ดิ อเวนเจอร์ส (2012)
มาร์เวล สตูดิโอส์ ภูมิใจเสนอ "ดิ อเวนเจอร์ส" การรวมตัว ของ เหล่าสุดยอด ซูเปอร์ฮีโร่ ครั้งแรกในประวัติศาสตร์ ที่ประกอบไปด้วย ซูเปอร์ฮีโร่จาก มาร์เวล อย่าง ไอรอน แมน, ดิ อินเครดิเบิ้ล ฮัลค์, ธอร์, กัปตัน อเมริกา, ฮอร์คอาย และ.แบล็ควิโดว์ เมื่อศัตรูตัวร้าย ที่ไม่คาดฝันได้เข้ามา รุกราน และ.หมายจะครอบรองโลก นิค ฟิวรี่ ผู้อำนวยการ องค์กรป้องกันความสงบสุข ระหว่างประเทศ ที่รู้จักในนามของหน่วย S.H.I.E.L.D..(ชีลด์).ต้องการสร้างทีมขึ้นมา เพื่อปกป้องโลก ให้พ้นจากหายนะ อันยิ่งใหญ่ครั้งนี้ การเสาะหาสมาชิก แบบพลิกแผ่นดิน จึงเกิดขึ้น
Director:
Joss Whedon
Writer:
Joss Whedon
Robert Downey Jr. Tony Stark / Iron Man |
|
Chris Evans Steve Rogers / Captain America |
|
Mark Ruffalo Bruce Banner / The Hulk |
|
Chris Hemsworth Thor Odinson |
|
Scarlett Johansson Natasha Romanoff / Black Widow |
|
Jeremy Renner Clint Barton / Hawkeye |
|
Tom Hiddleston Loki |
|
Samuel L. Jackson Nick Fury |
|
Cobie Smulders Agent Maria Hill |
|
Clark Gregg Agent Phil Coulson |
|
Stellan Skarsgård Erik Selvig |
|
Gwyneth Paltrow Virginia 'Pepper' Potts |
|
Paul Bettany Jarvis (voice) |
|
Alexis Denisof The Other |
|
Tina Benko NASA Scientist |
|
Jerzy Skolimowski Georgi Luchkov |
|
Kirill Nikiforov Weaselly Thug |
|
Jeff Wolfe Tall Thug |
|
M'laah Kaur Singh Young Girl |
|
Rashmi Rustagi Calcutta Woman |
|
Powers Boothe World Security Council |
|
Jenny Agutter World Security Council |
|
Arthur Darbinyan World Security Council |
|
Donald Li World Security Council |
|
Warren Kole Carrier Bridge Tech |
|
Alicia Sixtos Carrier Bridge Tech |
|
Jesse Garcia Carrier Bridge Techs |
|
Maximiliano Hernández Agent Jasper Sitwell |
|
Dieter Riesle Gala Scientist |
|
Kenneth Tigar German Old Man |
|
Walter Perez Young Shield Pilot |
|
Harry Dean Stanton Security Guard |
|
Josh Cowdery Maintenance Guy |
|
Ashley Johnson Waitress |
|
Katsumi Komatsu Japanese Family |
|
Yumiko Komatsu Japanese Family |
|
Momoko Komatsu Japanese Family |
|
Robert Clohessy Police Sergeant |
|
Enver Gjokaj Young Cop |
|
Fernanda Toker Office Woman |
|
Andrea Vecchio News Reporter |
|
Robin Swoboda News Reporter |
|
Brent McGee Faceless Pilot |
|
Jamie McShane Celebration Montage Interviewee |
|
Michael Zhang Celebration Montage Interviewee |
|
William-Christopher Stephens Celebration Montage Interviewee |
|
Kelley Robins Hicks Celebration Montage Interviewee |
|
Romy Rosemont Shawna Lynde |
|
James Eckhouse Senator Boynton |
|
Stan Lee Stan Lee |
|
Thomas Roberts Thomas Roberts |
|
Pat Kiernan Pat Kiernan |
|
Damion Poitier Man #1 |
|
Lou Ferrigno The Hulk (voice) (uncredited) |
|
Jillian Morgese Woman in Restaurant (uncredited) |
|
Catherine Anderson German Pedestrian (uncredited) |
|
Ricardo Andres Lentil Merchant (uncredited) |
|
Logan Bennett Shield Agent (uncredited) |
|
Mayank Bhatter Celebration Montage Man Shaving Beard (uncredited) |
|
Sharita Bone Gala Guest (uncredited) |
|
Jason Botsford Museum Gala Patron (uncredited) |
|
Mary Kate Campbell Stuttgart Biergarten patron (uncredited) |
|
Gene N. Chavez Shield Guard (uncredited) |
|
Layla Cushman Gala Guest (uncredited) |
|
Robert Dean Soldier (uncredited) |
|
Rick Dremann Museum Gala Guest (uncredited) |
|
Rod Fielder Pedestrian (uncredited) |
|
Eric Frank Stuttgart Citizen (uncredited) |
|
Israel Hall Shield Agent (uncredited) |
|
Carmen Dee Harris Museum Gala Patron (uncredited) |
|
Alexander Christopher Jones Mercenary (uncredited) |
|
Mike Karban Pedestrian (uncredited) |
|
Demoine Kinney Shield Agent (uncredited) |
|
Andrew Knode Stuttgart Citizen (uncredited) |
|
Annette Lawless Hostage (uncredited) |
|
Kimberly J. Mahoney Limo Driver (uncredited) |
|
Todd Manes Helicarrier Medical Team Leader (uncredited) |
|
Jorge Mardel Stuttgart Driver (uncredited) |
|
Michael McMillan Cafe Patron (uncredited) |
|
Sean Meehan Guard (uncredited) |
|
Holly Neelie Gala Museum Patron (uncredited) |
|
Caleb Daniel Noal Extra (uncredited) |
|
Jeremy Orr Shield Agent (uncredited) |
|
Nate Paige New York Pedestrian (uncredited) |
|
Martin Palmer Shiel Employee (uncredited) |
|
Maria Perossa Museum Gala Guest (uncredited) |
|
Caleb Pieplow Extra (uncredited) |
|
Alexander Daniel Pimentel Helicarrier Shield Agent (uncredited) |
|
Frank Powers Shield Agent - Loki Escort (uncredited) |
|
Jaime Powers Shield Agent (uncredited) |
|
Brent Reichert Stuttgart Gala Patron (uncredited) |
|
Kelly Ruble Shield Agent (uncredited) |
|
Gina Sarno Restaurant Patron (uncredited) |
|
