ไนท์ แอท เดอะ มิวเซียม: มหึมาพิพิธภัณฑ์ ดับเบิ้ลมันส์ทะลุโลก (2009)
จากอดีตเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยกะกลางคืนของพิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์แห่งชาติ เวลานี้ แลร์รี่ เดลี่ย์.(เบน สติลเลอร์).กลายเป็นนักธุรกิจที่ประสบความสำเร็จอย่างสวยงาม แต่ไม่นานหลังทราบข่าวว่าบรรดาสหายเก่าจากพิพิธภัณฑ์ที่เขาเคยทำงานถูกย้ายมาอยู่ที่สถาบันสมิธโซเนี่ยน แลร์รี่ก็ได้รับโทรศัพท์ทางไกลจากเจดีดิอาห์.(โอเว่น วิลสัน).มาเตือนว่าสี่จอมวายร้ายที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์โลกได้มีชีวิตขึ้นมาและ.กำลังก่อแผนยึดสมิธโซเนี่ยน ก่อนที่จะยึดโลกเป็นเป้าหมายต่อไป แลร์รี่จึงต้องกลับมาร่วมมือกับเพื่อนรักทั้งเก่าและ.ใหม่เพื่อทำลายแผนร้ายของจอมแสบทั้งสี่ให้จงได้
Director:
Shawn Levy
Writers:
Thomas Lennon, Robert Ben Garant.
Ben Stiller Larry Daley |
|
Amy Adams Amelia Earhart |
|
Owen Wilson Jedediah Smith |
|
Hank Azaria Kahmunrah / The Thinker / Abe Lincoln |
|
Robin Williams Theodore Roosevelt |
|
Christopher Guest Ivan the Terrible |
|
Alain Chabat Napoleon Bonaparte |
|
Steve Coogan Octavius |
|
Ricky Gervais Dr. McPhee |
|
Bill Hader George Armstrong Custer |
|
Jon Bernthal Al Capone |
|
Patrick Gallagher Attila the Hun |
|
Jake Cherry Nicky Daley |
|
Rami Malek Ahkmenrah |
|
Mizuo Peck Sacajawea |
|
Kerry van der Griend Neanderthal #1 |
|
Matthew Harrison Neanderthal #2 |
|
Rick Dobran Neanderthal #3 |
|
Randy Lee Hun #1 |
|
Darryl Quon Hun #2 |
|
Gerald Wong Hun #3 |
|
Paul Chih-Ping Cheng Hun #4 |
|
Jay Baruchel Sailor Joey Motorola |
|
Mindy Kaling Docent |
|
Keith Powell Tuskegee Airman #1 |
|
Craig Robinson Tuskegee Airman #2 |
|
Samuel Patrick Chu Teenage Boy #1 |
|
Augustus Oicle Teenage Boy #2 |
|
Kai James Teenage Boy #3 |
|
Clint Howard Air and Space Mission Control Tech #1 |
|
Matty Finochio Air and Space Mission Control Tech #2 |
|
George Foreman George Foreman |
|
Josh Byer Capone Gangster #1 |
|
Sophie Levy Young Girl #1 |
|
Tess Levy Young Girl #2 |
|
Christina Schild 'American Gothic' Woman |
|
Robert Thurston 'American Gothic' Farmer |
|
Alberta Mayne Kissing Nurse |
|
Clifton MaCabe Murray Kissing Sailor |
|
Caroll Spinney Oscar the Grouch (voice) |
|
Thomas Morley Darth Vader |
|
Dan Joffre Town Car Driver |
|
Dave Hospes Astronaut |
|
Regina Taufen New York Reporter |
|
Shawn Levy Infomercial Father |
|
Joe Jonas Cherub #1 (voice) |
|
Kevin Jonas Cherub #2 (voice) |
|
Nick Jonas Cherub #3 (voice) |
|
Eugene Levy Albert Einstein (voice) |
|
Brad Garrett Easter Island Head (voice) |
|
Ed Helms Larry Daley's Assistant (uncredited) |
|
Jonah Hill Brundon the Security Guard (uncredited) |
|
Thomas Lennon Wilbur Wright (uncredited) |
|
Crystal the Monkey Dexter / Able (uncredited) |
Sound | Alan Silvestri | Music |
Sound | Doug Jackson | Foley Editor |
Writing | Thomas Lennon | Screenplay |
Camera | John Schwartzman | Director of Photography |
Costume & Make-Up | Marlene Stewart | Costume Design |
Production | Donna Isaacson | Casting |
Production | Josh McLaglen | Executive Producer |
