สตาร์ วอร์ส เอพพิโซด 8: ปัจฉิมบทแห่งเจได (2017)
หลังจากภาคที่แล้ว Star War: The Force Awakens สร้างความตื่นตาตื่นใจให้กับแฟน ๆ จนหายคิดถึงกันไปแล้ว เรียกได้ว่าขนนักแสดงเก่ากลับมาเพียบ เพื่อร่วมกับนักแสดงใหม่ในการสร้างเรื่องราวไตรภาคที่ 3 ในตระกูล Star Wars ในขณะที่หลายตัวละครโดดเด่นไม่ว่าจะเป็น เรย์ เด็กสาวปริศนาที่มีพลังแฝง หรือฟินน์ จอมทรยศจากสตรอมทรูปเปอร์ ก็มีตัวละครที่จากเราไปเช่นกัน ความตื่นเต้นก็ถูกผลักให้พุ่งสู่จุดสูงสุดเมื่อตอนจบที่ปรากฏภาพของบุคคลที่เรารอคอยกันมานาน นั่นก็คือ ลุค สกายวอล์คเกอร์ กลับมาสานต่อเนื้อเรื่องเป็นอาจารย์ฝึกฝนการใช้พลังให้กับเรย์ ท้ายที่สุดแล้วเรย์จะกลายเป็นเจได หรือผู้รักษาสมดุลระหว่างแสงสว่างหรือความมืดคงต้องติดตามกันต่อไป!!!
Director:
Rian Johnson
Writer:
Rian Johnson
Mark Hamill Luke Skywalker / Dobbu Scay (voice) |
|
Carrie Fisher General Leia Organa |
|
Adam Driver Kylo Ren / Ben Solo |
|
Daisy Ridley Rey |
|
John Boyega Finn |
|
Oscar Isaac Poe Dameron |
|
Andy Serkis Supreme Leader Snoke |
|
Lupita Nyong'o Maz Kanata |
|
Domhnall Gleeson General Hux |
|
Anthony Daniels C-3PO |
|
Gwendoline Christie Captain Phasma |
|
Kelly Marie Tran Rose Tico |
|
Laura Dern Vice Admiral Amilyn Holdo |
|
Benicio del Toro DJ |
|
Frank Oz Yoda (voice) |
|
Billie Lourd Lieutenant Connix |
|
Joonas Suotamo Chewbacca |
|
Amanda Lawrence Commander D'Acy |
|
Jimmy Vee R2-D2 |
|
Brian Herring BB-8 |
|
Dave Chapman BB-8 |
|
Justin Theroux Master Codebreaker |
|
Tim Rose Admiral Ackbar |
|
Tom Kane Admiral Ackbar (voice) |
|
Adrian Edmondson Captain Peavey |
|
Mark Lewis Jones Captain Canady |
|
Hermione Corfield Tallissan "Tallie" Lintra |
|
Veronica Ngo Paige Tico |
|
Noah Segan X-Wing Pilot Starck |
|
Jamie Christopher X-Wing Pilot Tubbs |
|
Paul Kasey C'ai Threnalli |
|
Michaela Coel Resistance Monitor |
|
Priyanga Burford Resistance Medical Officer |
|
Navin Chowdhry Resistance Cargo Pilot |
|
Crystal Clarke Resistance Transport Pilot |
|
Hugh Skinner Resistance Officer |
|
Shauna Macdonald Temporary Command Center Resistance Pilot |
|
Kate Dickie Hux's First Order Monitor |
|
Ralph Ineson Senior First Order Officer |
|
Michael Jibson Kylo's Shuttle Pilot |
|
Luke Neal Canto Cop |
|
Andy Nyman Jail Guard |
|
Lily Cole Party Girl Lovey |
|
Warwick Davis Wodibin |
|
Kiran Shah Neepers Panpick |
|
Joseph Gordon-Levitt Slowen Lo (voice) |
|
Mike Quinn Nien Nunb |
|
Gareth Edwards Resistance Trench Soldier |
|
Gary Barlow Resistance Soldier |
|
Peter Mayhew Chewbacca (consultant) |
|
Edgar Wright Resistance Trooper (uncredited) |
|
Joe Cornish Resistance Trooper (uncredited) |
|
Griffin Hamill Salaka Kuchimba (uncredited) |
|
Nathan Hamill Saile Minnau (uncredited) |
|
Chelsea Hamill Koo Millham (uncredited) |
|
Yang Liang Praetorian Guard (uncredited) |
|
David M. Santana Stormtrooper Commander (uncredited) |
|
Andrew Jack Major Ematt |
|
Jonathan Harden Resistance Monitor |
|
Danny Euston Resistance Bombardier |
|
Aki Omoshaybi Resistance Bridge Officer |
|
Togo Igawa Resistance Bridge Officer |
|
Tim Steed Holdo's First Officer |
|
Simon Lowe Resistance Hangar Captain |
|
Joe Van Moyland Temporary Command Center Resistance Pilot |
|
Darren Morfitt Transport Deck Officer |
|
Gerard Monaco First Order Commander |
|
Patrick O'Kane Hux's First Order Officer |
|
Paul Bazely Hux's First Order Officer |
|
Orion Lee Canady's First Order Monitor |
|
Amira Ghazalla Canady's First Order Commander |
|
Akshay Kumar Mega-Destroyer First Order Monitor |
|
Temirlan Blaev Stable Boy |
|
Josiah Oniha Stable Kid |
|
Sara Heller Stable Kid |
|
Matthew Sharp Resistance Trench Sergeant 'Salty' |
|
Jack Greenlees Resistance Evacuation Officer |
|
Danny Sapani Medical Frigate Captain |
|
Kevin Layne Resistance Bomber Pilot #1 |
|
