steeves | ADR & Dubbing |
Writing | Don Rhymer | Screenplay |
Crew | Don Rhymer | In Memory Of |
Sound | Nicholas Pike | Orchestrator |
Sound | Dave Metzger | Orchestrator |
Production | Holly Dorff | ADR Voice Casting |
Writing | Jenny Bicks | Screenplay |
Writing | Laurie Craig | Script Consultant |
Writing | Laurie Craig | Story Consultant |
Sound | Rick Giovinazzo | Orchestrator |
Camera | Renato Falcão | Director of Photography |
Production | Bruce Anderson | Producer |
Sound | Jeff Atmajian | Orchestrator |
Visual Effects | Adam Singer | Animation |
Writing | Yoni Brenner | Screenplay |
Sound | George Doering | Musician |
Visual Effects | Wee Brian | Animation |
Sound | Germaine Franco | Orchestrator |
Sound | Germaine Franco | Musician |
Production | Jason Harris | ADR Voice Casting |
Crew | Paul Mounsey | Additional Music |
Editing | Jason Fricchione | Editorial Manager |
Crew | Sérgio Mendes | Executive Music Producer |
Sound | Lora Hirschberg | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Cheryl Nardi | Dialogue Editor |
Sound | Gwendolyn Yates Whittle | Supervising Sound Editor |
Sound | Jeremy Bowker | Sound Effects Editor |
Sound | Thomas A. Carlson | Music Editor |
Sound | Pascal Garneau | Foley Editor |
Sound | Mac Smith | Sound Effects Editor |
Crew | Kristine Familletti | Schedule Coordinator |
Sound | Leff Lefferts | Additional Sound Re-Recording Mixer |
Production | Patrick Worlock | Production Supervisor |
Visual Effects | Tony Mecca | Animation |
Visual Effects | Erik Baker | Animation |
Sound | Brad Haehnel | Scoring Mixer |
Sound | Chris Manning | Foley |
Writing | Carlos Kotkin | Screenplay |
Sound | Brad Dechter | Orchestrator |
Sound | Randy Kerber | Orchestrator |
Editing | Randy Trager | Editor |
Sound | Michael Miller | ADR & Dubbing |
Visual Effects | Bela Brozsek | Visual Effects |
Editing | Carlos Rojas | Assistant Editor |
Visual Effects | Jeremy Lazare | Animation |
Production | Paul Ohrt | Executive In Charge Of Production |
Sound | Gregory Jamrok | Orchestrator |
Sound | Andrew Kinney | Orchestrator |
Sound | James Spencer | Apprentice Sound Editor |
Art | Thomas Cardone | Art Direction |
Visual Effects | David Crispino | Animation |
Visual Effects | James Young Jackson | Animation |
Sound | Paul S. Henning | Musician |
Sound | Brian Tarlecki | Sound Recordist |
Sound | Nick Ariondo | Musician |
Visual Effects | Zala Linea Rutar | Animation |
Editing | Erin Crackel | Additional Editing |
Visual Effects | Jeff Gabor | Animation |
Visual Effects | Christian Haniszewski | Modeling |
Visual Effects | Tony Bonilla | Animation |
Visual Effects | Amanda Wagner | Animation |
Visual Effects | Andrew Atteberry | Animation |
Visual Effects | Burke Roane | Animation |
Lighting | Daniel Naughton | Lighting Artist |
Visual Effects | Elena Ortego | Animation |
Visual Effects | Julen Santiago | Animation |
Visual Effects | Christopher D. Williams | Animation |
Sound | John Ashton Thomas | Orchestrator |
Visual Effects | George Schermer | Animation |
Visual Effects | Adam Strick | Animation |
Sound | Victor Pesavento | Orchestrator |
Crew | Kirk Garfield | CG Supervisor |
Crew | Anthony B. Willis | Additional Music |
Camera | Kevin Estrada | Still Photographer |
Production | Ashini Shah | Executive Producer |
Production | Sean M. Murphy | Production Manager |
Crew | Daniel Patrick O'Brien | Sequence Leads |
Art | Shaun Cusick | Sculptor |
Crew | Joe Bonomo | Systems Administrators & Support |
Visual Effects | Motoko Wada | Visual Development |
Lighting | Sophia Ohara | Lighting Coordinator |
Visual Effects | Bryan Useo | Pre-Visualization Supervisor |
Production | Alexis Jallad | Production Accountant |
Production | Gina Grasso | Assistant Production Manager |
Visual Effects | Joseph Antonuccio | Lead Animator |
Visual Effects | Tab Burton | Animation |
Visual Effects | Richard A. Fournier | Animation |
Visual Effects | Lluis Llobera | Lead Animator |
Visual Effects | Thom Roberts | Animation |
