มหัศจรรย์สุดขอบฟ้า 2 (1990)
บาสเตียน เด็กหนุ่มที่ได้เข้าไปอยู่ในโลกแฟนตาเซีย และถูกขอให้ช่วยเหลือโลกใบนี้จากแม่มดผู้ชั่วร้าย เขาต้องเดินทางเพื่อกอบกู้โลกใบนี้และหาทางกลับไปสู่โลกแห่งความจริง เขาได้กลับมาเจอกับสหายเก่าอีกครั้ง เอเทร์ยู นักรบผู้กล้าหาญ , โฟล์คเกอร์ มังกรผู้โอบอ้อม และร็อคไปเทอร์ การผจญภัยครั้งนี้จะได้พบกับเหล่าสิ่งอัศจรรย์แปลกใหม่มากมาย ไม่ว่าจะเป็น นกสายลับ นิมบลี, หุ่นยนต์ยักษ์ ภารกิจและภาระอันใหญ่ยิ่งได้เริ่มต้นขึ้นอีกครั้ง
Director:
George T. Miller
Writer:
Karin Howard
Jonathan Brandis Bastian Bux |
|
Kenny Morrison Atreyu |
|
Clarissa Burt Xayide |
|
John Wesley Shipp Barney |
|
Martin Umbach Nimbly |
|
Alexandra Johnes kindliche Kaiserin |
|
Thomas Hill Koreander |
|
Helena Michell Bastians Mutter |
|
Christopher Burton Tri Face |
|
Patricia Fugger Instrument Spinster |
|
Birge Schade Windbride |
|
Claudio Maniscalco Lavaman |
|
Andreas Borcherding Mudwart |
|
Ralf Weikinger Mudwart |
|
Colin Gilder Rockbiter Junior |
|
Rob Morton Police Officer |
|
Frank Lenart Trainer |
|
Holger Dudla Giant |
|
Adolf Kraus Giant |
|
Karl Krebs Giant |
|
Andrea Kobusch Giant |
|
Radu Mendrea Giant |
|
Jan Berghout Giant |
|
Axel Münderlein Giant |
|
Robert Naegele Giant |
|
Christian Reuter Giant |
|
Jochen Reuter Giant |
|
Oliver Ritzinger Giant |
|
Peter Rossmeisel Giant |
|
Markus Rupprecht Giant |
|
Peter Sassmann Giant |
|
Stefan Schwankner Giant |
|
Heinz Siegel Giant |
|
Donald Arthur Falkor (voice) (uncredited) |
|
Andreas Beckett City Dweller (uncredited) |
|
Joe Milner The Balladeer (voice) (uncredited) |
Art | Robert W. Laing | Production Design |
Art | Götz Weidner | Production Design |
Production | Norbert Preuss | Production Manager |
Sound | Matthias Lempert | Foley Editor |
Editing | Chris Blunden | Editor |
Directing | Bert Batt | First Assistant Director |
Writing | Michael Ende | Novel |
Art | O. Jochen Schmidt | Art Direction |
Writing | Karin Howard | Screenplay |
Production | Harold Lee Tichenor | Consulting Producer |
Sound | Hubert Bartholomae | Sound Editor |
Production | Gisela Hahn | Executive In Charge Of Production |
Production | Dieter Geissler | Producer |
Camera | David Connell | Director of Photography |
Sound | Robert Folk | Original Music Composer |
Production | Bodo Scriba | Co-Producer |
Production | Tim Hampton | Executive Producer |
Editing | Peter Hollywood | Editor |
Crew | Helen Bricker | Studio Teacher |
Crew | Martin Grace | Stunt Coordinator |
Sound | Andreas Schneider | Foley Artist |
Production | Ortwin Freyermuth | Production Executive |
Production | Hank McCann | Casting |
Directing | George T. Miller | Director |
Production | Gordon Mark | Production Manager |
Directing | James Marshall | Second Assistant Director |
Directing | Jackie Jordan | Third Assistant Director |
Costume & Make-Up | Alfred Rasche | Makeup Artist |
Sound | Peter Horrocks | Supervising Sound Editor |
Directing | T.W. Peacocke | First Assistant Director |
Camera | Karl-Heinz Vogelmann | Still Photographer |
Production | Klaus Kähler | Associate Producer |
Sound | Jörn Poetzl | Foley Artist |
Art | Peter Dürst | Property Master |
Costume & Make-Up | Heidi Wujek | Costume Design |
Sound | Bob Risk | Dialogue Editor |
Production | Harry Nap | Production Supervisor |
Sound | Marek Vizner | Boom Operator |
Directing | Connie Collins | Script Supervisor |
Production | Kurt Werner Krusche | Unit Manager |
Directing | Helmut Fodschuk | Second Assistant Director |
Directing | Petra Lüdecke | Third Assistant Director |
Writing | Linda Seger | Script Consultant |
Costume & Make-Up | Hannelore Faber | Makeup Artist |
Production | Graham Ludlow | Producer's Assistant |