ทรานสปอร์ตเตอร์ : คนระห่ำ คว่ำนรก (2015)
แฟรงค์ มาร์ติน (เอ็ด สไครน์) เป็นที่รู้จักในนาม The Transporter หรือสุดยอดคนขับรถ ที่รับขนส่งทุกอย่างเพื่อแลกกับเงิน กฏ 3 ข้อในการทำงานของเขาก็คือ ห้ามบอกชื่อ ห้ามตั้งคำถาม ห้ามการเจรจาซ้ำ จึงทำให้เขาเป็นสุดยอดฝีมือของวงการ จนกระทั่งได้มาพบกับสาวสวยสุดลึกลับอย่าง แอนนา (โลน ชาบาโนล) ซึ่งจับพ่อของเขา (เรย์ สตีเวนสัน) เป็นตัวประกันเพื่อบีบให้แฟรงค์ ช่วยโค่นล้มแกงค์มาเฟียชาวรัสเซีย แฟรงค์และพ่อต้องร่วมมือกับแอนนาเพื่อจัดการเหล่าวายร้ายพวกนี้ให้สิ้นซาก
Director:
Camille Delamarre
Writers:
Luc Besson, Adam Cooper, Bill Collage.
Ed Skrein Frank Martin Jr. |
|
Ray Stevenson Frank Martin Sr. |
|
Loan Chabanol Anna |
|
Gabriella Wright Gina |
|
Tatiana Pajković Maria |
|
Wenxia Yu Qiao |
|
Radivoje Bukvić Arkady Karasov |
|
Noémie Lenoir Maïssa |
|
Yuri Kolokolnikov Yuri |
|
Lenn Kudrjawizki Leo Imasova |
|
Samir Guesmi Inspector Bectaoui |
|
Anatole Taubman Stanislas Turgin |
|
Robbie Nock Co-pilot Air Yuri |
|
Michael Morris Captain Guesdon |
|
Nash Novcic Ivan |
|
Jochen Hägele Bank Manager |
|
Jérôme Zybala Air Traffic Controller |
|
Stéphane Moreno Carpio Airport Security Officer |
|
Laurent Ferraro Hospital Clerk |
|
Jean-Baptiste Puech Wine Store Clerk |
|
Réginal Kudiwu West African Pimp |
|
Jua Amir Robbie |
|
Christophe Lavalle Policeman |
|
Mickaël Collart Policeman |
|
Christophe Touraud Policeman |
|
Mikael Buxton Russian Mafia (uncredited) |
|
Lola S. Frey Kissing girl (uncredited) |
|
Mathieu Lardot Mogway (uncredited) |
|
Cédric Chevalme Maintenance Engineer |
|
Thibaut Évrard Max |
Writing | Luc Besson | Screenplay |
Production | Luc Besson | Producer |
Writing | Luc Besson | Characters |
Writing | Robert Mark Kamen | Characters |
Production | Nathalie Chéron | Casting |
Art | Hugues Tissandier | Production Design |
Sound | Alexandre Azaria | Music |
Writing | Adam Cooper | Screenplay |
Writing | Bill Collage | Screenplay |
Editing | Julien Rey | Editor |
Directing | Camille Delamarre | Director |
Visual Effects | Pierre Buffin | Visual Effects Supervisor |
Crew | Marc Hoang | Stunts |
Art | Gilles Boillot | Art Direction |
Costume & Make-Up | Véronique Boslé | Hairstylist |
Camera | Mathieu Caudroy | Steadicam Operator |
Camera | Bruno Calvo | Still Photographer |
Costume & Make-Up | Claire Lacaze | Costume Design |
Editing | Matthieu Dallaporta | Dialogue Editor |
Visual Effects | Kevin Berger | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Simon Descamps | Visual Effects Producer |
Sound | Samuel Potin | Music Editor |
Art | Dominique Moisan | Art Direction |
Art | Stéphane Robuchon | Art Direction |
Art | Thierry Zemmour | Art Direction |
Art | Evelyne Tissandier | Set Decoration |
Art | Paulo Gonçalves | Assistant Art Director |
Directing | Aurélia Fourcaut | Script Supervisor |
Production | J.C. Cheng | Co-Producer |
Costume & Make-Up | Françoise Quilichini | Key Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Aya Yabuuchi | Makeup Artist |
Camera | Lorenzo Donati | Steadicam Operator |
Camera | Jean-Baptiste Jay | Camera Operator |
Production | Fanny Besson | Unit Production Manager |
Production | Mark Gao | Producer |
Costume & Make-Up | Christine Giugno | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Estelle Tolstoukine | Hairstylist |
Visual Effects | Georges Demétrau | Special Effects Supervisor |
Camera | Christophe Collette | Director of Photography |
Art | Ludovic Erbelding | Construction Coordinator |
Crew | Benoit De Longlee | CGI Supervisor |
Visual Effects | Yoann Copinet | VFX Editor |
Visual Effects | Gaël Durant | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Judith Bruneau | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Guillaume Pondard | Visual Effects Supervisor |
Sound | Audrey Abiven | ADR & Dubbing |
Sound | Alexandre Hernandez | Supervising Sound Editor |
Lighting | William Gally | Gaffer |
Costume & Make-Up | José-Luis Casas | Key Hair Stylist |
Crew | Virginie Arnaud | Stunts |
Visual Effects | Jerome Binckly | Digital Compositor |
Production | Erwan Hiernard | Unit Manager |
Production | Jason Pomerantz | Production Director |
Costume & Make-Up | Simon Livet | Makeup Artist |
Production | Gregory Ouanhon | Co-Producer |
Directing | Stéphane Moreno Carpio | First Assistant Director |
Production | Camille Courau | Line Producer |
Production | Lucie Chauveau | Assistant Unit Manager |
Camera | Vincent Richard-Marquis | Director of Photography |
Costume & Make-Up | Michèle Decanini | Key Hair Stylist |
Costume & Make-Up | Patrick Inzerillo | Hairstylist |
Production | Stéphane Riou | Assistant Unit Manager |
Production | Fabrice Delville | Co-Producer |
Directing | Lucie Mallet | Script Supervisor |
Directing | Damien Noguer | Third Assistant Director |
Production | Christophe Toulemonde | Co-Producer |
Directing | Morgan Autexier | Third Assistant Director |
Directing | Felix Baudouin | Second Assistant Director |
Directing | Christel Bordon | Second Assistant Director |
Production | Zacharie Cortes | Assistant Unit Manager |
Production | Claude Delfour | Unit Manager |
Production | Sandrine Parent | Accounting Supervisor |
Production | Transporter Refueled | Assistant Unit Manager |
Production | Suzanne Schwarz | Unit Manager |
Production | Emmanuel Thoze | Assistant Unit Manager |
Production | Stéphanie Veron | Production Secretary |
Directing | Cécile Denis | Second Assistant Director |
Visual Effects | Jean-Bastien Bellot | Digital Compositor |