เจมส์ บอนด์ 007 ภาค 23: พลิกรหัสพิฆาตพยัคฆ์ร้าย (2012)
หลังปฏิบัติการที่อิสตันบูลล้มไม่เป็นท่า เจมส์ บอนด์ (แดเนียล เคร็ก) ก็หายตัวไปอย่างไร้ร่องรอย จนใครๆ เชื่อว่าเขาเสียชีวิตแล้ว แต่สิ่งที่น่ากลัวยิ่งกว่าคือเอกสารลับที่จะบ่งชี้ตัวสายลับเอ็มไอ 6 คนของหน่วยสืบราชการลับแห่งสหราชอาณาจักรกำลังถูกปล่อยว่อนโลกอินเตอร์เน็ต ส่งผลให้ เอ็ม (จูดี เดนช์) ผู้อำนวยการขององค์กรถูกจับตามองอย่างหนักจากรัฐบาล เมื่อหน่วยงานและผู้บังคับบัญชาของเขาถูกโจมตีไม่ยั้ง เจมส์จึงปรากฏตัวอีกครั้ง เพื่อช่วยเอ็มหาข้อแก้ต่างในการตามล่าตัว ราอูล ซิลวา (ฮาเวียร์ บาร์เดม) วายร้ายตัวฉกาจที่อ้างตัวว่ามีความสัมพันธ์ที่ดีกับทั้งเจมส์และเอ็ม แต่ยิ่งเจมส์สืบสาวเข้าใกล้ร่องรอยมากขึ้นเท่าไร เขาก็พบว่าความจงรักภักดีที่มีต่อเอ็ม ผู้มีอดีตที่เต็มไปด้วยความลับ ก็ยิ่งน้อยลงเท่านั้น
Director:
Sam Mendes
Writers:
John Logan, Robert Wade, Neal Purvis.
Daniel Craig James Bond |
|
Judi Dench M |
|
Javier Bardem Silva |
|
Ralph Fiennes Gareth Mallory |
|
Naomie Harris Eve Moneypenny |
|
Bérénice Marlohe Séverine |
|
Ben Whishaw Q |
|
Albert Finney Kincade |
|
Rory Kinnear Bill Tanner |
|
Ola Rapace Patrice |
|
Helen McCrory Clair Dowar MP |
|
Nicholas Woodeson Doctor Hall |
|
Bill Buckhurst Ronson |
|
Elize du Toit Vanessa (M's Assistant) |
|
Ian Bonar MI6 Technician |
|
Gordon Milne M's Driver |
|
Peter Basham Vauxhall Bridge Police Guard |
|
Ben Loyd-Holmes Vauxhall Bridge Police Guard |
|
Tonia Sotiropoulou Bond's Lover |
|
Wolf Blitzer CNN News Anchor |
|
David Gillies MI6 Assessor |
|
James Li MI6 Assessor |
|
Kenneth Hazeldine MI6 Assessor |
|
Orion Lee Shanghai Barman |
|
Dave Wong Shanghai Art Collector |
|
Tank Dong Severine's Bodyguard |
|
Roger Yuan Severine's Bodyguard |
|
Yang Liang Severine's Bodyguard |
|
Yennis Cheung Floating Dragon Cashier |
|
Chooye Bay Floating Dragon Floor Manager |
|
Sid Man Floating Dragon Assistant Floor Manager |
|
Angela Tran Floating Dragon Barmaid |
|
Milorad Kapor Boat Captain |
|
Huw Edwards BBC News Anchor |
|
Adebayo Bolaji Boat Crew |
|
Elio Lo Tauro Boat Crew |
|
Amir Boutrous Boat Crew |
|
Khan Bonfils Boat Crew |
|
Nicholas Goh Boat Crew |
|
John Hodgkinson Silva's Isolation Guard |
|
Kurt Egyiawan Q's Assistant |
|
Oliver Johnstone Q's Assistant |
|
Harry Kershaw Q's Assistant |
|
Burt Caesar Inquiry Member |
|
Paul Venables Inquiry Member |
|
Crispin Letts Inquiry Member |
|
Kammy Darweish Inquiry Member |
|
Beatrice Curnew Inquiry Member |
|
Dominique Anne Jones M's Inquiry Assistant |
|
Ross Waiton Whitehall Police Guard |
|
Jim Conway Whitehall Police Guard |
|
Jens Hultén Silva's Henchman |
|
Michael Pink Silva's Henchman |
|
Jo Cameron Brown Wife at Tube Station |
|
Anthony O'Donnell Husband at Tube Station |
|
Hannah Stokely Tube Driver |
|
Wayne Gordon Silva's Mercenary |
|
Ene Frost Silva's Mercenary |
|
Tom Wu Silva's Mercenary |
|
Jake Fairbrother Silva's Mercenary |
|
Christopher Sciueref Silva's Mercenary |
|
Daniel Adegboyega Silva's Mercenary |
|
Selva Rasalingam Silva's Mercenary |
|
Joss Skottowe Helicopter Gunner |
|
Steve Barnett Casino Player / Train Passenger (uncredited) |
|
Lee Nicholas Harris Armed Police Officer (uncredited) |
|
Duncan Casey MI6 Agent (uncredited) |
|
Tom Coulston MI6 Executive Courtroom (uncredited) |
