ฅนเหล็ก 2029 (1984)
ภาพยนตร์กล่าวถึงโลกอนาคตในปี ค.ศ. 2029 ที่ถูกปกครองด้วยคอมพิวเตอร์ชื่อ SkyNet หลังเกิดสงครามนิวเคลียร์ ฝ่ายมนุษย์ได้รวมกลุ่มขึ้นต่อต้าน นำโดย "จอห์น คอนเนอร์" ทางฝ่ายผู้ปกครอง(SkyNet) จึงส่ง "เดอะ เทอร์มิเนเตอร์" หุ่นยนต์สังหารรุ่น T-800 (รับบทโดย ชวาร์เซเน็กเกอร์) ย้อนเวลามายังลอสแอนเจลิส ในปี ค.ศ. 1984 เพื่อสังหาร "ซาราห์ คอนเนอร์" มารดาของจอห์น คอนเนอร์ (รับบทโดย แฮมิลตัน)เพื่อแก้ไขอนาคตไม่ให้จอห์น คอนเนอร์เกิดขึ้นมา ฝ่ายจอห์น คอนเนอร์ก็ได้ส่ง "ไคย์ล รีส" ทหารรุ่นน้อง (รับบทโดย บีห์น) เดินทางย้อนเวลากลับมาขัดขวางเดอะ เทอร์มิเนเตอร์
Director: James Cameron
Linda Hamilton Sarah Connor |
|
Michael Biehn Kyle Reese |
|
Arnold Schwarzenegger The Terminator |
|
Lance Henriksen Detective Vukovich |
|
Paul Winfield Lieutenant Ed Traxler |
|
Bess Motta Ginger Ventura |
|
Rick Rossovich Matt Buchanan |
|
Earl Boen Dr. Peter Silberman |
|
Dick Miller Pawnshop Clerk |
|
Shawn Schepps Nancy |
|
Bruce M. Kerner Desk Sergeant |
|
Franco Columbu Future Terminator |
|
Bill Paxton Punk Leader |
|
Brad Rearden Punk (uncredited) |
|
Brian Thompson Punk (uncredited) |
|
William Wisher Policeman (uncredited) |
|
Ken Fritz Policeman (uncredited) |
|
Tom Oberhaus Policeman (uncredited) |
|
Joe Farago TV Anchorman (uncredited) |
|
Hettie Lynne Hurtes TV Anchorwoman (uncredited) |
|
Philip Gordon Mexican Boy (uncredited) |
|
Stan Yale Derelict (uncredited) |
|
Al Kahn Customer (uncredited) |
|
Leslie Morris Customer (uncredited) |
|
Hugh Farrington Customer (uncredited) |
|
Harriet Medin Customer (uncredited) |
|
James Ralston Customer (uncredited) |
|
Norman Friedman Cleaning Man (uncredited) |
|
Wayne Stone Tanker Driver (uncredited) |
|
David Michels Tanker Partner (uncredited) |
|
John E. Bristol Phone Booth Man (uncredited) |
|
Webster Williams Reporter (uncredited) |
|
Patrick Pinney Bar Customer (uncredited) |
|
Bill W. Richmond Bartender (uncredited) |
|
Chino 'Fats' Williams Truck Driver (uncredited) |
|
Greg Robbins Motel Customer (uncredited) |
|
Marianne Muellerleile Wrong Sarah (uncredited) |
|
Marian Green Dancer shot by the Terminator (uncredited) |
|
J. Randolph Harrison Policeman (uncredited) |
|
David Kristin Punk (uncredited) |
|
Darrell Mapson Bar Patron at Pay Phone with Sarah (uncredited) |
|
John Stuart West MacDougal (uncredited) |
Production | Gale Anne Hurd | Producer |
Writing | Gale Anne Hurd | Writer |
Editing | Mark Goldblatt | Editor |
Sound | James Fritch | Sound Effects Editor |
Directing | James Cameron | Director |
Writing | James Cameron | Writer |
Writing | William Wisher | Dialogue |
Production | Derek Gibson | Executive Producer |
Production | John Daly | Executive Producer |
Sound | Brad Fiedel | Original Music Composer |
Camera | Adam Greenberg | Director of Photography |
Production | Stanzi Stokes | Casting |
Costume & Make-Up | Jeff Dawn | Makeup Department Head |
Sound | Greg Dillon | Sound Effects Editor |
Crew | Jeff Habberstad | Stunts |
Crew | Diamond Farnsworth | Stunts |
Crew | Peter Kent | Stunt Double |
Crew | Jeffrey J. Dashnaw | Stunts |
Costume & Make-Up | Deborah Everton | Costume Supervisor |
Crew | Harlan Ellison | Thanks |
Art | George Costello | Art Direction |
Directing | Stan Winston | Second Unit Director |
Crew | Glenn R. Wilder | Stunts |
Sound | David J. Hudson | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Mel Metcalfe | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Terry Porter | Sound Re-Recording Mixer |
