สตาร์ เทรค 6: ศึกรบสยบอวกาศ (1991)
นิยายวิทยาศาสตร์บู๊ผจญระทึกขวัญ
หลังสงครามอันยาวนาน สหพันธ์และจักรวรรดิคลิงอนนได้เริ่มการประชุมสันติภาพกันในที่สุด เมื่อยานของคลิงอนนเกือบถูกทำลายจากการดจมตีที่เห็นได้ชัดว่าเป็นฝีมือของยาานเอนเทอร์ไพร์ส ทั้งสองโลกจึงเตรียมพร้อมสำหรับสิ่งที่อาจเป็นการเผชิญหน้าที่ท้าทายที่สุดของพวกเขา
Director:
Nicholas Meyer
Writers:
Nicholas Meyer, Denny Martin Flinn.
William Shatner Captain James T. Kirk |
|
Leonard Nimoy Captain Spock |
|
DeForest Kelley Dr. Leonard 'Bones' McCoy |
|
James Doohan Captain Montgomery 'Scotty' Scott |
|
George Takei Captain Hikaru Sulu |
|
Walter Koenig Cmdr. Pavel Chekov |
|
Nichelle Nichols Cmdr. Uhura |
|
Christopher Plummer General Chang |
|
Mark Lenard Sarek |
|
David Warner Chancellor Gorkon |
|
Kim Cattrall Lieutenant Valeris |
|
Rosanna DeSoto Azetbur |
|
Kurtwood Smith Federation President |
|
Brock Peters Admiral Cartwright |
|
Paul Rossilli Kerla |
|
John Schuck Klingon Ambassador |
|
Iman Martia |
|
Leon Russom Chief in Command |
|
Michael Dorn Klingon Defense Attorney |
|
Robert Easton Klingon Judge |
|
Grace Lee Whitney Excelsior Communications Officer (Janice Rand) |
|
Christian Slater Excelsior Communications Officer |
|
Jeremy Roberts Excelsior Officer |
|
Darryl Henriques Nanclus |
|
Matthias Hues Second Klingon General |
|
Clifford Shegog Klingon Officer |
|
William Morgan Sheppard Klingon Commander |
|
Brett Porter General Stex |
|
Angelo Tiffe Excelsior Navigator |
|
Boris Lee Krutonog Helmsman Lojur |
|
Tom Morga Brute |
|
Todd Bryant Klingon Translator |
|
John Bloom Behemoth Alien |
|
Jim Boeke Klingon General |
|
Michael Snyder Crewman Dax |
|
Denise Lynne Roberts Bridge Background (uncredited) |
Crew | Gene Roddenberry | In Memory Of |
Production | Leonard Nimoy | Executive Producer |
Writing | Nicholas Meyer | Screenplay |
Directing | Nicholas Meyer | Director |
Art | Nilo Rodis-Jamero | Art Direction |
Art | Herman F. Zimmerman | Production Design |
Production | Steven-Charles Jaffe | Producer |
Directing | Steven-Charles Jaffe | Second Unit Director |
Production | Ralph Winter | Producer |
Writing | Denny Martin Flinn | Screenplay |
Camera | Hiro Narita | Director of Photography |
Art | Mickey S. Michaels | Set Decoration |
Costume & Make-Up | Dodie Shepard | Costume Design |
Sound | Cliff Eidelman | Original Music Composer |
Sound | Cliff Eidelman | Conductor |
Production | Mary Jo Slater | Casting |
Editing | William Hoy | Editor |
Editing | Ronald Roose | Editor |
Production | Marty Hornstein | Unit Production Manager |
Art | Ron Wilkinson | Set Designer |
Costume & Make-Up | Ed French | Special Effects Makeup Artist |
Crew | Cole S. McKay | Stunts |
Crew | Charlie Brewer | Stunts |
Costume & Make-Up | Rick Stratton | Makeup Artist |
Sound | Bunny Andrews | Music Editor |
Crew | Erik Stabenau | Stunts |
Crew | Terry D. Frazee | Special Effects |
Visual Effects | Terry D. Frazee | Special Effects Supervisor |
Sound | Greg P. Russell | Sound Re-Recording Mixer |
Costume & Make-Up | Steve Neill | Special Effects Makeup Artist |
Production | Brooke Breton | Associate Producer |
Crew | Ed Anders | Stunts |
Production | Jan Glaser | Casting Associate |
Costume & Make-Up | Carol A. O'Connell | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Mary Burton | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | R. Christopher Biggs | Special Effects Makeup Artist |
Art | Joseph Conti | Graphic Designer |
Art | David Oliver Pfeil | Title Designer |
Crew | BJ Davis | Stunts |
Crew | Eric Norris | Stunts |
Crew | Don Pike | Stunt Coordinator |
Crew | Gary Pike | Stunts |
Crew | Jeffrey Scott Jensen | Stunts |
Crew | Jeff Imada | Stunts |
Crew | Spike Silver | Stunts |
Crew | Joyce Agu | Stunt Double |
Costume & Make-Up | Kenny Myers | Makeup Department Head |
Sound | Jack Woods | Sound Editor |
Lighting | Raman Rao | Chief Lighting Technician |