Sound | Thomas Newman | Original Music Composer |
Directing | Sam Mendes | Director |
Production | Debra Zane | Casting Consultant |
Art | Anna Pinnock | Set Decoration |
Camera | Roger Deakins | Director of Photography |
Camera | Roger Deakins | Camera Operator |
Writing | John Logan | Screenplay |
Art | Dennis Gassner | Production Design |
Editing | Stuart Baird | Editor |
Writing | Ian Fleming | Characters |
Costume & Make-Up | Sallie Jaye | Makeup Artist |
Crew | Colin Strause | CG Supervisor |
Crew | Greg Strause | CG Supervisor |
Crew | Tina Maskell | Stunts |
Crew | Greg Powell | Stunts |
Costume & Make-Up | Jany Temime | Costume Design |
Crew | Lucy Allen | Stunts |
Production | Debbie McWilliams | Casting |
Production | Barbara Broccoli | Producer |
Crew | Talila Craig | Stunts |
Sound | Anna MacKenzie | ADR Editor |
Sound | Dino DiMuro | Sound Designer |
Sound | Christopher Assells | Sound Designer |
Sound | Per Hallberg | Supervising Sound Editor |
Art | John King | Draughtsman |
Directing | Alexander Witt | Second Unit Director |
Sound | Greg P. Russell | Sound Re-Recording Mixer |
Writing | Robert Wade | Screenplay |
Writing | Neal Purvis | Screenplay |
Production | Callum McDougall | Executive Producer |
Art | Chris Lowe | Supervising Art Director |
Art | Julia Dehoff | Draughtsman |
Art | Roxana Alexandru | Draughtsman |
Art | Paul Inglis | Art Direction |
Production | Gregg Wilson | Associate Producer |
Production | Michael G. Wilson | Producer |
Visual Effects | Lisa Kelly | Visual Effects Coordinator |
Art | James Foster | Art Direction |
Art | Daniel Kleinman | Main Title Designer |
Camera | Burak Kanbir | Camera Operator |
Crew | Nellie Burroughes | Stunts |
Camera | Tolga Kutlar | Camera Operator |
Sound | Adele | Songs |
Sound | Adele | Theme Song Performance |
Lighting | Ali Salim Yaşar | Gaffer |
Camera | Peter Field | Camera Operator |
Art | Jason Knox-Johnston | Art Direction |
Art | Dean Clegg | Art Direction |
Art | Neal Callow | Art Direction |
Costume & Make-Up | Funda Buyuktunalioglu | Costume Supervisor |
Crew | Joe Chu Kai-Sang | Stunt Coordinator |
Sound | Paul Epworth | Songs |
Camera | François Duhamel | Still Photographer |
Costume & Make-Up | Wakana Yoshihara | Makeup Artist |
Art | Marc Holmes | Art Direction |
Costume & Make-Up | Joe Hobbs | Assistant Costume Designer |
Production | Tusse Lande | Additional Casting |
Costume & Make-Up | Donald Mowat | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Alessandro Bertolazzi | Makeup Artist |
Production | Annette Borgmann | Additional Casting |
Art | Catherine Haugh | Construction Coordinator |
Art | Andrew Bennett | Assistant Art Director |
Art | Jamie Wilkinson | Property Master |
Visual Effects | Hugh Macdonald | Visual Effects Supervisor |
Sound | Orin Beaton | Boom Operator |
Sound | Dan O'Connell | Foley Artist |
Directing | Jayne-Ann Tenggren | Script Supervisor |
Sound | Scott Millan | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | John T. Cucci | Foley Artist |
Visual Effects | Philip Greenlow | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Diane Kingston | Visual Effects Producer |
Sound | John C. Stuver | Dialogue Editor |
Art | Gregory Fangeaux | Draughtsman |