Robert B. Schneider IV New York City Police Officer (uncredited) |
|
Jeff Seich New York Police Officer in Firefight (uncredited) |
|
Christina Shaffer Stuttgart Beer Garden Patron (uncredited) |
|
Douglas Slygh Museum Gala Patron (uncredited) |
|
Colin Strause Shield Agent #4 (uncredited) |
|
Robert P. Thitoff Gala Patron (uncredited) |
|
George Thomas S.H.I.E.L.D. Agent (uncredited) |
|
Shane Thompson Pedestrian (uncredited) |
|
Jerry Lee Tucker Mercenary (uncredited) |
|
Tai Urban Child on News #1 (uncredited) |
|
Chris Vaina Running Pedestrian (uncredited) |
|
Sandra Weston Sweeper (uncredited) |
|
Seth Zielicke Barbershop (uncredited) |
|
Alex DeCourville Tourist (uncredited) |
|
Andrea-Nichole Olivas Shield Agent (uncredited) |
|
Tina Grimm NYC Pedestrian (uncredited) |
|
Evan Kole Principal (uncredited) |
|
Hank Amos Shield Agent (uncredited) |
|
Joti Nagra Waitress (uncredited) |
Sound | Alan Silvestri | Original Music Composer |
Camera | Don Burgess | Additional Photography |
Editing | Paul Rubell | Additional Editor |
Sound | Christopher Boyes | Sound Designer |
Sound | Christopher Boyes | Sound Re-Recording Mixer |
Camera | Seamus McGarvey | Director of Photography |
Production | Sarah Halley Finn | Casting |
Crew | Ousaun Elam | Stunt Double |
Sound | Kyrsten Mate | Sound Effects Editor |
Art | Victor J. Zolfo | Set Decoration |
Visual Effects | Colin Strause | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Greg Strause | Visual Effects Supervisor |
Sound | Steve Boeddeker | Sound Effects Editor |
Production | Stan Lee | Executive Producer |
Writing | Stan Lee | Comic Book |
Production | Avi Arad | Executive Producer |
Production | Kevin Feige | Producer |
Art | Richard L. Johnson | Supervising Art Director |
Art | James Chinlund | Production Design |
Costume & Make-Up | Erwin H. Kupitz | Wigmaker |
Writing | Joss Whedon | Screenplay |
Directing | Joss Whedon | Director |
Writing | Joss Whedon | Story |
Costume & Make-Up | Alexandra Byrne | Costume Design |
Sound | Teresa Eckton | Sound Effects Editor |
Crew | R.A. Rondell | Stunt Coordinator |
Art | Greg Papalia | Set Designer |
Visual Effects | Daniel Sudick | Special Effects Supervisor |
Camera | Gabriel Beristain | Additional Photography |
Editing | Jeffrey Ford | Editor |
Camera | Tom Kerwick | Key Grip |
Writing | Zak Penn | Story |
Writing | Jack Kirby | Characters |
Writing | Jack Kirby | Comic Book |
Production | Jon Favreau | Executive Producer |
Writing | Joe Simon | Characters |
Production | Randi Hiller | Casting |
Art | Randy Moore | Art Direction |
Costume & Make-Up | Monique Hahn | Makeup Artist |
Sound | Dave Jordan | Music Supervisor |
Production | Nancy Bishop | Casting |
Crew | Chris Palermo | Stunt Driver |
Lighting | Keith Seymour | Key Rigging Grip |
Production | Chris Brigham | Executive Producer |
Art | Marisa Frantz | Set Designer |
Crew | Jonathan Eusebio | Fight Choreographer |
Visual Effects | Anouk Deveault-Moreau | Visual Effects Producer |
Production | Louis D'Esposito | Executive Producer |
Camera | Georgia Packard | Camera Operator |
Crew | Clay Cullen | Stunt Double |
Production | Alan Fine | Executive Producer |
Production | Victoria Alonso | Executive Producer |
Production | Jeremy Latcham | Executive Producer |
Crew | Carlos González | Techno Crane Operator |
Directing | Brian Relyea | First Assistant Director |
Crew | Craig Kyle | Thanks |
Crew | Tanoai Reed | Utility Stunts |
Costume & Make-Up | Lahly Poore | Costumer |
Crew | Al Cerullo | Pilot |
Camera | Jeff 'Moose' Howery | Dolly Grip |
Crew | Jim Chesney | Transportation Coordinator |
Crew | Kevin LaRosa | Aerial Coordinator |
Crew | Troy Brown | Stunts |
Crew | Jeremy Fitzgerald | Utility Stunts |
Crew | Mike Gunther | Utility Stunts |
Crew | Brian Simpson | Utility Stunts |
Crew | Tim Trella | Stunts |
Crew | Anthony Molinari | Stunt Double |
Art | Michael Meyers | Concept Artist |
Costume & Make-Up | Vanessa Sharp | Hairstylist |
Lighting | Lauren Petzke | Lighting Technician |
Crew | Levi Meeuwenberg | Stunt Double |
Crew | Glenn Foster | Stunt Double |
Art | Raj Rihal | Concept Artist |
Art | David Johnson | Props |
Crew | Master Lee | Stunts |
Crew | Donna Evans | Stunts |
Crew | Donna Evans | Utility Stunts |
Costume & Make-Up | Keith Sayer | Makeup Artist |
Camera | Brad Shield | Second Unit Director of Photography |
Editing | Robert Malina | First Assistant Editor |
Editing | Lisa Lassek | Editor |
