แอลวินกับสหายชิพมังค์จอมซน 2 (2009)
ตลกครอบครัวแอนนิเมชั่นจินตนาการดนตรี
หลังจากประสบความสำเร็จในการตั้งวงดนตรีและกลายเป็นร็อคสตาร์ไปแล้ว ในงานโชว์การกุศลครั้งหนึ่งเกิดเรื่องไม่คาดฝันทำให้เดฟประสบอุบัติเหตุ The Squeakquel จนต้องรักษาตัวในโรงพยาบาล เดฟตัดสินใจส่งชิพมังค์ทั้ง 3 ตัวเข้าโรงเรียนและขอให้ ป้าแจ็คกี้มาช่วยดูแลชิพมังค์ทั้งสามตัว แต่สุดท้ายภาระการดูแลเหล่าชิพมังค์ก็ตกไปอยู่กับ แอลวินกับสหายชิพมังค์จอมซน โทบี้หลานชายจอมป่วนของป้าแจ็คกี้โดยปริยาย!!!
Director: Betty Thomas
Zachary Levi Toby |
|
David Cross Ian |
|
Jason Lee Dave |
|
Justin Long Alvin (voice) |
|
Matthew Gray Gubler Simon (voice) |
|
Jesse McCartney Theodore (voice) |
|
Amy Poehler Eleanor (voice) |
|
Anna Faris Jeanette (voice) |
|
Christina Applegate Brittany (voice) |
|
Wendie Malick Dr. Rubin |
|
Anjelah Johnson-Reyes Julie |
|
Kathryn Joosten Aunt Jackie |
|
Kevin G. Schmidt Ryan |
|
Chris Warren Xander |
|
Bridgit Mendler Becca |
|
Aimee Carrero Emily |
|
Alexandra Shipp Valentina |
|
Gregg Binkley Emcee |
|
Jake Zyrus Charice Pempengco |
|
Bernard White Doctor |
|
Adele Jacques Nurse |
|
Joy Osmanski Airline Rep |
|
Archie Hahn Agent |
|
Lanny Joon Paramedic |
|
Brando Eaton Jeremy |
|
Michael Bruno Honor Society |
|
Andrew Lee Schmidt Honor Society |
|
Alexander Noyes Honor Society |
|
Jason Rosen Honor Society |
|
Ali Mikles Screaming Fan |
|
Eric Bauza Digger the NASCAR Gopher (voice) |
|
Sean Astin Meerkat Manor Narrator (voice) |
|
Marty Dew Chipmunk Dancer |
|
Richy Jackson Chipmunk Dancer |
|
Mihran Kirakosian Chipmunk Dancer |
|
Janelle Ginestra Chipette Dancer |
|
Thomasina Gross Chipette Dancer |
|
Rachele Brooke Smith Chipette Dancer |
|
Ryan Conferido Li'l Rosero Dancer |
|
Hokuto 'Hok' Konishi Li'l Rosero Dancer |
|
Ryan Feng Li'l Rosero Dancer |
|
D-Trix Li'l Rosero Dancer |
|
Brian Hirano Li'l Rosero Dancer |
|
Steve Terada Li'l Rosero Dancer |
|
Victor Kim Li'l Rosero Dancer |
|
Brittany Anne Pirtle Cheerleader (uncredited) |
|
Ross Bagdasarian, Jr. Alvin (singing voice) (uncredited) |
|
Janice Karman Theodore / The Chipettes (singing voice) (uncredited) |
|
Steve Vining Simon (singing voice) (uncredited) |
|
Courtney Galiano Eleanor - Performer (voice) (uncredited) |
|
Gee Alexander Simon Dance Double (uncredited) |
|
Mark Alkofer Football Referee (uncredited) |
|
Tallie Brinson Principal Dancer (uncredited) |
|
Ericka Clevenger Cheerleader (uncredited) |
|
Sean Decker Dodgeball Player (uncredited) |
|
Sarah Fontenot Cheerleader (uncredited) |
|
Paul Gonzales Charice Bassist (uncredited) |
|
David Lautman High School Student (uncredited) |
|
Casper Smart Dancer (uncredited) |
|
Andrew 'Drew' Thompson Stadium Announcer (uncredited) |
Sound | Doug Jackson | Sound Effects Editor |
Production | Arnon Milchan | Executive Producer |
Sound | David Newman | Original Music Composer |
Production | Karen Rosenfelt | Executive Producer |
Sound | Jeff Carson | Music Editor |
Production | Juel Bestrop | Casting |
Camera | Anthony B. Richmond | Director of Photography |