Costume & Make-Up | Wayne Toth | Special Effects Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Dean Jones | Makeup Artist |
Sound | David Lee Fein | Foley Artist |
Crew | Robert Van Dyke | Propmaker |
Directing | Katy Garretson | Second Assistant Director |
Crew | Don Ruffin | Stunts |
Sound | Jeffrey J. Haboush | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Ken Dufva | Foley Artist |
Sound | Thomas A. Fucci | Sound Editor |
Costume & Make-Up | Nancy J. Hvasta Leonardi | Assistant Makeup Artist |
Sound | George Watters II | Supervising Sound Editor |
Crew | Joe Farago | Stunts |
Sound | Michael Herbick | Sound Re-Recording Mixer |
Crew | Tommy J. Huff | Stunts |
Camera | Kristin R. Glover | Camera Operator |
Crew | Rob King | Stunts |
Camera | Eric Anderson | Camera Operator |
Crew | Noon Orsatti | Stunts |
Sound | Suhail Kafity | Sound Editor |
Costume & Make-Up | Janice Alexander | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Todd Tucker | Special Effects Makeup Artist |
Sound | Greg Curda | Foley Mixer |
Costume & Make-Up | Gerald Quist | Makeup Artist |
Editing | Dale E. Grahn | Color Timer |
Costume & Make-Up | Dayne Johnson | Prosthetic Makeup Artist |
Sound | Bobbi Banks | ADR Editor |
Costume & Make-Up | Michael Mills | Makeup Supervisor |
Sound | Frank Howard | Sound Editor |
Camera | Gregory Schwartz | Still Photographer |
Sound | Gary Ritchie | Sound Recordist |
Directing | Faye Brenner | Script Supervisor |
Crew | Pat Romano | Stunts |
Crew | Scott Leva | Stunts |
Sound | Matthew Harrison | Foley Editor |
Directing | Andrea Walzer | Script Supervisor |
Crew | Gary Baxley | Stunts |
Sound | R.J. Palmer | Sound Editor |
Sound | F. Hudson Miller | Supervising Sound Editor |
Art | Michael Okuda | Graphic Designer |
Costume & Make-Up | Joseph Markham | Key Costumer |
Costume & Make-Up | Elaine Maser | Costume Supervisor |
Sound | Steve Cantamessa | Boom Operator |
Sound | Victoria Martin | Foley Editor |
Directing | Douglas E. Wise | First Assistant Director |
Art | Iain McCaig | Storyboard Artist |
Crew | Timothy Greenwood | Projection |
Art | Phillip Norwood | Storyboard Artist |
Camera | Jeff Case | Dolly Grip |
Crew | Don Pulford | Stunt Double |
Art | Alan S. Kaye | Set Designer |
Art | Cliff Bergman | Construction Foreman |
Production | Brian Wensel | Production Accountant |
Costume & Make-Up | Karen Kubeck | Assistant Makeup Artist |
Art | Richard J. Bayard | Construction Coordinator |
Editing | Theresa Repola Mohammed | Negative Cutter |
Editing | Daniel Candib | Assistant Editor |
Sound | Marva Fucci | Assistant Sound Editor |
Camera | John V. Fante | Second Unit Director of Photography |
Sound | Butch Wolf | Foley Editor |
Directing | Randy Suhr | Second Second Assistant Director |
Costume & Make-Up | Tina Hoffman | Makeup Artist |
Sound | James Cavarretta | Sound Recordist |
Sound | Bob Baron | ADR Mixer |
Art | Edward G. Fitzgerald | Leadman |
Costume & Make-Up | Gilbert A. Mosko | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Christine Heinz | Key Costumer |
Costume & Make-Up | Michael Key | Makeup Artist |
Art | Gene Nollman | Set Designer |
Crew | Alan Marcus | Stunts |
Sound | Bruce Bell | Sound Editor |
Production | Rhonda Baer | Location Manager |
Costume & Make-Up | Cat'Ania McCoy-Howze | Special Effects Makeup Artist |
Sound | Fred Stafford | ADR Editor |
Crew | Bob Hoffman | Unit Publicist |
Crew | Jeff Bornstein | Stunts |
Directing | Christopher T. Gerrity | Assistant Director |
Costume & Make-Up | Ron Walters | Makeup Artist |
Crew | Danny Rogers | Stunts |
Crew | Hal Burton | Stunts |
Crew | Joy Hooper | Stunts |
Editing | Scott Caldwell | Assistant Editor |
Costume & Make-Up | Art Harding | Makeup Artist |
Art | Richard Beck | Assistant Property Master |
Art | Cliff Boulé | Graphic Designer |
Art | Don Hulett | Property Master |
Art | Louise Nielsen | Set Designer |
Sound | Mike Haney | Sound Recordist |
Camera | Rob Morey | First Assistant Camera |