Lighting | John K.D. Graham | Electrician |
Art | Jim Hewitt | Set Designer |
Crew | Tim Connolly | Utility Stunts |
Art | Ryan Jeremy Woodward | Storyboard Artist |
Production | Tamara Hunter | Casting Associate |
Camera | C.J. Roy | Digital Imaging Technician |
Crew | Stephen Broussard | Thanks |
Crew | Sam Hargrave | Stunt Double |
Editing | Kiran Pallegadda | First Assistant Editor |
Art | Gregory S. Hooper | Art Direction |
Production | Linda Weaver | Extras Casting Assistant |
Editing | Peter Gvozdas | First Assistant Editor |
Crew | Matt Leonard | Utility Stunts |
Crew | Steve Upton | Utility Stunts |
Art | Bryan Andrews | Storyboard Artist |
Crew | David Hugghins | Utility Stunts |
Crew | Kylie Furneaux | Stunt Double |
Crew | David Schultz | Utility Stunts |
Visual Effects | Matt Holland | Compositing Supervisor |
Costume & Make-Up | Yvette Meely | Hairstylist |
Crew | Clay Donahue Fontenot | Stunt Double |
Costume & Make-Up | Katrina Francis | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Douglas Noe | Makeup Artist |
Art | Lance R. Walters | Leadman |
Art | Thomas F. Kelly | Set Dresser |
Costume & Make-Up | Suzi Turnbull | Costume Supervisor |
Art | Jann K. Engel | Art Direction |
Sound | Lora Hirschberg | Sound Re-Recording Mixer |
Crew | Samantha MacIvor | Stunt Double |
Costume & Make-Up | John Blake | Makeup Department Head |
Costume & Make-Up | Anthony Almaraz | Set Costumer |
Art | Benjamin Edelberg | Art Direction |
Art | William O. Hunter | Art Direction |
Costume & Make-Up | Rhonney Greene | Costume Supervisor |
Costume & Make-Up | Angelique Paull | Costume Supervisor |
Art | Andrew Petrotta | Property Master |
Art | Sam Page | Set Designer |
Costume & Make-Up | Robert Wojewodski | Assistant Costume Designer |
Crew | David D. Baumann | Armorer |
Visual Effects | Kevin Cross | 3D Artist |
Costume & Make-Up | Amahl Lovato | Ager/Dyer |
Art | Anne Porter | Set Designer |
Sound | Frank E. Eulner | Supervising Sound Editor |
Sound | Matthew Hartman | Dialogue Editor |
Costume & Make-Up | David Fernandez | Costumer |
Costume & Make-Up | Claire Sandrin | Set Costumer |
Directing | Trudy Ramirez | Script Supervisor |
Art | Chris Larsen | Set Dresser |
Crew | Andy Dylan | Stunt Double |
Visual Effects | Lily Shapiro | Visual Effects Coordinator |
Crew | Kim Do Nguyen | Utility Stunts |
Crew | Aaron McBride | Visual Effects Art Director |
Art | Stephen Morahan | Assistant Art Director |
Directing | Lars P. Winther | First Assistant Director |
Sound | Sean England | Foley |
Art | Tammy S. Lee | Set Designer |
Editing | Matthew Schmidt | Assistant Editor |
Camera | Jason Ellson | Steadicam Operator |
Art | Aric Cheng | Set Designer |
Art | Candice Muriedas | Art Department Coordinator |
Art | Siobhan Roome | Set Designer |
Camera | Greg Baldi | Camera Operator |
Art | Tim Croshaw | Set Designer |
Sound | Julie Feiner | ADR Editor |
Crew | Troy Robinson | Utility Stunts |
Visual Effects | Darren Poe | Compositing Supervisor |
Visual Effects | Michel Mielke | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Julie Orosz | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Stephen King | Lead Animator |
Sound | Marshall Winn | Dialogue Editor |
Art | Jason Bedig | Leadman |
Visual Effects | Alessandro Cioffi | Visual Effects Supervisor |
Crew | Rainer Zöttl | CG Supervisor |
Visual Effects | Daniel Brimer | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Max Leonard | Visual Effects Coordinator |
Art | Jeff Markwith | Set Designer |
Art | Zachary Fannin | Graphic Designer |
Visual Effects | Allison Paul | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Susan Pickett | Visual Effects Producer |
Art | Nick S. Cross | Assistant Art Director |
Art | John Hoskins | Construction Coordinator |
Costume & Make-Up | Heba Thorisdottir | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Bob Moore Jr. | Set Costumer |
Production | Aaron Spaulding | Location Manager |
Crew | George McCarthy | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Daniel P. Rosen | Visual Effects Supervisor |
Costume & Make-Up | Alison Evans | Set Costumer |
Visual Effects | Sean Cushing | Visual Effects Producer |
Camera | Mitch Dubin | Camera Operator |
Camera | Hans Bjerno | Camera Operator |
Camera | Michael Nelson | Ultimate Arm Operator |
Costume & Make-Up | Stephen Pardee | Ager/Dyer |
Production | Tom Moisides | Location Manager |
Camera | Zade Rosenthal | Still Photographer |
