ฟิฟตี้ เชดส์ ออฟ เกรย์ (2015)
หนังชีวิตหนังรักโรแมนติกระทึกขวัญ
Fifty Shades of Grey (ฟิฟตี้ เชดส์ ออฟ เกรย์) เป็นภาพยนตร์ที่สร้างจากนวนิยายระดับเบสต์เซลเลอร์อันดับที่ 1 ของ อี แอล เจมส์ ซึ่งเล่าเรื่องราวความสัมพันธ์ระหว่าง คริสเตียน เกรย์ มหาเศรษฐีหนุ่มวัย 27 ปีและอนาสตาเซีย สตีล นักศึกษาสาว และต่อเนื่องไปยังอีก 2 เล่ม คือ Fifty Shades Darker (ฟิฟตี้ เชดส์ ออฟ ดาร์กเกอร์) และ Fifty Shades Freed (ฟิฟตี้ เชดส์ ออฟ ฟรีด) ได้ล้วงลึกถึงความสัมพันธ์ที่แน่นแฟ้นขึ้นระหว่างทั้งคู่ ภาพยนตร์นำแสดงโดย เจมี่ ดอร์แนน รับบทเป็น คริสเตียน เกรย์ และ ดาโกต้า จอห์นสัน รับบทเป็น อนาสตาเชีย สตีล กำกับการแสดงโดย แซม เทย์เลอร์-จอห์นสัน
Director:
Sam Taylor-Johnson
Writer:
Kelly Marcel
Dakota Johnson Anastasia Steele |
|
Jamie Dornan Christian Grey |
|
Jennifer Ehle Carla |
|
Eloise Mumford Kate |
|
Victor Rasuk José |
|
Luke Grimes Elliot Grey |
|
Marcia Gay Harden Dr. Grey |
|
Rita Ora Mia Grey |
|
Max Martini Taylor |
|
Callum Keith Rennie Ray |
|
Andrew Airlie Mr. Grey |
|
Dylan Neal Bob |
|
Elliat Albrecht Olivia |
|
Rachel Skarsten Andrea |
|
Emily Fonda Martina |
|
Anthony Konechny Paul Clayton |
|
Bruce Dawson Mr. Clayton |
|
Tom Butler WSU University President |
|
Christine Willes WSU Grad Speaker / Reader |
|
Chris Shields WSU Professor |
|
Anna Louise Sargeant Female Grad |
|
Megan Danso Female Grad |
|
Jason Cermak Graduation Photographer |
|
Brent McLaren Computer Technician |
|
Steven Cree Molison Glider Tow Pilot |
|
Elise Gatien Young Woman at Bar |
|
Reese Alexander Elevator Business Man |
|
David Orth Savannah Hotel Waiter |
|
Julia Dominczak Pig-Tailed Blonde Server |
|
Brandi Alexander Flight Attendant |
|
Raj Lal Elevator Businessman (uncredited) |
|
Matthew Hoglie Graduate (uncredited) |
Directing | Peter Kohn | First Assistant Director |
Sound | Danny Elfman | Original Music Composer |
Production | Francine Maisler | Casting |
Sound | Bill Abbott | Music Editor |
Art | David Wasco | Production Design |
Camera | Seamus McGarvey | Director of Photography |
Production | Michael De Luca | Producer |
Art | Doug Hardwick | Construction Coordinator |
Editing | Anne V. Coates | Editor |
Sound | Doc Kane | ADR Mixer |
Art | Sandy Reynolds-Wasco | Set Decoration |
Art | Michael Diner | Supervising Art Director |
Editing | Debra Neil-Fisher | Editor |
Sound | Tami Treadwell | ADR Mixer |
Editing | Lisa Gunning | Editor |
Costume & Make-Up | Barbara Inglehart | Costume Supervisor |
Art | Sandy Walker | Set Decoration |
Art | Geoff Wallace | Set Designer |
Costume & Make-Up | Mark Bridges | Costume Design |
Production | Marcus Viscidi | Executive Producer |
Production | Dana Brunetti | Producer |
Costume & Make-Up | Victoria Down | Key Makeup Artist |
Sound | Alicia Stevenson | Foley Artist |
Crew | Melissa R. Stubbs | Stunts |
Crew | Melissa R. Stubbs | Stunt Coordinator |
Art | Tom Reta | Supervising Art Director |
Sound | Terry Porter | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Mark DeSimone | ADR Mixer |
Sound | Dana Sano | Music Supervisor |
Production | E.L. James | Producer |
Writing | E.L. James | Novel |
Production | Cheryl Kurk | Production Accountant |
Crew | David Buckley | Additional Music |
Production | Jeb Brody | Executive Producer |
Writing | Kelly Marcel | Screenplay |
Camera | Roger Vernon | Second Unit Director of Photography |
Art | Laurel Bergman | Art Direction |
