13 ชั่วโมง: ทหารลับแห่งเบนกาซี (2016)
สงครามบู๊ประวัติศาสตร์หนังชีวิต
จากเรื่องจริงที่เกิดในคืนวันที่ 11 กันยายน 2012 ณ ที่ทำการทูตพิเศษกระทรวงต่างประเทศของสหรัฐอเมริกา และสถานีซีไอเอที่เรียกว่า แอนเน็กซ์ ในเบนกาซี ประเทศลิเบีย สู่ภาพยนตร์ โดย..ไมเคิล เบย์ ผู้สร้างและผู้กำกับมือทองแห่งฮอลลีวูด 13 Hours: The Secret Soldiers of Benghazi หรือ 13 ชม. ทหารลับแห่งเบนกาซี คือผลงานแอ็คชั่นทริลเลอร์เรื่องล่าสุด ซึ่งดัดแปลงจากหนังสือ 13 Hours โดย มิทเชล ซัคคอฟ และเขียนบทโดย ชัค โฮแกน ซึ่งเป็นเรื่องราวของเจ้าหน้าที่ปฏิบัติการซึ่งเป็นอดีตนายทหาร 6 นาย ซึ่งพยายามต่อสู้เพื่อปกป้องรักษาชีวิตของเจ้าหน้าที่ประจำสถานทูตอเมริกัน ในเบนกาซี ประเทศลิเบีย ในปี 2012 ครบรอบ 11 ปี จากการโจมตีของผู้ก่อการร้ายในช่วงเหตุการณ์วินาศกรรม 11 กันยายน 2001 พบกับปฏิบัติการอันหาญกล้าของเจ้าหน้าที่ปฏิบัติการพิเศษ 6 นาย ผู้เสียสละตนเอง หาญกล้าฝ่าดงกระสุนและต้านสู้กับการระดมบุกเข้ามาอย่างไม่ขาดสาย เรื่องจริงจากสนามรบของวีรบุรุษกับ 13 ชั่วโมงสุดกดดันและบีบหัวใจ
Director:
Michael Bay
Writer:
Chuck Hogan
John Krasinski Jack Silva |
|
James Badge Dale Tyrone 'Rone' Woods |
|
Dominic Fumusa John 'Tig' Tiegen |
|
Max Martini Mark 'Oz' Geist |
|
Pablo Schreiber Kris 'Tanto' Paronto |
|
Matt Letscher Chris Stevens |
|
Alexia Barlier Sona Jillani |
|
David Costabile Bob |
|
David Denman Dave 'Boon' Benton |
|
Payman Maadi Amahl |
|
Toby Stephens Glen 'Bub' Doherty |
|
Demetrius Grosse DS Agent Dave Ubben |
|
David Giuntoli DS Scott Wickland |
|
Freddie Stroma Brit Vayner |
|
Christopher Dingli Sean Smith |
|
David Furr DS Alec |
|
Wrenn Schmidt Becky Silva |
|
Ivy George Emily Silva |
|
Julia Butters Beverly Silva |
|
Ben Youcef Azaan |
|
Elektra Anastasi CIA Agent |
|
Liisa Evastina Actress |
|
Steffi Thake Chief's Assistant |
|
Kerim Troeller Viper |
|
Kenny Sheard Delta 1 |
|
Andrew Arrabito Delta Operator |
|
Davide Tucci Defence Attaché |
|
Shane Rowe CIA Annex Cook |
|
Gábor Bodis CIA Agent |
|
Kevin Kent DS Vincent |
|
Mike Moriarty DS Wesley |
|
Manuel Cauchi Fahreed |
|
Mohamed Naimane Hesham |
|
Rachid El Adouani Attacker at Embassy |
|
Salah Bensalah |
Production | Denise Chamian | Casting |
Editing | Michael McCusker | Editor |
Camera | Dion Beebe | Director of Photography |
Directing | Michael Bay | Director |
Production | Michael Bay | Producer |
Editing | Pietro Scalia | Editor |
Art | Marco Trentini | Art Direction |
Production | Erwin Stoff | Producer |
Art | Jeffrey Beecroft | Production Design |
Costume & Make-Up | Deborah Lynn Scott | Costume Design |
Production | Kenny Bates | Co-Producer |
Production | Scott Gardenhour | Executive Producer |
Costume & Make-Up | Jeremy Woodhead | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Jeremy Woodhead | Makeup Designer |
Lighting | John Buckley | Gaffer |
Sound | Greg P. Russell | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Lee Scott | Music Editor |
Costume & Make-Up | Nezha Aouis | Key Makeup Artist |
Production | Matthew Cohan | Executive Producer |
Editing | Stefan Sonnenfeld | Digital Intermediate |
Editing | Todd Busch | First Assistant Editor |
Sound | David Bach | ADR Supervisor |
Production | Ahmed Abounouom | Line Producer |
Sound | Lorne Balfe | Original Music Composer |
Art | Sebastian Schroder | Supervising Art Director |
Camera | Roberto De Angelis | Steadicam Operator |
Camera | Brian Dzyak | Epk Camera Operator |
Lighting | Martin Smith | Gaffer |
Costume & Make-Up | Deborah Zimmerman | Key Costumer |
Lighting | Marieclaire Camilleri | Electrician |
Sound | Brandon Jones | Sound Designer |
Costume & Make-Up | Dulcie Scott | Costume Supervisor |
Art | Roger Holden | Greensman |
Camera | Damien Beebe | Camera Operator |
Sound | Dan O'Connell | Foley |
Production | Edward Said | Casting |
Sound | Chris Diebold | Sound Effects Editor |
Costume & Make-Up | Daisy Marcuzzi | Costumer |
Sound | Jeffrey J. Haboush | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Ralph Osborn | Dialogue Editor |
Sound | Tim Walston | Sound Designer |
Costume & Make-Up | Eleanor Landgrebe | Set Costumer |
Sound | John T. Cucci | Foley |
Art | Doug Harlocker | Property Master |
Visual Effects | Scott Farrar | Visual Effects Supervisor |
Sound | Erik Aadahl | Supervising Sound Editor |
Sound | Ethan van der Ryn | Supervising Sound Editor |
