มิสเตอร์แสบ ร้ายเกินพิกัด (2010)
ในชุมชนย่านชานเมืองแสนสุข ที่รายล้อมด้วยรั้วบ้านสีขาวที่มีพุ่มดอกกุหลาบสีสดสวย ที่กำลังเบ่งบาน คือที่ตั้งของบ้านหลังสีดำทะมึนที่มีสนามหญ้าสุดเหี่ยวเฉา แต่ที่บรรดาเพื่อนบ้านซึ่งอาศัยอยู่ในย่านเดียวกันไม่เคยล่วงรู้ ก็คือ ภายใต้บ้านหลังนี้ก็คือที่ซ่อนลับที่มีขนาดกว้างใหญ่ ซึ่งเราได้จะพบกับกรู (ให้เสียงโดยสตีฟ คาเรลล์) พร้อมด้วยลูกสมุนจำนวนหนึ่ง กำลังวางแผนการปล้นครั้งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์โลก กรูกำลังจะขโมยพระจันทร์ (ใช่แล้ว คุณอ่านไม่ผิด พระจันทร์!) ในภาพยนตร์ซีจีไอสามมิติเรื่องใหม่ จากยูนิเวอร์แซลที่มีชื่อเรื่องว่า Despicable Me
Directors:
Pierre Coffin, Chris Renaud.
Writers:
Ken Daurio, Cinco Paul.
Steve Carell Gru (voice) |
|
Miranda Cosgrove Margo (voice) |
|
Dana Gaier Edith (voice) |
|
Elsie Fisher Agnes (voice) |
|
Jason Segel Vector (voice) |
|
Russell Brand Dr. Nefario (voice) |
|
Julie Andrews Gru's Mother (voice) |
|
Will Arnett Mr. Perkins (voice) |
|
Kristen Wiig Miss Hattie (voice) |
|
Pierre Coffin Tim / Bob / Mark / Phil / Stuart (voice) |
|
Chris Renaud Dave (voice) |
|
Jemaine Clement Jerry (voice) |
|
Jack McBrayer Carnival Barker / Tourist Dad (voice) |
|
Danny McBride Fred McDade (voice) |
|
Mindy Kaling Tourist Mom (voice) |
|
Rob Huebel Anchorman (voice) |
|
Ken Daurio Egyptian Guard (voice) |
|
Ken Jeong Talk Show Host (voice) |
|
Charles Bright Additional Voices (voice) |
|
Katie Leigh Additional Voices (voice) |
|
Ranjani Brow Additional Voices (voice) |
|
Scott Menville Additional Voices (voice) |
|
Holly Dorff Additional Voices (voice) |
|
Edie Mirman Additional Voices (voice) |
|
Jackie Gonneau Additional Voices (voice) |
|
Al Rodrigo Additional Voices (voice) |
|
Wendy Hoffmann Additional Voices (voice) |
|
Jakob Roston Additional Voices (voice) |
|
James Kyson Additional Voices (voice) |
|
John Hans Tester Additional Voices (voice) |
|
Tony Lee Additional Voices (voice) |
|
Debi Mae West Additional Voices (voice) |
Sound | Hans Zimmer | Music Score Producer |
Sound | Tom Johnson | Sound Re-Recording Mixer |
Production | Chris Meledandri | Producer |
Production | Mary Hidalgo | Casting |
Production | Mary Hidalgo | Casting Consultant |
Visual Effects | Carter Goodrich | Character Designer |
Production | Robert Taylor | Associate Producer |
Sound | Dennis Leonard | Supervising Sound Editor |
Sound | Daniel Laurie | ADR Supervisor |
Editing | Gregory Perler | Editor |
Writing | Ken Daurio | Screenplay |
Writing | Cinco Paul | Screenplay |
Sound | Heitor Pereira | Original Music Composer |
Art | Yarrow Cheney | Production Design |
Production | Holly Dorff | ADR Voice Casting |
Production | Janet Healy | Producer |
Sound | Kevin Kaska | Orchestrator |
Editing | Pam Ziegenhagen | Editor |
Sound | Rick Giovinazzo | Orchestrator |
Sound | Steve Bissinger | Sound Effects Editor |
Production | Nina Rappaport | Executive Producer |
Visual Effects | Fabrice Joubert | Animation |
Directing | Pierre Coffin | Director |
Directing | Chris Renaud | Director |
Production | Sergio Pablos | Executive Producer |
Writing | Sergio Pablos | Story |
Sound | Pharrell Williams | Original Music Composer |
Sound | Bruce Fowler | Orchestrator |
Sound | Joey Newman | Conductor |
Art | Eric Guillon | Art Direction |
Visual Effects | Eric Guillon | Character Designer |
Visual Effects | Sergio Casas | Color Designer |
Visual Effects | Clément Griselain | Color Designer |
Art | Paul Mager | Set Designer |
Art | Loïc Rastout | Set Designer |
Visual Effects | Jean Hemez | Lead Animator |
Editing | Patrick Voetberg | Associate Editor |
Production | John Cohen | Producer |
Visual Effects | Carlos Felipe León Ortiz | Color Designer |
Writing | Cal Brunker | Storyboard |
Sound | Chris Westlake | Original Music Composer |