Visual Effects | Justin Weg | Animation |
Visual Effects | James Gu | Creature Technical Director |
Visual Effects | Adam McMahon | Modeling |
Visual Effects | Andrew Feliciano | Animation |
Visual Effects | Patrick Giusiano | Animation |
Visual Effects | Bertrand Chung | Animation |
Crew | Aubrie Goslin | Production Intern |
Visual Effects | Michael Tanzillo | Visual Effects |
Visual Effects | Pako Bagur | Animation |
Visual Effects | Pete Devlin | Animation |
Visual Effects | Scott Farrell | Animation |
Visual Effects | Hector Godoy Garcia | Animation |
Visual Effects | Tom Grevera | Animation |
Visual Effects | Matthew Hasselmann | Animation |
Visual Effects | Ken Kaiser | Animation |
Visual Effects | YuehChih Eric Lin | Animation |
Visual Effects | Raymond Ross | Lead Animator |
Visual Effects | Graham Silva | Animation |
Production | Joshua Spencer | Production Supervisor |
Visual Effects | Sangjun Lee | Lead Character Designer |
Visual Effects | Jason Sadler | Lead Character Designer |
Visual Effects | David V. Mei | Character Modelling Supervisor |
Visual Effects | Marin Petrov | Creature Technical Director |
Crew | Chris 'Pinkus' Wesselman | Compositors |
Visual Effects | Joerg Volk | Animation |
Visual Effects | Ramón López Seco de Herrera | Modeling |
Visual Effects | Dinis 'Dennis' Morais | Modeling |
Visual Effects | Daniel Sampaio Lima | Creature Technical Director |
Visual Effects | Aimee Johnson | VFX Artist |
Visual Effects | Peter Chan | Visual Development |
Visual Effects | Valerie Scheiber | Animation |
Art | Isaac Holze | Set Decoration |
Sound | Neel Hammond | Musician |
Crew | David Raghavan | Compositors |
Sound | Jose Serebrier | Conductor |
Production | Katie Hasleham | Co-Producer |
Crew | Andrew Beddini | Technical Supervisor |
Crew | Christopher Moore | Technical Supervisor |
Crew | Heather Barrons | Compositors |
Crew | Jake Albers | Compositors |
Crew | Julia Correnti | Compositors |
Crew | Morgan C. Griffiths | Compositors |
Crew | Zoe Peck-Eyler | Compositors |
Crew | Matthew Jurczyk | Systems Administrators & Support |
Editing | William Michals | Assistant Editor |
Editing | Vandana Pulijaal | Editorial Coordinator |
Editing | Jennifer Margaret Nordmark | Editorial Production Assistant |
Editing | Jorge Lucas | Editorial Production Assistant |
Lighting | Kristina Hall | Lighting Coordinator |
Production | Laurel Elmendorf | Production Accountant |
Sound | Brandon Gilliard | Musician |
Visual Effects | Byoung Ho Kang | Animation |
Visual Effects | Christopher Silva | Animation |
Visual Effects | Dan Segarra | Animation |
Visual Effects | David Nasser | Animation |
Visual Effects | David W. Zach | Animation |
Visual Effects | Drew Winey | Animation |
Visual Effects | Emanuele Pavarotti | Animation |
Visual Effects | Eric Prah | Animation |
Visual Effects | Jamie Giger | Animation |
Visual Effects | Jason Ho | Animation |
Visual Effects | Jin Kum | Animation |
Visual Effects | Ken Huling | Animation |
Visual Effects | Louaye Moulayess | Animation |
Visual Effects | Michael Berardini | Animation |
Visual Effects | Miurika Valery | Animation |
Visual Effects | Scott McWhinnie | Animation |
Visual Effects | Stephen Dahler | Animation |
Visual Effects | Theresa Adolph | Animation |
Visual Effects | Tingting Liu | Animation |
Visual Effects | Todd Elliott | Animation |
Visual Effects | Trevor Young | Animation |
Visual Effects | Vincent Gorman | Animation |
Visual Effects | Dana Lynn Bennett | Animation Department Coordinator |
Visual Effects | Glen Young | Animation Department Coordinator |
Visual Effects | José Manuel Fernández Oli | Character Designer |
Visual Effects | Christopher M.K. Hill | Creature Technical Director |
Visual Effects | Ashleigh Abramovich | Digital Compositors |
Visual Effects | Claudio Gonzalez | Digital Compositors |
Visual Effects | Jonathan Lin | Modeling |
Visual Effects | Krzysztof Fus | Modeling |
Art | Moroni Taylor | Additional Storyboarding |