Crew | Victor Morales | Scenic Artist |
Visual Effects | Erik Nash | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Regina Cachuela | Animation Technical Director |
Visual Effects | Matt McDonald | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Cyndi Ochs | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Guy Williams | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Jeremy Hollobon | Animation Technical Director |
Costume & Make-Up | Tijen Osman | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Tijen Osman | Hair Department Head |
Production | Don J. Hug | Production Supervisor |
Production | Nadia Paine | Production Supervisor |
Art | Marcella Brennan | Art Department Coordinator |
Art | Yann Denoual | Sculptor |
Art | Clark Kelly | Sculptor |
Art | John Millard | Leadman |
Art | Duncan Crawford | Sculptor |
Visual Effects | Jeff Atherton | Visual Effects Producer |
Crew | Jeremy Bradley | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Mihaela Chifor | Visual Effects Producer |
Crew | Lorelei David | Visual Effects Editor |
Visual Effects | John L. Jack | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Kathleen Lynch | Visual Effects Producer |
Crew | James Meikle | Visual Effects Editor |
Crew | Danny Rafic | Visual Effects Editor |
Crew | Cameron Sharp | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Georg Wieland | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Bryan Grill | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Venti Hristova | Visual Effects Supervisor |
Crew | Alex Jaeger | Visual Effects Art Director |
Visual Effects | Janek Sirrs | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Nigel Sumner | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Jeff White | Visual Effects Supervisor |
Camera | Christopher A. Schenck | Camera Operator |
Lighting | Chris Napolitano | Lighting Technician |
Camera | John S. Moyer | Camera Operator |
Crew | Kevin McKenna | Video Assist Operator |
Lighting | Jason Linebaugh | Lighting Technician |
Crew | Jimi Johnson | Video Assist Operator |
Lighting | Sherman Jackson | Lighting Technician |
Lighting | Russell Ayer | Lighting Technician |
Lighting | David M. Adams | Lighting Technician |
Lighting | Bill O'Leary | Gaffer |
Visual Effects | Tom Meade | Animation Director |
Costume & Make-Up | Paul John Carli | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Scott T. Coppock | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Emily Egge | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Askia Won-Ling Jacob | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Carol McLennan | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Aura Sperling Pierce | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Aura Sperling Pierce | Costumer |
Costume & Make-Up | Jesse Trevino | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Jesse Trevino | Costumer |
Sound | Steve Durkee | Music Editor |
Crew | Tatiana Chapman | Translator |
Crew | Kathleen S. Dunn | Dialect Coach |
Crew | Allegro Hopkins | Studio Teachers |
Crew | Kristy Viera | Studio Teachers |
Production | David Rumble | Location Manager |
Production | Ruben Malaret | Publicist |
Production | Scott Allen Logan | Location Manager |
Crew | Ken Lingad | Unit Publicist |
Lighting | Michael J. Maurer | Electrician |
Costume & Make-Up | Darryl Garcia Jr. | Costume Assistant |
Camera | David B. Nowell | Aerial Director of Photography |
Sound | Becky Sullivan | Supervising ADR Editor |
Costume & Make-Up | Corey Welk | Makeup Artist |
Lighting | James R. Tynes | Gaffer |
Crew | Mark Edward Wright | Visual Effects Editor |
Costume & Make-Up | Aleah Ames | Costumer |
Directing | Gregory Doucette | Script Supervisor |
Crew | Votch Levi | CG Supervisor |
Crew | Pouyan Navid | CG Supervisor |
Crew | Pavel Pranevsky | CG Supervisor |
Directing | Judi Townsend | Script Supervisor |
Costume & Make-Up | Jennifer Bell | Hair Department Head |
Crew | Chris O'Connell | Visual Effects Editor |
Costume & Make-Up | Yeşim "Shimmy" Osman | Hairstylist |
Visual Effects | Daniel Perez Ferreira | Visual Effects Supervisor |
Art | Eric Ramirez | Set Dresser |
Sound | J.R. Grubbs | Sound Effects Editor |
Sound | Scott Guitteau | Sound Effects Editor |
Visual Effects | Marc Chu | Animation Supervisor |
Costume & Make-Up | Beka Wilson | Hairstylist |
Art | Brandon A. Plonka | Set Dresser |
Camera | Tim Nagasawa | Digital Imaging Technician |