Sound | Armen Ksajikian | Musician |
Camera | Nicole Rivelli | Still Photographer |
Writing | Stephan Franck | Storyboard |
Crew | Christine Lagarde | Thanks |
Directing | Dave Rosenbaum | Script Supervisor |
Production | Dave Rosenbaum | Executive In Charge Of Production |
Visual Effects | Olivier Delabarre | Color Designer |
Crew | Rodolphe Chabrier | Thanks |
Sound | Sean England | Foley |
Sound | Sandy Buchanan | Sound Recordist |
Sound | Slamm Andrews | Music Editor |
Sound | Jeremy Bowker | Sound Effects Editor |
Sound | David C. Hughes | Sound Effects Editor |
Sound | Chris Scarabosio | Sound Designer |
Sound | Chris Scarabosio | Supervising Sound Editor |
Sound | Chris Scarabosio | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | E. Larry Oatfield | Foley Editor |
Sound | Vicki Hiatt | Supervising Music Editor |
Directing | Mary Bills | Script Supervisor |
Crew | Leff Lefferts | Sound Design Assistant |
Crew | Jeannine Berger | Post Production Supervisor |
Visual Effects | Yannick Honore | Animation |
Lighting | Vivian David | Lighting Artist |
Visual Effects | Loïc Miermont | Animation |
Sound | Walt Fowler | Orchestrator |
Visual Effects | Mitja Rabar | Animation |
Visual Effects | Lucien Fostier | Digital Compositors |
Sound | Satnam Ramgotra | Musician |
Visual Effects | Moïse Essame | Animation |
Crew | Pierre Leduc | Supervising Animator |
Visual Effects | Patrick Delage | Lead Animator |
Editing | Alex Dowding | Editorial Manager |
Crew | Julien Soret | Supervising Animator |
Sound | Kathy Nelson | Music Supervisor |
Editing | Claire Dodgson | Additional Editing |
Editing | Steven Liu | Additional Editing |
Crew | Tony Gonzalez | Choreographer |
Lighting | Gourdal Sebastien | Lighting Artist |
Editing | Terry Claborn | Color Timer |
Visual Effects | Emmanuelle Carlier | Visual Effects Producer |
Sound | Gavin Greenaway | Music Director |
Sound | Tim Davies | Conductor |
Visual Effects | Matthieu Chatelier | Digital Compositors |
Crew | Bruno Chauffard | CG Supervisor |
Editing | Tyler Werrin | Editorial Production Assistant |
Sound | Carl Rydlund | Orchestrator |
Editing | Karen Hathaway | Assistant Editor |
Crew | Bart Boirot | Supervising Animator |
Visual Effects | Bart Boirot | Lead Animator |
Production | Jean-Luc Florinda | Production Manager |
Visual Effects | Rudyard Cretenet | Digital Compositors |
Sound | Carlos Sotolongo | ADR & Dubbing |
Crew | Miguel Ángel Poveda | Post Production Supervisor |
Visual Effects | Olivier Lukaszczyk | Digital Compositors |
Sound | Michael Jesmer | Sound Recordist |
Production | Ségolène Amice Lagny | Production Coordinator |
Visual Effects | Robin Joseph | Visual Development |
Lighting | Justine Codron | Lighting Artist |
Visual Effects | Michael Crouzat | Key Animation |
Sound | Roy Latham | ADR & Dubbing |
Sound | Franklin Jones III | ADR Editor |
Visual Effects | Lionel Gallat | Animation Director |
Visual Effects | Anais Perlot | Animation Manager |
Visual Effects | Laurent de la Chapelle | Animation Supervisor |
Visual Effects | Jean-François Macé | Visual Effects Technical Director |
Visual Effects | Daniel Callaby | Animation |
Visual Effects | Lang-Willar Chloe | Animation |
Visual Effects | Céline Chotard | Animation |
Visual Effects | Mathilde Fabry | Animation |
Visual Effects | Audrey Fobis | Animation |
Visual Effects | Vincent Garcia | Animation |
Visual Effects | Guillaume Herent | Animation |
Visual Effects | Silke Jager | Animation |
Visual Effects | Francois F. Laurent | Animation |
Visual Effects | Mathieu Gérard | Animation |
Visual Effects | Renaud Mégange | Animation |
Visual Effects | Elena Ortego | Animation |
Visual Effects | Julen Santiago | Animation |