Ben Morris Resistance Bomber Pilot Teene |
|
Andrew Abbott Nemisis Bond The Canto Bight Gambler (uncredited) |
|
Chris Adams Stormtrooper (uncredited) |
|
Samantha Alleyne First Order Stormtrooper (uncredited) |
|
Martin Bratanov First Order Officer (uncredited) |
|
Glen Carroll Reemar Kayvonix / Stormtrooper (uncredited) |
|
Cavin Cornwall Pemmin Brunce (uncredited) |
|
James Cox Praetorian Guard (uncredited) |
|
Steve Doyle First Order Officer (uncredited) |
|
Josh Dyer Nix (uncredited) |
|
Karl Farrer Canto Bight Casino Patron (uncredited) |
|
James Filanowski Resistance Trooper (uncredited) |
|
David R. Grant Praetorian Guard (uncredited) |
|
Ómar Guðjónsson X-Wing Pilot (uncredited) |
|
Craig Izzard Stormtrooper (uncredited) |
|
Christopher Jaciow Stormtrooper (uncredited) |
|
Tobias James-Samuels First Order Officer / Stormtrooper (uncredited) |
|
Dan Lam Kylo Ren's Shuttle Pilot (uncredited) |
|
Antonio Lujak Masseur (uncredited) |
|
Josh Methven Resistance Trooper (uncredited) |
|
Sandeep Mohan Snowtrooper (uncredited) |
|
Ross Moneypenny Stormtrooper (uncredited) |
|
Florian Robin Praetorian Guard / Ronith Blario (uncredited) |
|
Scott Tanner Resistance Trooper (uncredited) |
|
Stephanie Silva Canto Bight alien (uncredited) |
|
Clem So Canto Bight Casino Patron (uncredited) |
|
Leo Thompson Resistance Trooper (uncredited) |
|
Andy Wareham Praetorian Guard (uncredited) |
|
William Willoughby Praetorian Guard (uncredited) |
|
Oscar Wright Resistance Trooper (uncredited) |
|
Karanja Yorke Praetorian Guard (uncredited) |
Writing | George Lucas | Characters |
Crew | Carrie Fisher | In Memory Of |
Sound | John Williams | Original Music Composer |
Art | Rick Heinrichs | Production Design |
Production | Kathleen Kennedy | Producer |
Art | John Dexter | Art Direction |
Costume & Make-Up | Michael Kaplan | Costume Design |
Production | Mary Vernieu | Casting |
Production | Tom Karnowski | Executive Producer |
Production | Tom Karnowski | Unit Production Manager |
Production | Tom Karnowski | Line Producer |
Sound | Ren Klyce | Sound Designer |
Sound | Ren Klyce | Supervising Sound Editor |
Sound | Ren Klyce | Sound Re-Recording Mixer |
Editing | Bob Ducsay | Editor |
Art | Richard Roberts | Set Decoration |
Production | J.J. Abrams | Executive Producer |
Production | Nina Gold | Casting |
Sound | Ramiro Belgardt | Music Editor |
Art | Chris Lowe | Supervising Art Director |
Art | Roxana Alexandru | Set Designer |
Costume & Make-Up | Peter Swords King | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Peter Swords King | Makeup Designer |
Writing | Rian Johnson | Screenplay |
Directing | Rian Johnson | Director |
Production | Ram Bergman | Producer |
Production | Ram Bergman | Unit Production Manager |
Camera | Steve Yedlin | Director of Photography |
Visual Effects | Danielle Legovich | Visual Effects Producer |
Sound | Matthew Wood | Supervising Sound Editor |
Production | Finni Johannsson | Line Producer |
Production | Terri Douglas | ADR Voice Casting |
Crew | Andrew Jack | Dialect Coach |
Camera | Peter Field | Camera Operator |
Art | Todd Cherniawsky | Supervising Art Director |
Art | Jason Knox-Johnston | Art Direction |
Art | Dean Clegg | Art Direction |
Art | Neal Callow | Art Direction |
Art | Oli van der Vijver | Art Direction |
Visual Effects | Chris Corbould | Special Effects Supervisor |
Production | Jason McGatlin | Executive Producer |
Production | Jo Homewood | Production Manager |
Art | Jason Corgan Brown | Art Department Manager |
Art | Matt Wynne | Art Direction |
Production | Pippa Anderson | Co-Producer |
Costume & Make-Up | David Crossman | Costume Supervisor |
Art | Phil Sims | Art Direction |
Art | Andrew Bennett | Art Direction |