Directing | Josh McLaglen | First Assistant Director |
Production | Chris Columbus | Producer |
Production | Mark Radcliffe | Executive Producer |
Art | Michael Diner | Art Direction |
Art | Lin MacDonald | Set Decoration |
Editing | Jim Passon | Color Timer |
Editing | Don Zimmerman | Editor |
Camera | Ian Fox | Second Unit Director of Photography |
Camera | Ian Fox | "A" Camera Operator |
Directing | Shawn Levy | Director |
Production | Shawn Levy | Producer |
Production | Michael Barnathan | Producer |
Art | Claude Paré | Production Design |
Art | Grant Van Der Slagt | Art Direction |
Art | Helen Jarvis | Supervising Art Director |
Sound | R.J. Kizer | Supervising ADR Editor |
Editing | Dean Zimmerman | Editor |
Costume & Make-Up | Victoria Down | Makeup Department Head |
Sound | Scott Curtis | Foley Editor |
Sound | David Giammarco | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Tim Gomillion | Sound Recordist |
Sound | Eric A. Larsen | Assistant Sound Editor |
Sound | David Lucarelli | ADR Recordist |
Sound | Paul Massey | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | John Murray | Foley Supervisor |
Sound | Charleen Richards-Steeves | ADR Mixer |
Crew | James Bamford | Stunts |
Crew | Kimberly Chiang | Stunts |
Crew | Jennifer Mylrea | Utility Stunts |
Camera | Justin Bergler | Second Assistant Camera |
Directing | Gary Capo | Second Unit Director |
Production | Thomas M. Hammel | Executive Producer |
Production | Thomas M. Hammel | Unit Production Manager |
Crew | Krista Bell | Stunt Double |
Writing | Robert Ben Garant | Screenplay |
Crew | Lloyd Adams | Stunts |
Art | Marc Baird | Storyboard Artist |
Crew | Clint Carleton | Stunt Double |
Writing | Milan Trenc | Characters |
Crew | Bill Anagnos | Utility Stunts |
Crew | Bianca Giancoli | Utility Stunts |
Crew | J.J. Perry | Utility Stunts |
Crew | Lauro Chartrand | Stunts |
Crew | Loyd Bateman | Stunts |
Crew | Nickolas Baric | Stunts |
Crew | Trevor Addie | Stunts |
Sound | Kelly Zombor | Boom Operator |
Production | Barbara Harris | ADR Voice Casting |
Crew | Garrett Warren | Stunt Coordinator |
Crew | J.J. Makaro | Stunt Coordinator |
Sound | Coll Anderson | Sound Effects Editor |
Production | Eric Hedayat | Production Supervisor |
Crew | William H. Orr | Special Effects Coordinator |
Sound | Jason Tuttle | Assistant Sound Editor |
Camera | David Cameron | Best Boy Grip |
Costume & Make-Up | Jana MacDonald | Costume Coordinator |
Costume & Make-Up | John Casey | Costume Supervisor |
Sound | Dan O'Connell | Foley Artist |
Sound | Craig Henighan | Sound Designer |
Sound | Craig Henighan | Supervising Sound Editor |
Crew | Fraser Aitcheson | Stunts |
Sound | John T. Cucci | Foley Artist |
Camera | David Crone | Steadicam Operator |
Camera | David Crone | "B" Camera Operator |
Art | Bryan Sutton | Set Designer |
Production | Rino Pace | Location Manager |
Camera | Doane Gregory | Still Photographer |
Lighting | Andrew W. Davidson | Gaffer |
Art | Jay Mitchell | Set Designer |