Visual Effects | Jean-François Barthélémy | Animation |
Visual Effects | Clementine Tronel | Animation |
Visual Effects | Karin Kempf | Animation |
Art | Katie Ballentine | Art Department Coordinator |
Editing | Gilad Carmel | Assistant Editor |
Editing | Michael Rostker | Assistant Editor |
Production | Solenn Colas | Assistant Production Manager |
Production | Karine Friang | Assistant Production Manager |
Production | Joy Poirel | Assistant Production Manager |
Visual Effects | Jerome Auliac | Digital Compositors |
Visual Effects | Florian Bestel | Digital Compositors |
Visual Effects | Jean-Nicolas Costa | Digital Compositors |
Visual Effects | Clement Darbois | Digital Compositors |
Visual Effects | Antoine Douadi | Digital Compositors |
Visual Effects | Christophe Duflaut | Digital Compositors |
Visual Effects | Delphine Garrelis | Digital Compositors |
Visual Effects | Philippe Huberdeau | Digital Compositors |
Visual Effects | Jola Kudela | Digital Compositors |
Visual Effects | Khaled Labidi | Digital Compositors |
Visual Effects | François Le Bastard | Digital Compositors |
Visual Effects | Thomas Lefebvre | Digital Compositors |
Visual Effects | Jeanne Loyer | Digital Compositors |
Visual Effects | Gaston Marcotti | Digital Compositors |
Visual Effects | Maya Pelle | Digital Compositors |
Visual Effects | Alexis Peraste | Digital Compositors |
Visual Effects | Simon Rafin | Digital Compositors |
Visual Effects | Dane Rapaport | Digital Compositors |
Visual Effects | Marine Samyn | Digital Compositors |
Visual Effects | Niranjan Siva | Digital Compositors |
Visual Effects | Jeremy Séguin | Digital Compositors |
Visual Effects | Gerome Viavant | Digital Compositors |
Visual Effects | Anthony Voisin | Digital Compositors |
Visual Effects | Stephan Guerin | Digital Compositors |
Visual Effects | Stephanie Saillard | Digital Compositors |
Editing | Jason Hanel | Digital Intermediate |
Editing | Josh Morgan | Editorial Coordinator |
Editing | Ed Fuller | First Assistant Editor |
Visual Effects | Stephane Mangin | Lead Animator |
Lighting | Alexandre Bermond | Lighting Artist |
Lighting | Saïdou Bernabé | Lighting Artist |
Lighting | Vincent Blanqué | Lighting Artist |
Lighting | Cédric Burkarth | Lighting Artist |
Lighting | Blandine Chanteur | Lighting Artist |
Lighting | Pierre Gobilliard | Lighting Artist |
Lighting | Pierre Lopes | Lighting Artist |
Lighting | Olivier Martiny | Lighting Artist |
Lighting | Mathieu Le Meur | Lighting Artist |
Lighting | Matthieu Molina | Lighting Artist |
Lighting | Hugues Ssosse | Lighting Artist |
Lighting | Ephraïm Drouet | Lighting Artist |
Lighting | Benoit Fournol | Lighting Artist |
Sound | Scott Hosfeld | Musician |
Sound | Peter Buccellato | ADR & Dubbing |
Production | Julien Sabourdin | Production Accountant |
Production | Frédéric Greene | Production Accountant |
Production | Christelle Balcon | Production Manager |
Production | Christina DeSilva | Production Manager |
Production | Wassila Lmouaci | Production Manager |
Production | Jill Ragaway | Production Manager |
Lighting | Guillaume Boudeville | Rigging Supervisor |
Crew | Fabian Marascuillo | Score Engineer |
Sound | Oren Hadar | Scoring Mixer |
Art | Vincent Massy | Set Designer |
Crew | Eric Placoly | Software Engineer |
Crew | Christophe Asselin | Thanks |
Crew | Pierre Avon | Supervising Animator |
Crew | Nicolas Bauduin | Supervising Animator |
Crew | Elisabeth Patte | Supervising Animator |
Visual Effects | Charles Chorein | Visual Effects |
Visual Effects | Vincent Houze | Visual Effects |
Visual Effects | Elodie Labbe | VFX Artist |
Visual Effects | Mathieu Malard | VFX Artist |
Visual Effects | Marie-Claire Bazart | VFX Supervisor |