Visual Effects | Shaun Friedberg | Animation Technical Director |
Visual Effects | Derrick Auyoung | Animation Technical Director |
Crew | Daniel Macarin | Digital Effects Supervisor |
Costume & Make-Up | Tonya Johnson | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Nuria Mbomio | Makeup & Hair |
Crew | Jon Valera | Utility Stunts |
Directing | John Mahaffie | Second Unit Director |
Costume & Make-Up | Barbara Olvera | Hairstylist |
Crew | Joel Sevilla | CG Supervisor |
Art | Peter Wright | Leadman |
Crew | Joey Freitas | Stunts |
Crew | Patric Roos | CG Supervisor |
Art | James Duddy | Set Dresser |
Camera | Tony Rivetti | First Assistant "A" Camera |
Visual Effects | Scott F. Johnston | Visual Effects |
Crew | Paul Lacovara | Stunt Double |
Crew | Eddie Braun | Utility Stunts |
Visual Effects | Wesley Sewell | Stereoscopic Supervisor |
Crew | Brian N. Bentley | Compositors |
Visual Effects | James Baker | Visual Effects |
Crew | Michael Queen | Compositors |
Costume & Make-Up | Meriwether Nichols | Key Costumer |
Visual Effects | Travis Tohill | Animation |
Art | Fabian Lacey | Conceptual Illustrator |
Art | William H. Phen Jr. | Construction Foreman |
Art | Ben Woodworth | Painter |
Visual Effects | Natapon Huangsakuncharoen | Creature Technical Director |
Visual Effects | Flannery Huntley | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Tim Johnson | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Shawn Kelly | Animation |
Visual Effects | John M. Levin | Layout Supervisor |
Visual Effects | Mike Marcuzzi | Visual Effects |
Crew | Karen A. Harris | Stunts |
Crew | Allen Jo | Stunts |
Crew | Matthew LeFevour | Stunt Double |
Camera | Eric Dvorsky | Aerial Camera Technician |
Editing | Brett Schlaman | 3D Editor |
Crew | Thrain Shadbolt | Digital Effects Supervisor |
Lighting | Chris Salamone | Rigging Grip |
Crew | David Meny | CG Supervisor |
Camera | Peter Gulla | Camera Operator |
Camera | Mark Goellnicht | Steadicam Operator |
Costume & Make-Up | Megan Daum | Assistant Hairstylist |
Lighting | Waylon Brady | Electrician |
Crew | Alex Chansky | Stunt Double |
Lighting | Aaron Smith | Rigging Grip |
Costume & Make-Up | Amy Roth | Assistant Costume Designer |
Costume & Make-Up | Sheila Trujillo-Gomez | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Jody Felz | Costumer |
Costume & Make-Up | Nicole Sortillon Amos | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Pilar Agoyo | Seamstress |
Camera | Chip Byrd | First Assistant "B" Camera |
Crew | Arthur Arndt | Carpenter |
Costume & Make-Up | Pablo Borges | Costumer |
Art | Francesco Franco Ferrara | Painter |
Production | Brigette Lester | Production Coordinator |
Lighting | Kevin J. Lang | Rigging Gaffer |
Costume & Make-Up | Peter White | Costumer |
Camera | Kris Krosskove | Camera Operator |
Costume & Make-Up | Georgia Allen | Makeup Artist |
Camera | Harry Zimmerman | First Assistant "B" Camera |
Visual Effects | Rachel Faith Hanson | Visual Effects Coordinator |
Lighting | Brett Heicher | Electrician |
Camera | Matthew E. Alper | Assistant Camera |
Visual Effects | Karina Benesh | Visual Effects Coordinator |
Camera | Matthew Haskins | Second Assistant "C" Camera |
Camera | Brandon Ponticelle | Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Teri Ann Uccan | Assistant Hairstylist |
Costume & Make-Up | Ashlynne Padilla | Assistant Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Stuart Gordon Tribble | Costumer |
Camera | Tom Cherry | First Assistant "C" Camera |
Crew | Heidi Moneymaker | Stunt Double |
Crew | Martin Pelletier | CG Supervisor |
Visual Effects | Simone Kraus Townsend | Animation Supervisor |
Lighting | John Turk | Electrician |
Crew | Tom Martinek | Sequence Supervisor |
Crew | Nikos Kalaitzidis | Digital Effects Supervisor |
Crew | Michael Sims | Stunt Double |
Crew | Richard Sutherland | CG Supervisor |
Crew | Tory Mercer | Sequence Supervisor |
Lighting | James F. Cornick | Rigging Gaffer |
Costume & Make-Up | Javier Arrieta | Key Costumer |
Art | Iain McCaig | Concept Artist |
Crew | Dietrich Hasse | CG Supervisor |
Camera | Troy N. Wade | Dolly Grip |
Lighting | Michael J. Schwartz | Lighting Technician |
Lighting | Brooke Stanford | Gaffer |
Visual Effects | Simeon Duncombe | Lead Animator |
Directing | Nick Satriano | First Assistant Director |
Production | Johnny Gidcomb | ADR Voice Casting |
Art | Lance Cheatham | Set Dresser |