Camera | Vance Piper | Camera Production Assistant |
Camera | Joyce Rudolph | Still Photographer |
Crew | Ernest D. Farino | Special Effects Coordinator |
Art | Ernest D. Farino | Title Designer |
Directing | Jean-Paul Ouellette | Second Unit Director |
Crew | Roger George | Special Effects |
Crew | Gary McLarty | Stunts |
Costume & Make-Up | Brian Wade | Special Effects Makeup Artist |
Crew | Gene Hartline | Stunts |
Art | Shay Austin | Assistant Art Director |
Art | Maria Caso | Art Direction |
Art | Maria Caso | Set Decoration |
Crew | Donna Smith | Post Production Supervisor |
Production | Greg Robbins | Casting |
Crew | Greg Robbins | Stunts |
Crew | Monty Jordan | Stunt Driver |
Crew | Frank Orsatti | Stunts |
Production | Bruce M. Kerner | Executive In Charge Of Production |
Production | Polly Apostolof | Assistant Production Manager |
Visual Effects | Bob Williams | Mechanical & Creature Designer |
Sound | David Campling | Supervising Sound Editor |
Costume & Make-Up | Kyle Sweet | Makeup Artist |
Sound | Karola Storr | Sound Effects Editor |
Production | Marilyn Tasso | Production Accountant |
Sound | James J. Klinger | Sound Effects Editor |
Costume & Make-Up | Hilary Wright | Costume Design |
Crew | Tommy Estridge | Property Master |
Crew | Amy McGary | Scenic Artist |
Crew | Kristen McGary | Scenic Artist |
Art | Gary Schoeneck | Leadman |
Sound | Ken Brocious | Boom Operator |
Sound | Gordon Daniel | Foley |
Sound | John Post | Foley |
Crew | Ken Fritz | Stunt Coordinator |
Crew | Ken Fritz | Stunt Double |
Lighting | Dennis Bishop | Gaffer |
Lighting | Tim Morton | Best Boy Electric |
Sound | Emilie Robertson | Music Editor |
Crew | Wayne Stone | Transportation Coordinator |
Crew | Wayne Nelson | Transportation Captain |
Directing | Brenda Weisman | Script Supervisor |
Production | Joseph A. Liuzzi | Location Manager |
Sound | Gabriel Guy | Sound |
Crew | Rob King | Stunts |
Costume & Make-Up | Peter Tothpal | Hairstylist |
Visual Effects | Gene Warren Jr. | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Gene Warren Jr. | Special Effects Supervisor |
Camera | Sean McLin | Camera Operator |
Editing | Lorna Anderson | First Assistant Editor |
Sound | Mike Le Mare | Sound Effects Editor |
Crew | Marian Green | Stunts |
Crew | Eddy Donno | Stunt Driver |
Sound | Gilbert D. Marchant | Sound Effects Editor |
Crew | Anthony Cecere | Stunts |
Sound | Robert Randles | Music Supervisor |
Sound | Gary Shepherd | Sound Effects Editor |
Directing | Betsy Magruder | First Assistant Director |
Crew | Tom Hart | Stunts |
Camera | Chuck Colwell | Second Unit Director of Photography |
Editing | Michael Bloecher | Associate Editor |
Editing | Spike Allison Hooper | Assistant Editor |
Directing | Sharon Kirkpatrick | Script Supervisor |
Editing | Mary Nelson-Duerrstein | Negative Cutter |
Costume & Make-Up | Julia Gombert | Costumer |
Camera | Anne S. Coffey | Camera Operator |
Camera | David Michels | Dolly Grip |
Lighting | Mark Morton | Electrician |
Lighting | Mark Peterson | Electrician |
Sound | Horace Manzanares | Sound Effects Editor |
Crew | Pete Turner | Stunts |
Directing | Robert Roda | Second Assistant Director |
Crew | Lee Waddell | Utility Stunts |
Production | Kathy Breen | Production Coordinator |
Crew | Jean Malahni | Stunt Double |
Directing | Thomas A. Irvine | First Assistant Director |
Crew | Frank DeMarco | Special Effects |
Crew | J. Suzanne Fish | Stunts |