Camera | Julian Morson | Camera Operator |
Lighting | Eddie Knight | Additional Gaffer |
Art | Helen Xenopoulos | Assistant Art Director |
Camera | Clive Jackson | Camera Operator |
Directing | Susie Jones | Script Supervisor |
Camera | Jasin Boland | Still Photographer |
Camera | Susie Allnutt | Still Photographer |
Camera | Tony Jackson | Camera Operator |
Visual Effects | Thomas Nittmann | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Edson Williams | Visual Effects Supervisor |
Sound | Bill R. Dean | Sound Effects Editor |
Crew | Andy Stevens | Visual Effects Editor |
Crew | Gary Powell | Stunt Coordinator |
Visual Effects | Carrie Rishel | Visual Effects Producer |
Camera | Mike Valentine | Underwater Director of Photography |
Sound | Karen Baker Landers | Supervising Sound Editor |
Sound | Peter Staubli | Sound Designer |
Camera | John Marzano | Aerial Director of Photography |
Camera | Adam Dale | Aerial Director of Photography |
Sound | Chris Hogan | Dialogue Editor |
Sound | Dan Hegeman | Sound Effects Editor |
Sound | Chris Jargo | Supervising ADR Editor |
Crew | Mark Edward Wright | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Melinka Thompson-Godoy | Visual Effects Producer |
Camera | Pete Cavaciuti | Steadicam Operator |
Lighting | Wayne Leach | Rigging Gaffer |
Sound | Simon Chase | Supervising ADR Editor |
Visual Effects | Kristopher Wright | Visual Effects Producer |
Crew | Martin Chamney | CG Supervisor |
Editing | Rob Farris | Digital Intermediate Producer |
Camera | Karl Morgan | Camera Operator |
Costume & Make-Up | Naomi Donne | Makeup Designer |
Editing | Patrick Malone | Digital Intermediate |
Art | Anna Skrein | Art Department Coordinator |
Visual Effects | Andrew McEvoy | Animation |
Crew | Sam Lane | Visual Effects Editor |
Editing | Laurent Treherne | Digital Intermediate |
Directing | Sharon Mansfield | Script Supervisor |
Costume & Make-Up | Zoe Tahir | Hair Designer |
Crew | Laura Jennings | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Fabio Zangla | 3D Artist |
Costume & Make-Up | Christine Allsopp | Makeup Artist |
Visual Effects | Laurent-Paul Robert | 3D Artist |
Visual Effects | Ed Hawkins | 2D Supervisor |
Art | Martin Asbury | Storyboard Artist |
Costume & Make-Up | Love Larson | Prosthetics |
Visual Effects | Asregadoo Arundi | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Bruno Baron | 3D Supervisor |
Costume & Make-Up | Luca Vannella | Makeup Artist |
Production | Pinar Celik | Extras Casting |
Sound | Philip D. Morrill | First Assistant Sound Editor |
Crew | Richard Hooper | Armorer |
Costume & Make-Up | Sunny Rowley | Key Set Costumer |
Art | Steve Bohan | Construction Manager |
Camera | John Flemming | Key Grip |
Visual Effects | Mark Webb | Visual Effects Coordinator |
Costume & Make-Up | Laurent Guinci | Key Set Costumer |
Costume & Make-Up | Vivienne Jones | Assistant Costume Designer |
Crew | Dave Evans | Armorer |
Production | Zoe Thompson | Additional Casting |
Art | Paul Duff | Head Carpenter |
Production | Lucy Hellier | Casting Assistant |
Costume & Make-Up | Richard Davies | Assistant Costume Designer |
Crew | Greg Corke | Armorer |