Sound | Ellie Goulding | Original Music Composer |
Sound | Darren Sunny Warkentin | Foley Editor |
Directing | Sam Taylor-Johnson | Director |
Crew | Jason Bell | Utility Stunts |
Sound | Mark Noda | Production Sound Mixer |
Art | Dan Sissons | Property Master |
Visual Effects | Mark Curtis | Visual Effects Supervisor |
Directing | Kerry Lyn McKissick | Script Supervisor |
Camera | David Crone | Steadicam Operator |
Art | C. Scott Baker | Set Designer |
Sound | Karen Vassar Triest | Sound Designer |
Lighting | Stuart Haggerty | Gaffer |
Art | Mike McLeod | Construction Foreman |
Camera | Chuck Zlotnick | Still Photographer |
Sound | James Wright | Dolby Consultant |
Lighting | Niall Fraser | Best Boy Electric |
Camera | Hans Bjerno | Aerial Director of Photography |
Crew | Guy Adan | Unit Publicist |
Crew | Jess Platt | Dialect Coach |
Sound | Anna Behlmer | Sound Re-Recording Mixer |
Costume & Make-Up | Danna Rutherford | Key Hair Stylist |
Sound | Becky Sullivan | Supervising Sound Editor |
Sound | Laura Harris Atkinson | Dialogue Editor |
Costume & Make-Up | Sanna Seppanen | Key Hair Stylist |
Sound | Ryan Young | ADR Recordist |
Crew | Michael Hilow | Stunt Coordinator |
Art | Cara Brower | Assistant Art Director |
Lighting | Sean Oxenbury | Rigging Gaffer |
Crew | Alex Burdett | Special Effects Coordinator |
Production | Kirk Johns | Location Manager |
Sound | Bill Higley | ADR Mixer |
Crew | James Forrester | Production Office Assistant |
Sound | Gayle Wesley | First Assistant Sound Editor |
Art | Roger Fires | Graphic Designer |
Sound | Kelly Oxford | Supervising Sound Editor |
Costume & Make-Up | Kurtis Reeves | Costume Coordinator |
Costume & Make-Up | Codey Blair | First Assistant Hairstylist |
Camera | Mike Kirilenko | Key Grip |
Sound | Libby Umstead | Music Coordinator |
Production | Louis Phillips | Executive In Charge Of Production |
Sound | Angie Rubin | Music Editor |
Art | Mark N. Tompkins | Painter |
Camera | David Kurvers | Digital Imaging Technician |
Crew | Steve Wright | Aerial Coordinator |
Sound | Roger Morris | ADR Mixer |
Art | Tina Charad | Graphic Designer |
Crew | Graham Stumpf | Post Production Supervisor |
Crew | Bryan Litson | CG Supervisor |
Crew | Bret Kiene | Stunts |
Sound | David Jobe | Foley Mixer |
Crew | Larry Tardif | Transportation Co-Captain |
Camera | Russell Hawkes | Dolly Grip |
Production | Diana Ascher | Post Production Accountant |
Production | Elaine Fleming | Production Coordinator |
Art | Patrick Dunn-Baker | Set Designer |
Costume & Make-Up | Vanessa Giles | Assistant Makeup Artist |
Camera | Lee Gibeau | Dolly Grip |
Editing | David Marks | First Assistant Editor |
Sound | Thomas J. O'Connell | ADR Mixer |
Costume & Make-Up | Ivan Lehner | Set Costumer |
Art | Eliza Hooker | Set Dresser |
Camera | James Kohne | Grip |
Lighting | Bryce Munro | Key Rigging Grip |
Camera | Drew David | Best Boy Grip |
Production | Brenda McClellan | Payroll Accountant |
Production | Lara Sargent | Post Production Accountant |
Editing | David S. Clark | First Assistant Editor |
Production | Andrea Brown | Extras Casting |
Visual Effects | Julian Andraus | VFX Editor |
Production | W. Robert Millar | Assistant Location Manager |
Directing | David Arnold | Second Assistant Director |
Art | Elena Dresser | Set Dresser |