Crew | Lorelei David | Visual Effects Editor |
Camera | Peter Robertson | Camera Operator |
Editing | Erik Rogers | Digital Intermediate |
Art | Monica Sallustio | Art Direction |
Art | Charlo Dalli | Art Direction |
Camera | Steven Desbrow | Aerial Director of Photography |
Costume & Make-Up | Dani Phelps | Assistant Costume Designer |
Sound | Gary Summers | Sound Re-Recording Mixer |
Crew | Robert 'Rock' Galotti | Armorer |
Production | Michael Kase | Co-Producer |
Writing | Chuck Hogan | Screenplay |
Directing | Colin Azzopardi | First Assistant Director |
Production | Beth Day | Casting Associate |
Production | Liz Ludwitzke | Casting Associate |
Sound | Matt Cavanaugh | Sound Recordist |
Editing | Calvin Wimmer | Editor |
Art | Aziz Rafiq | Art Direction |
Lighting | Driss Marzak | Gaffer |
Sound | Joel Erickson | Sound Effects Editor |
Camera | John Kairis | First Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Chantal Busuttil | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Sándor Daróczi | Set Costumer |
Camera | E.J. Misisco | First Assistant Camera |
Camera | Bernin Isaac | First Assistant Camera |
Sound | Christopher Flick | Foley Editor |
Production | Harry Humphries | Associate Producer |
Visual Effects | Kenneth Cassar | Special Effects Supervisor |
Crew | Nick Jeffries | Supervising Armorer |
Visual Effects | Terry Glass | Special Effects Supervisor |
Camera | Alan Hall | First Assistant Camera |
Art | Andrea Gauci | Art Department Coordinator |
Crew | Fiú László | Armorer |
Costume & Make-Up | Abdelfattah Qzaibar | Assistant Costume Designer |
Costume & Make-Up | Christian Goddard | Set Costumer |
Camera | Davide Tiraboschi | Camera Operator |
Camera | Davide Tiraboschi | Drone Cinematographer |
Camera | Christian Black | Still Photographer |
Art | Mariam Lee Abounouom | Art Department Coordinator |
Art | Ian Kay | Property Master |
Art | Karen Frick | Set Decoration |
Art | Dylan Gouder | Construction Coordinator |
Crew | Zuzana Milfort | Special Effects Coordinator |
Visual Effects | Wayne Billheimer | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Varun Hadkar | Visual Effects Supervisor |
Sound | Veronica Li | Sound Recordist |
Costume & Make-Up | Karen Schembri Grima | Makeup Artist |
Camera | Darren Holland | Key Grip |
Production | Richard Abate | Executive Producer |
Lighting | Adrian Bartolo | Best Boy Electrician |
Crew | Zuzana Drdacka | Stunts |
Directing | Simon Warnock | First Assistant Director |
Costume & Make-Up | Jack Taggart | Ager/Dyer |
Crew | Luc Poullain | Aerial Coordinator |
Camera | Mathieu Reymond | Drone Pilot |
Sound | Mac Ruth | Production Sound Mixer |
Camera | Donald Reynolds Jr. | Key Grip |
Costume & Make-Up | Corey Mansfield | Costume Assistant |
Crew | Adam Goodall | Armory Coordinator |
Camera | Dionys Frei | Drone Pilot |
Costume & Make-Up | Yiotis Panayiotou | Key Hair Stylist |
Costume & Make-Up | Hassan Taghriti | Costume Supervisor |
Costume & Make-Up | Otmane Khammari | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Samuela Galea | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Ivory Stanton | Ager/Dyer |
Lighting | Marvin Baldacchino | Electrician |
Directing | Silke Engelhardt | Script Supervisor |
Costume & Make-Up | Othmane Ajana | Costumer |
Directing | Mouhssine El Badaoui | First Assistant Director |
Lighting | Yassine Abounouom | Electrician |
Costume & Make-Up | Najat Ait Badi | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Dagmarette Yen | Costume Assistant |
Crew | Venice Smith | Stunts |
Lighting | Hamza Aboufirass | Electrician |
Lighting | Marco Aquilina | Electrician |
Lighting | Clifton Camilleri | Electrician |
Lighting | Feargal Camilleri | Electrician |
Lighting | Lorry Grima | Electrician |
Camera | Charlie Lia | Key Grip |
Costume & Make-Up | Sophie Homer | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Ani Ferrara | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Hana Scott-Suhrstedt | Costumer |
Costume & Make-Up | James Debono | Wardrobe Master |
Crew | Stephen A. Petroni | Armory Coordinator |
Crew | Jack Longmate | Special Effects Technician |
Lighting | Srđan Tintor 'Serđo' | Electrician |
Writing | Mitchell Zuckoff | Novel |
Crew | Catalin Bindiu | Stunts |