Editing | Adam Kimmerlin | Stereoscopic Editor |
Crew | William Morts | Utility Stunts |
Art | Temple Clark | Storyboard Artist |
Art | Samuel Pactol | Painter |
Costume & Make-Up | Viola Rock | Makeup Artist |
Crew | Rick Shuster | Pilot |
Crew | Raul Essig | CG Supervisor |
Costume & Make-Up | Timothy A. Wonsik | Key Costumer |
Costume & Make-Up | Doug Fairall | Makeup Artist |
Art | Rich Andrade | Set Dresser |
Crew | Bert Rodriguez | Prop Maker |
Costume & Make-Up | Rebecca DeNoewer | Costumer |
Lighting | Russ Faust | Electrician |
Visual Effects | Nelson Sepulveda | Compositing Supervisor |
Costume & Make-Up | Stephen Bettles | Prosthetic Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Wynema Chavez | Ager/Dyer |
Visual Effects | Marco Fanari | CG Artist |
Lighting | Mark Sheets | Rigging Grip |
Costume & Make-Up | Julia Gombert | Ager/Dyer |
Art | Daragh Byrne | Set Dresser |
Art | Andy Park | Conceptual Illustrator |
Art | Sean D. Jackson | Set Dresser |
Camera | Trevor Carroll-Coe | Camera Loader |
Production | Madina Milana | Casting Associate |
Visual Effects | Waikit Wan | Creature Technical Director |
Visual Effects | Alex Holcombe | VFX Editor |
Crew | Kevin LaRosa Jr. | Pilot |
Camera | Jon Philion | Libra Head Technician |
Lighting | Brad Goss | Key Rigging Grip |
Art | Ian Scroggins | Set Dresser |
Lighting | Sean McClellan | Lighting Technician |
Camera | Larissa Supplitt | Second Assistant "B" Camera |
Art | Damon Bowden | Painter |
Crew | Nuo Sun | Utility Stunts |
Costume & Make-Up | Jodi Byrne | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Jennifer Jane | Hairstylist |
Visual Effects | Stephanie De Meautis | Visual Effects Production Manager |
Crew | Nancy Thurston | Stunts |
Visual Effects | David M. Scott | Digital Compositors |
Production | Christie Kwan | Production Coordinator |
Camera | John Janusek | Key Grip |
Crew | Anis Cheurfa | Utility Stunts |
Crew | Noah Vice | CG Supervisor |
Visual Effects | Darren Mortillaro | Creature Technical Director |
Visual Effects | Oliver Ferguson | Visual Effects Technical Director |
Visual Effects | Gary Wu | Creature Technical Director |
Art | Rodney Fuentebella | Conceptual Illustrator |
Crew | Justin Johnson | Digital Effects Supervisor |
Costume & Make-Up | Eilish Zebrasky | Assistant Costume Designer |
Art | Paul Ozzimo | Conceptual Illustrator |
Visual Effects | Bernardo Rodriguez | VFX Editor |
Camera | Richard Markham | Epk Camera Operator |
Production | Maryellen Aviano | Extras Casting Coordinator |
Crew | Annie Ellis | Stunts |
Costume & Make-Up | Joy Ramsay | Costumer |
Art | Steve Jung | Conceptual Design |
Visual Effects | Catherine Hughes | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Lee Briggs | Visual Effects Coordinator |
Art | Jolene Dames | Painter |
Art | Jonathan Curotola | Props |
Art | Kenneth J. Kellers | Set Dresser |
Lighting | Mathew Mackereth | Lighting Artist |
Visual Effects | Mickael Coedel | Animation |
Visual Effects | Cameron Neilson | Compositing Supervisor |
Art | Jackson Sze | Conceptual Illustrator |
Visual Effects | Johnny Duguid | Visual Effects Coordinator |
Lighting | Mike Dittiacur | Rigging Grip |
Editing | Robin Buday | Assistant Editor |
Visual Effects | Kevin Martel | Lead Animator |
Crew | Riley Harper | Stunts |
Crew | Michael Hansen | Utility Stunts |
Crew | Linda Perlin | Stunts |
Crew | Cassidy Vick Hice | Utility Stunts |
Costume & Make-Up | Anna Seltzer | Costume Assistant |
Visual Effects | Bastiaan Koch | VFX Artist |
Visual Effects | Miles Friedman | Visual Effects Coordinator |
Costume & Make-Up | Lisa Wujick | Costumer |
Camera | Roger Wall | Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Kevin Kirkpatrick | Prosthetic Makeup Artist |
Visual Effects | Jarrod Avalos | Matchmove Supervisor |
Camera | Chris Flurry | Second Assistant "B" Camera |
Lighting | Jean-Pierre Nutini | Electrician |
Lighting | Jarrett Buba | Electrician |
Art | Richard Bennett | Storyboard Artist |
Art | Isidoro Avila | Set Dresser |
Visual Effects | C. Michael Easton | Lead Animator |
Visual Effects | Tim Waddy | CG Animator |
Visual Effects | Steve Jaworski | Compositing Supervisor |
Crew | Cyrus Jam | Sequence Supervisor |
Visual Effects | John Walker | VFX Artist |
Visual Effects | Ruheene Masand | Visual Effects Production Manager |
Art | Martin Charles | Graphic Designer |
Art | Patrick T. Eagan | Set Dresser |
Art | Carol Ann Napier | Set Dresser |