Art | Jamie Wilkinson | Property Master |
Directing | Paula Casarin | Script Supervisor |
Visual Effects | Christopher Raimo | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Marie-Cecile Dahan | Visual Effects Producer |
Sound | Joseph Bonn | Music Editor |
Sound | Michael Semanick | Sound Re-Recording Mixer |
Camera | Dave Hamilton-Green | Steadicam Operator |
Camera | Gary Spratling | Camera Operator |
Visual Effects | Ben Morris | Visual Effects Supervisor |
Directing | Bryn Lawrence | Second Assistant Director |
Camera | David James | Still Photographer |
Camera | Jason Ewart | Steadicam Operator |
Camera | Tony Jackson | Camera Operator |
Art | Jennifer Lewicki | Art Department Coordinator |
Crew | Zack Mazerolle | Visual Effects Editor |
Production | Candice D. Campos | Co-Producer |
Camera | Adam Dale | Aerial Director of Photography |
Sound | David Parker | Sound Re-Recording Mixer |
Lighting | Warren Evans | Rigging Gaffer |
Costume & Make-Up | Kristyan Mallett | Prosthetic Designer |
Lighting | David Smith | Gaffer |
Crew | Daniel Pearson | CG Supervisor |
Crew | Nick Dacey | Visual Effects Editor |
Art | Mary Pike | Set Designer |
Visual Effects | Tim Keene | Visual Effects Producer |
Directing | Sharon Mansfield | Script Supervisor |
Crew | Theo Demiris | CG Supervisor |
Costume & Make-Up | Flora Moody | Makeup & Hair |
Crew | Adam Avery | Visual Effects Editor |
Art | Quinn Robinson | Set Designer |
Visual Effects | Kai-Hua Lan | Lead Animator |
Visual Effects | Steve Cady | Lead Animator |
Visual Effects | Loren Robinson | VFX Artist |
Visual Effects | Neal Scanlan | Visual Effects Supervisor |
Camera | Jonathan Olley | Still Photographer |
Visual Effects | Stephen Aplin | Animation Supervisor |
Directing | Daire Glynn | Third Assistant Director |
Production | Nikos Karamigios | Associate Producer |
Production | Jamie Christopher | Associate Producer |
Directing | Jamie Christopher | First Assistant Director |
Visual Effects | Mike Beaulieu | Animation Supervisor |
Production | Martin Ware | Casting Associate |
Directing | Lauren Miller | Second Unit Director |
Visual Effects | Guillaume Poulin | VFX Editor |
Crew | Ian Comley | CG Supervisor |
Crew | James K. Jensen | Post Production Supervisor |
Directing | Dominic Fysh | First Assistant Director |
Visual Effects | Matt Shumway | Animation Supervisor |
Crew | Sebastien Francoeur | CG Supervisor |
Sound | Stuart Wilson | Production Sound Mixer |
Crew | Paul Lowe | Stunts |
Production | Wendy Alcázar | Production Supervisor |
Crew | Dave Cook | CG Supervisor |
Lighting | Nick Mitchell | Lighting Technician |
Production | Marisol Roncali | Casting Associate |
Visual Effects | Eunice Khoo | Visual Effects Producer |
Lighting | Eamonn Fitzgerald | Lighting Technician |
Crew | Sam Paul Toms | Visual Effects Editor |
Crew | James Clyne | Visual Effects Art Director |
Crew | Yang Liang | Stunt Coordinator |
Visual Effects | Signe Vinther | Visual Effects Producer |
Production | Leifur B. Dagfinnsson | Producer |
Production | Kiri Hart | Co-Producer |
Production | Nour Dardari | Associate Producer |
Lighting | Thomas Fraser-Zank | Lighting Technician |
Visual Effects | Tom Cowlishaw | 3D Generalist |
Directing | Martina Vazzoler | Script Supervisor |
Camera | Toby Plaskitt | Russian Arm Operator |
Production | Elena Zokas | Unit Production Manager |
Visual Effects | Danielle Millington-Peck | VFX Editor |
Visual Effects | Leila Nicotera | Visual Effects Producer |
Directing | Simon Downes | Second Assistant Director |
Crew | Sian Milne | Stunts |
Production | Adam Teeuw | Production Supervisor |
Production | Polly Hope | Production Supervisor |
Production | Arni Hansson | Unit Production Manager |