Writing | Jon Vitti | Writer |
Costume & Make-Up | Cheri Minns | Makeup Department Head |
Directing | Betty Thomas | Director |
Production | Ross Bagdasarian, Jr. | Producer |
Production | Janice Karman | Producer |
Writing | Ross Bagdasarian | Characters |
Production | Michele Imperato Stabile | Executive Producer |
Production | Michele Imperato Stabile | Unit Production Manager |
Production | Steve Waterman | Executive Producer |
Sound | Julianne Jordan | Music Supervisor |
Costume & Make-Up | Alexandra Welker | Costume Design |
Sound | R.J. Kizer | ADR Editor |
Editing | Matthew Friedman | Editor |
Sound | David Betancourt | Foley Mixer |
Sound | Scott Curtis | Foley Editor |
Sound | Dawn Fintor | Foley Artist |
Sound | Tim Gomillion | Sound Recordist |
Sound | Galen Goodpaster | First Assistant Sound Editor |
Sound | Mildred Iatrou | Supervising Sound Editor |
Sound | David Lucarelli | Sound Recordist |
Sound | Chuck Michael | Sound Effects Editor |
Sound | John Murray | Foley Supervisor |
Sound | Alicia Stevenson | Foley Artist |
Writing | Glenn Berger | Writer |
Writing | Jonathan Aibel | Writer |
Production | Seth Yanklewitz | Casting |
Art | Paul Sonski | Set Designer |
Crew | Steven Lambert | Stunts |
Sound | Michael Keller | Sound Re-Recording Mixer |
Lighting | Raman Rao | Rigging Gaffer |
Sound | Nancy MacLeod | Sound Effects Editor |
Lighting | Steven R. Mathis | Gaffer |
Crew | David 'Goldy' Goldsmith | Video Assist Operator |
Art | Marcia Hinds | Production Design |
Art | Bo Johnson | Art Direction |
Sound | Dan DiPrima | Supervising Music Editor |
Art | David Lombard | Leadman |
Camera | Jaimie Trueblood | Still Photographer |
Sound | Gary C. Bourgeois | Sound Re-Recording Mixer |
Costume & Make-Up | Lori McCoy-Bell | Hair Department Head |
Sound | Laura Graham | ADR Editor |
Costume & Make-Up | Merribelle Anderson | Key Hair Stylist |
Sound | Michael J. Benavente | Supervising Sound Editor |
Directing | Rebecca Robertson | Script Supervisor |
Sound | Gary A. Theard | Boom Operator |
Visual Effects | Alan E. Lorimer | Special Effects Supervisor |
Production | Leigh Shanta | Unit Production Manager |
Visual Effects | Guy Bar'ely | Animation |
Sound | Tim Lauber | Sound Recordist |
Sound | Christine Sirois | Sound Recordist |
Visual Effects | Julie D'Antoni | Visual Effects |
Crew | John Moio | Stunt Coordinator |
Sound | Willie D. Burton | Sound Mixer |
Camera | Glenn Brown | Steadicam Operator |
Art | Karen Agresti | Set Decoration |
Sound | Michael Axinn | ADR Editor |
Costume & Make-Up | Elena Arroy | Key Makeup Artist |
Production | Jules Carideo | Production Coordinator |
Crew | Rosero McCoy | Choreographer |
Sound | Jesse Johnstone | Sound Recordist |
Costume & Make-Up | Julie-Marie Robar | Costume Supervisor |
Costume & Make-Up | Maggie Elliott | Makeup Artist |
Art | Justin Elterman | Graphic Designer |
Crew | Michael Doherty | Stand In |
Art | Lars Petersen | Construction Coordinator |
Camera | Ron Tondreau | Key Grip |