Lighting | Tom Burnett | Electrician |
Camera | Tommy Kerwick Jr. | Dolly Grip |
Camera | John W. Murphy | Dolly Grip |
Crew | John Giuliano | Prop Maker |
Art | Phil Saunders | Concept Artist |
Lighting | Daniel Zamora | Electrician |
Art | Megan Greydanus | Graphic Designer |
Crew | Kevin Sprout | CG Supervisor |
Camera | John P. Shine | Best Boy Grip |
Camera | Diego Mariscal | Dolly Grip |
Visual Effects | Michael Maloney | Compositing Supervisor |
Visual Effects | Michael Melchiorre | Compositing Supervisor |
Crew | Scott M. Helgert | Stunts |
Production | Kate Amer | Production Coordinator |
Visual Effects | Alexandra Weir | Creature Technical Director |
Visual Effects | Chase Cooper | Creature Technical Director |
Visual Effects | Henri Tan | Creature Technical Director |
Crew | Scott Younkin | Sequence Supervisor |
Visual Effects | Sean MacKenzie | Stereoscopic Supervisor |
Crew | John Kilshaw | CG Supervisor |
Costume & Make-Up | Mollie Kimball Whitson | Costume Assistant |
Visual Effects | Matt Greig | Compositing Supervisor |
Visual Effects | Tim Hey | Compositing Supervisor |
Visual Effects | Jarom Sidwell | Visual Effects Production Manager |
Visual Effects | Rufus Blow | Creature Technical Director |
Costume & Make-Up | Jacquelyn Adamson | Makeup Artist |
Crew | Gary Fry | Stunts |
Visual Effects | Simon Cheung | Senior Modeller |
Visual Effects | Chris Radcliffe | Senior Modeller |
Visual Effects | Miguel A. Guerrero | Modelling Supervisor |
Visual Effects | Garry Runke | Visual Effects Technical Director |
Lighting | Michael Woodside | Electrician |
Camera | Kai Wai Cheng | Best Boy Grip |
Costume & Make-Up | Pat Moore-Theis | Makeup Artist |
Camera | Jason Rueda | Assistant Camera |
Editing | Marc Lulkin | Colorist |
Visual Effects | Tim Teramoto | Creature Technical Director |
Crew | Doug Sutton | CG Supervisor |
Visual Effects | Ramachari Murali | Visual Effects Technical Director |
Lighting | Jacob Cottrell | Lighting Technician |
Art | Lonam Fogleman | Set Dresser |
Visual Effects | Jared Simeth | Compositing Supervisor |
Crew | Lyndell Wolff | Carpenter |
Art | Elizabeth Brown | Sculptor |
Crew | Sebastiano Cartier | Stunts |
Costume & Make-Up | Chris Newlander | Costumer |
Visual Effects | Nicholas Markel | Pre-Visualization Supervisor |
Visual Effects | Danielle Bemis | Visual Effects Coordinator |
Production | Kerry Newberry | Production Accountant |
Art | Kurtis Richmond | Conceptual Design |
Production | Trinh Tran | Production Assistant |
Crew | Daniel Hernandez | Utility Stunts |
Costume & Make-Up | Lisa D. Quercioli | Costumer |
Costume & Make-Up | Melissa E. Hollingsworth | Tailor |
Visual Effects | Marion Davey | Visual Effects Coordinator |
Lighting | Bob Dodd | Electrician |
Costume & Make-Up | Christopher Trujillo | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Brian Waltsak | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Karen Young | Costumer |
Art | T. Scott Elliott | Set Dresser |
Editing | Katie Jordan | Digital Intermediate |
Lighting | Eric Arnold Cortez | Lighting Technician |
Visual Effects | Raphael A. Pimentel | Animation Supervisor |
Visual Effects | Danielle Costa | Visual Effects Production Manager |
Visual Effects | Stefan Braun | CG Artist |
Editing | Luis Silva | Digital Intermediate |
Lighting | Sean Murray | Electrician |
Production | Matthew Fifer | Production Assistant |
Visual Effects | Geordie Martinez | Creature Technical Director |
Lighting | Kevin Sears | Lighting Artist |
Costume & Make-Up | Klara Farberov | Costumer |
Production | Katy Russell | Casting Assistant |
Camera | Daniel A Hernandez | Digital Imaging Technician |
Visual Effects | Bojana Solomonova Vishemirski | Visual Effects Coordinator |
Crew | Doug Snively | Utility Stunts |
Lighting | Michael Orbing | Lighting Artist |
Crew | Mike Bain | CG Supervisor |
Crew | Aaron Walters | Utility Stunts |
Crew | Mark Chapman | Utility Stunts |
Costume & Make-Up | Leslie Shayne Kohn | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Christopher Patrick | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Louise Young | Makeup Artist |
Art | Trinity Tad Davis | Art Department Assistant |
Art | Megg Fleck | Art Department Assistant |
Art | Kira Qwan | Art Department Assistant |
Crew | Billy Salsberg | Carpenter |
Crew | Eric Johns | Carpenter |
Art | Raul Rosario | Construction Foreman |
Art | Zachary Zirlin | Graphic Designer |