Sound | John A. Larsen | Supervising Sound Editor |
Crew | Patricia Johnson | Unit Publicist |
Editing | Devon Miller | Digital Intermediate Editor |
Sound | Laura Graham | ADR Editor |
Visual Effects | Raymond Chen | Visual Effects Supervisor |
Sound | Terry Wilson | Supervising Music Editor |
Art | Dean Eilertson | Property Master |
Art | Mario Tomas-Niedworok | Paint Coordinator |
Editing | Eileen Godoy | Digital Intermediate Producer |
Sound | Vanessa Lapato | ADR Editor |
Costume & Make-Up | Sherry Linder-Gygli | Hair Department Head |
Crew | Rob Vreugde | Transportation Coordinator |
Art | Mira Caveno | Set Designer |
Lighting | Sean Oxenbury | Rigging Gaffer |
Crew | Robert Alonzo | Utility Stunts |
Sound | Skip Longfellow | First Assistant Sound Editor |
Visual Effects | Guy Bar'ely | Animation |
Visual Effects | Joel Foster | Animation |
Visual Effects | Daniel Lindsey | VFX Artist |
Lighting | Aravind Jayaraman | Lighting Artist |
Visual Effects | Julie D'Antoni | Visual Effects |
Crew | Sagar Patil | Visual Effects Art Director |
Crew | Mike Marcuzzi | Digital Effects Supervisor |
Production | Ellen Somers | Associate Producer |
Art | Zoe Jirik | Set Decorating Coordinator |
Art | Sean Goojha | Art Department Coordinator |
Camera | Mike Kirilenko | Key Grip |
Directing | Diane Durant | Script Supervisor |
Sound | Rob Young | Production Sound Mixer |
Production | John Catron | Production Accountant |
Lighting | Keith Woods | Rigging Gaffer |
Sound | Darryl Marko | Utility Sound |
Sound | James Ashwill | Foley Mixer |
Camera | Patrick Stepien | First Assistant "B" Camera |
Camera | Richard Mosier | First Assistant "A" Camera |
Crew | Jeff Beattie | Visual Effects Editor |
Crew | Chad Bellamy | Stunts |
Visual Effects | Dan DeLeeuw | Visual Effects Supervisor |
Art | Joel Venti | Storyboard Artist |
Art | John Dale | Construction Coordinator |
Directing | Daniel Mansfield | Second Second Assistant Director |
Production | Fawn McDonald | Production Coordinator |
Art | Audra Neil | Set Decoration Buyer |
Directing | Misha Bukowski | Second Assistant Director |
Camera | Tyler Woeste | Second Assistant Camera |
Art | Laurie Dobbie | Property Buyer |
Camera | Darin Wong | Dolly Grip |
Camera | Ryan Monro | Dolly Grip |
Lighting | Shane Dobie | Best Boy Electric |
Visual Effects | Bill Tlusty | Visual Effects Producer |
Lighting | David McIntosh | Key Rigging Grip |
Art | Michael A. Billings | Assistant Set Decoration |
Editing | Herbert Dwight Raymond IV | First Assistant Editor |
Crew | Greg Hanson | Stunt Double |
Camera | Jean-Marc Saldini | Camera Loader |
Art | Claudio Palavecino | Assistant Property Master |
Art | Michelle Hendriksen | Assistant Property Master |
Production | Jason Collier | Assistant Location Manager |
Art | Jason B. Landels | Assistant Property Master |
Production | Anne M. Simonet | Unit Production Manager |
Crew | Lance White | Video Assist Operator |
Art | Michael Anthony Jackson | Storyboard Artist |