Visual Effects | Leslie Lerman | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Steven Begg | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Zave Jackson | 2D Supervisor |
Sound | James Ashwill | Foley Mixer |
Sound | Stuart Wilson | Sound Recordist |
Costume & Make-Up | Kevin Pratten | Key Set Costumer |
Editing | Mike Clark-Hall | Assistant Editor |
Visual Effects | Paul Lee | Animation |
Camera | Kenneth Atherfold | Key Grip |
Costume & Make-Up | Andrea Finch | Makeup Artist |
Crew | Angela Meryl | Stunts |
Production | Shayna Markowitz | Casting Assistant |
Costume & Make-Up | Morag Smith | Makeup Artist |
Art | Corran Brownlee | Concept Artist |
Art | Arran Brownlee | Concept Artist |
Visual Effects | John Paul Docherty | Visual Effects Supervisor |
Crew | Yang Liang | Stunts |
Editing | Laura Pavone | Digital Intermediate |
Editing | Aurora Shannon | Digital Intermediate Assistant |
Crew | Nicola 'Nikki' Berwick | Fight Choreographer |
Art | Peter N. Brown | Supervising Carpenter |
Visual Effects | Lara Lom | Visual Effects Coordinator |
Art | Chris Baker | Concept Artist |
Art | Archie Campbell-Baldwin | Art Department Assistant |
Crew | Lucia Foster Found | Aerial Coordinator |
Art | Tim Browning | Draughtsman |
Camera | Gary Hymns | Key Grip |
Art | John Davis | Storyboard Artist |
Crew | Will Samuelson | Pilot |
Crew | Géza Kovács | Stunts |
Crew | Sian Milne | Stunts |
Crew | Belinda McGinley | Stunts |
Visual Effects | Dimitri Bakalov | Animation |
Crew | Axel Akesson | CG Supervisor |
Crew | Sheldon Stopsack | CG Supervisor |
Costume & Make-Up | Sanaz Missaghian | Costume Coordinator |
Sound | Hasan Sayin | Boom Operator |
Visual Effects | Thomas Biller | 3D Artist |
Editing | Neil Harrison | Digital Intermediate |
Art | Tracy Low | Construction Buyer |
Visual Effects | Samantha Townend | Visual Effects Coordinator |
Crew | Pascal Loef | CG Supervisor |
Visual Effects | Tom O'Flaherty | Lead Animator |
Crew | Ian Creed | Marine Coordinator |
Visual Effects | Genevieve Claire | Visual Effects Coordinator |
Art | Emma Vane | Draughtsman |
Art | Gavin Gordon | Supervising Carpenter |
Costume & Make-Up | Emily-Rose Yiaxis | Assistant Costume Designer |
Crew | Richard A.M. Bell | CG Supervisor |
Sound | John Guentner | Foley Mixer |
Visual Effects | Michael Brazelton | 2D Supervisor |
Art | Chris Rosewarne | Concept Artist |
Costume & Make-Up | Pollyanna Coxon-Smith | Makeup Artist |
Art | Mary Mackenzie | Assistant Art Director |
Art | Charlotte Leatherland | Assistant Art Director |
Art | Harley Wilkinson | Set Dresser |
Art | Jim Cornish | Storyboard Artist |
Art | John Casey | Supervising Carpenter |
Art | Graham Cole | Supervising Carpenter |
Art | Martin Hammerton | Supervising Carpenter |
Art | Bernie Mayor | Supervising Carpenter |
Art | John O'Connor | Supervising Carpenter |
Visual Effects | Steve J. Sanchez | 2D Supervisor |
Visual Effects | Jason M. Halverson | 2D Supervisor |
Visual Effects | John J. Galloway | 2D Supervisor |
Visual Effects | Matthew Packham | 2D Supervisor |
Visual Effects | Gabor Ekes | 3D Artist |
Visual Effects | Christopher Anciaume | 3D Artist |
Visual Effects | Yakov Baytler | 3D Artist |
Visual Effects | Miguel Bilbao | 3D Artist |