Art | Rocky De la Vega | Painter |
Art | Chris Herrington | Painter |
Art | Ted Wolff | Painter |
Crew | Charles Chesser | Prop Maker |
Crew | Jason Johns | Prop Maker |
Art | Robert Elliott-Barry | Props |
Art | Kendall Embrescia | Props |
Art | Amy Giedraitis | Props |
Art | Gary Lock | Props |
Art | Ramona Messina | Props |
Art | Scott Schneider | Set Designer |
Art | Steve Auernhammer | Set Dresser |
Art | Christopher Carcich | Set Dresser |
Art | Eugene Doyle | Set Dresser |
Art | Josh Drylie | Set Dresser |
Art | Ram Goradia | Set Dresser |
Art | Graham Griswold | Set Dresser |
Art | Christopher Hayes | Set Dresser |
Art | Dale Lotreck | Set Dresser |
Art | Michael Mestas | Set Dresser |
Art | Suzanne Mjartan | Set Dresser |
Art | Orlando R. Montoya | Set Dresser |
Art | James Sapienz | Set Dresser |
Art | Piero Spadaro | Set Dresser |
Art | Aaron Streiner | Set Dresser |
Art | Robert P. Trujillo | Set Dresser |
Art | Jim Mitchell | Storyboard Artist |
Art | Pierre Barrera | Swing |
Costume & Make-Up | Daniel Fortin | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Adam Sabodish | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Ali Tycast | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Rob Overbeck | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Kristi Hoffman | Costumer |
Camera | Bryan P. Jones | Assistant Camera |
Camera | Zak Hawley | Assistant Camera |
Camera | Robert Hatfield | Digital Imaging Technician |
Camera | Eric Steinig | Dolly Grip |
Lighting | Ralph Bickford | Electrician |
Lighting | Mike D. Fernandez | Electrician |
Lighting | Lovell Ford | Electrician |
Lighting | David Markey | Electrician |
Lighting | Anthony M. Suarez | Electrician |
Lighting | Nicholas D. Ward | Electrician |
Lighting | Joey Bacharka | Electrician |
Lighting | Myke Groves | Electrician |
Lighting | Ron Zabarsky | Lighting Technician |
Lighting | Ryan Elvira | Rigging Grip |
Lighting | Dylan Kelling | Rigging Grip |
Production | Seth Bellinger | Casting Assistant |
Production | Becky Woodward | Casting Assistant |
Production | Jennifer Yost | Casting Assistant |
Production | Allie Levin | Extras Casting |
Production | Jim Burleson | Extras Casting Assistant |
Production | Joshua Fritel | Extras Casting Assistant |
Production | Amanda L. Preputnik | Extras Casting Assistant |
Production | Anne Reeves | Extras Casting Assistant |
Editing | Ryan R. Moos | 3D Editor |
Editing | Paul Alderman | Assistant Editor |
Visual Effects | Omid Ensafi | CG Artist |
Visual Effects | Ariel Loza | CG Artist |
Visual Effects | Andreas Krieg | CG Artist |
Visual Effects | Moritz Eiche | Compositing Supervisor |
Visual Effects | Daniela Calafatello | Creature Technical Director |
Visual Effects | Karin Cooper | Creature Technical Director |
Visual Effects | David Dame | Creature Technical Director |
Visual Effects | Scott Jones | Creature Technical Director |
Visual Effects | Kevin Kelm | Creature Technical Director |
Visual Effects | Walter Schulz | Creature Technical Director |
Visual Effects | Lyon Liew | Creature Technical Director |
Visual Effects | Eric Wong | Creature Technical Director |
Visual Effects | Pete Kelly | Lead Animator |
Visual Effects | Morgan Loomis | Lead Animator |
Lighting | Tim Nassauer | Lighting Artist |
Visual Effects | Davis Scott Porter Saunders | Stereoscopic Supervisor |
Visual Effects | Brian Schumacher | Stereoscopic Supervisor |
Visual Effects | Zachary J. Rose | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Peter Sjolander | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Andrew Ewert | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Tim Dalton | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Jane Kyung Lee | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Barry R. Tuttle | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Patrick Timmermann | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Janet Sharpe | Visual Effects Production Manager |
Visual Effects | Sebastian H. Schmidt | Visual Effects Technical Director |
Art | Steve Viola | Title Designer |
Crew | Kathleen Breton-Collier | Studio Teacher |
Visual Effects | Hiroshi Mori | Visual Effects |
Visual Effects | B.L. Jurgens | Visual Effects Producer |
Art | Jane Wu | Storyboard Artist |
Crew | Debby Rondell | Utility Stunts |
Crew | Mandy Schneider | Utility Stunts |
Crew | Garwood Brewer | Utility Stunts |
Visual Effects | Nathaniel Caauwe | Rotoscoping Artist |