Crew | François Poirier | Visual Effects Editor |
Production | Kate Hazell | Unit Production Manager |
Production | Marijan Baković | Unit Manager |
Production | Andres Jauernick | Producer |
Production | Andres Jauernick | Head of Production |
Visual Effects | Etienne Poulin St-Laurent | Matchmove Supervisor |
Production | Teodora Ilie | Assistant Production Manager |
Visual Effects | Tanner Scott | Creature Technical Director |
Production | Martin Joy | Production Manager |
Production | Martin Joy | Location Manager |
Visual Effects | Bernardo Rodriguez | VFX Editor |
Production | Milivoj Mestrovic | Casting |
Art | Kim Frederiksen | Conceptual Design |
Costume & Make-Up | Joanna Campbell Lynch | Wardrobe Supervisor |
Lighting | Jamie Garside | Lighting Technician |
Lighting | Jack Powell | Lighting Technician |
Visual Effects | Nora Wixom | Creature Technical Director |
Visual Effects | Ted Lister | Lead Animator |
Visual Effects | Albert Cheng | Pre-Visualization Supervisor |
Visual Effects | Paul Ingram-Tedd | VFX Editor |
Visual Effects | Stacy Bissell | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Tom Seed | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Daniel Booty | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Janet Lewin | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Michael Mulholland | Visual Effects Supervisor |
Directing | Ruth Atkinson | Script Supervisor |
Production | Zachary Gold | Production Manager |
Costume & Make-Up | Phoebe Allies | Tailor |
Directing | Matthew Sharp | Second Assistant Director |
Directing | Ryan Newberry | Second Assistant Director |
Directing | Michela Marini | Second Unit Director |
Directing | Brittany Smith | Third Assistant Director |
Directing | Mark Johnstone | Assistant Director |
Production | Roger Harlow | Head of Production |
Production | Rachel Sowden | Production Assistant |
Crew | Caridad Angus | Stand In |
Crew | Adrian Derrick-Palmer | Stand In |
Directing | Chris Burgess | Assistant Director |
Production | Boris Dmitrovic | Line Producer |
Production | Luka Dmitrovic | Unit Production Manager |
Directing | Mark Cockren | Second Assistant Director |
Directing | David Keadell | Third Assistant Director |
Production | Leopold Hughes | Associate Producer |
Directing | Glen Carroll | Third Assistant Director |
Production | Gary Bunn | Production Assistant |
Directing | Jane Ryan | Second Assistant Director |
Directing | Stewart Hamilton | Second Assistant Director |
Directing | Ben Quirk | Assistant Director |
Directing | Charlotte Brownlee | Script Coordinator |
Production | Megan Matousek | Production Manager |
Directing | Vanluke Watson | Third Assistant Director |
Production | Naoise Barry | Executive In Charge Of Production |
Production | Ben Firminger | Unit Manager |
Production | Allie C. Greene | Production Manager |
Production | Anel E. Moreno | Production Manager |
Directing | Luksa Benic | Assistant Director Trainee |
Directing | Donald E G Bentley | Second Unit Director |
Directing | Rory Broadfoot | Third Assistant Director |
Directing | William Thomas Möller | Third Assistant Director |
Directing | James J. Reid | Third Assistant Director |
Production | Cynthia Ruiz | Production Assistant |
Directing | Melkior Serdarevic | Third Assistant Director |
Production | Karla Soce | Production Assistant |
Directing | Sam Thornton | Assistant Director Trainee |
Sound | Tom Brown | Music Arranger |
Crew | Michael Blanchard | Post Production Supervisor |
Visual Effects | Dan Finnegan | VFX Artist |
Production | Maroje Žanetić | Location Manager |
Crew | Matt Crook | Stunts |
Crew | Joe Watts | Stunts |
Visual Effects | Esme Coleman | Digital Compositor |