Visual Effects | Carl Fairweather | 3D Artist |
Visual Effects | Marieke Franzen | 3D Artist |
Visual Effects | Howard Fuller | 3D Artist |
Visual Effects | Ahmed Gharraph | 3D Artist |
Visual Effects | Sebastien Haure | 3D Artist |
Visual Effects | Byung Gun Jung | 3D Artist |
Visual Effects | Owen McGonigle | 3D Artist |
Visual Effects | Malcolm Neailey | 3D Artist |
Visual Effects | Michael Prince | 3D Artist |
Visual Effects | Ed Pulis | 3D Artist |
Visual Effects | Jonathan Reilly | 3D Artist |
Visual Effects | John Seru | 3D Artist |
Visual Effects | Ross Stansfield | 3D Artist |
Visual Effects | Nick van Diem | 3D Artist |
Visual Effects | Christopher Whittle | 3D Artist |
Visual Effects | Bret Lu | 3D Artist |
Visual Effects | Dzung Phung Dinj | 3D Artist |
Visual Effects | Petter Steen | 3D Artist |
Visual Effects | Roger Tortosa | 3D Artist |
Visual Effects | Chi Kwong Lo | 3D Artist |
Visual Effects | Gal Roiter | 3D Artist |
Crew | Helen Newby | CG Supervisor |
Crew | David Basalla | CG Supervisor |
Crew | Nick Pitt-Owen | CG Supervisor |
Visual Effects | Ryan E. Seymour | Matchmove Supervisor |
Visual Effects | Richard Collis | Matte Painter |
Visual Effects | Jean-David Solon | Matte Painter |
Visual Effects | Michelle Rose | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Sara Khangaroot | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Emma Moffat | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Holly Price | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Clare Mayhew | Visual Effects Coordinator |
Crew | Simon Gretton | Visual Effects Editor |
Visual Effects | Jonathan Neill | Visual Effects Supervisor |
Camera | Ercan Yilmaz | Camera Operator |
Camera | Emmanuel Prévinaire | Aerial Camera |
Costume & Make-Up | Warren Holder | Costume Illustrator |
Art | Nicola Belton | Textile Artist |
Art | Sacha Chandisingh | Textile Artist |
Art | Joanna Weaving | Textile Artist |
Production | Timka Grin | Additional Casting |
Editing | Myles Robey | Assistant Editor |
Editing | Peter Collins | Digital Intermediate Assistant |
Editing | Adam Glasman | Digital Intermediate Colorist |
Editing | Mitch Paulson | Digital Intermediate Colorist |
Editing | Dan Helme | Digital Intermediate Data Wrangler |
Editing | Fiorenza Bagnariol | Digital Intermediate |
Editing | Timothy P. Jones | Digital Intermediate |
Editing | Gordon Pratt | Digital Intermediate |
Editing | Emily Greenwood | Digital Intermediate |
Sound | Lloyd Dudley | Boom Operator |
Crew | Andy Stephens | Aerial Coordinator |
Crew | Steve Wilkerson | Armorer |
Crew | Kadir Onur Okutan | Armorer |
Art | Johnnie Frankel | Title Designer |
Crew | Heather Callow | Unit Publicist |
Crew | Tolga Kenan | Stunts |
Crew | Elaine Ford | Stunts |
Crew | Donna Williams | Stunts |
Crew | Sarah Lochlan | Stunts |
Crew | Annabel Wood | Stunts |
Crew | Belle Williams | Stunts |
Crew | Tracy Caudle | Stunts |
Crew | Annabel Canaven | Stunts |
Art | Jane Clark | Storyboard Artist |
Crew | Zarene Dallas | Stunts |
Directing | Tufan Şimşekcan | Assistant Director |
Art | Buddie Wilkinson | Standby Property Master |
Crew | Heather Philips | Stunts |
Crew | Marc Mailley | Stunts |
Art | John Davies | Storyboard Artist |