เส้นด้ายลวงตา (2017)
Phantom Thread เล่าเรื่องราวของช่างตัดเสื้อในสังคมชั้นสูงของกรุงลอนดอน ยุค 1950 นำแสดงโดย แดเนียล เดย์-ลูวิส ผลงานการเขียนบทและกำกับโดย พอล โธมัส แอนเดอร์สัน และร่วมแสดงโดย เลสลีย์ แมนวิล (Maleficent), คามิลลา รูเทอร์ฟอร์ด (The Darjeeling Limited) และ วิคกี คริปส์ (A Most Wanted Man)
Director: Paul Thomas Anderson
Daniel Day-Lewis Reynolds Woodcock |
|
Vicky Krieps Alma Elson |
|
Lesley Manville Cyril Woodcock |
|
Camilla Rutherford Johanna |
|
Gina McKee Countess Henrietta Harding |
|
Brian Gleeson Dr. Robert Hardy |
|
Harriet Sansom Harris Barbara Rose |
|
Lujza Richter Princess Mona Braganza |
|
Julia Davis Lady Baltimore |
|
Julie Vollono London Housekeeper |
|
Sue Clark Biddy |
|
Joan Brown Nana |
|
Harriet Leitch Pippa |
|
Dinah Nicholson Elsa |
|
Julie Duck Irma |
|
Maryanne Frost Winn |
|
Elli Banks Elli |
|
Amy Cunningham Mabel |
|
Amber Brabant Amber |
|
Geneva Corlett Geneva |
|
Juliet Glaves Florist |
|
Philip Franks Peter Martin |
|
Tony Hansford Petrol Station Owner |
|
Steven F. Thompson Maitre'D |
|
George Glasgow Nigel Cheddar-Goode |
|
Niki Angus-Campbell Young Fan |
|
Georgia Kemball Young Fan's Friend |
|
Nick Ashley Charles Gayford |
|
Ingrid Sophie Schram House Model |
|
Ellie Blackwell House Model |
|
Zarene Dallas House Model |
|
Pauline Moriarty Minetta |
|
Eric Sigmundsson Cal Rose |
|
Phyllis MacMahon Tippy |
|
Richard Graham George Riley, News of the World |
|
Silas Carson Rubio Gurrerro |
|
Martin Dew John Evans, Daily Mail |
|
James Thomson Reporter |
|
Tim Ahern Barbara's Lawyer |
|
Leopoldine Hugo Princess Mona's Mother |
|
Delia Remy Bridesmaid |
|
Alice Grenier Bridesmaid |
|
Emma Clandon Reynolds' Mother |
|
Ian Harrod Registrar |
|
Sarah Lamesch Steff |
|
Nicholas Mander Lord Baltimore |
|
Jordon Stevens Lady Baltimore's Daughter |
|
Michael Stevenson MC, New Year's Eve Party |
|
Jane Perry Mrs. Vaughan |
|
Charlotte Melen Young Fashionable Woman |
|
Dave Simon Chelsea Arts Club New Years Eve Party Guest (uncredited) |
|
David Charles-Cully Chelsea Arts Club New Years Eve Party Guest (uncredited) |
|
Louis Hannan Chelsea Arts Club New Years Eve Party Guest (uncredited) |
|
Evie Wray Wedding Guest / Dancer (uncredited) |
|
Jonathan Wayre Pathe News Cameraman (uncredited) |
|
Cécile van Dijk Cécile (uncredited) |
|
Jack Tyson New Year's Eve Party Guest (uncredited) |
|
Joshua Tomkins New Year's carnival Float Team Cowboy (uncredited) |
Editing | Dylan Tichenor | Editor |
Art | Mark Tildesley | Production Design |
Directing | Paul Thomas Anderson | Director |
Camera | Paul Thomas Anderson | Director of Photography |
Production | Paul Thomas Anderson | Producer |
Writing | Paul Thomas Anderson | Writer |
Production | Daniel Lupi | Producer |
Production | JoAnne Sellar | Producer |
Production | Cassandra Kulukundis | Casting |
Costume & Make-Up | Paul Engelen | Makeup Designer |
Writing | Daniel Day-Lewis | Script Consultant |
Sound | Linda Cohen | Music Supervisor |
Art | Véronique Melery | Set Decoration |
Art | Denis Schnegg | Supervising Art Director |
Production | Sarah Trevis | Casting Associate |
Costume & Make-Up | Mark Bridges | Costume Design |
Art | Mark Bridges | Set Decoration |
Costume & Make-Up | Sarita Allison | Makeup Artist |
Sound | Matthew Wood | Supervising Sound Editor |
Sound | Jonny Greenwood | Original Music Composer |
Crew | Rohan Harris | Scenic Artist |
Production | Karen Ramirez | Production Supervisor |
Editing | William Fletcher | Assistant Editor |
Production | Chelsea Barnard | Executive Producer |
Production | Megan Ellison | Producer |
Production | Adam Somner | Executive Producer |
Directing | Adam Somner | First Assistant Director |
Lighting | Jonny Franklin | Gaffer |
Sound | David Acord | Sound Re-Recording Mixer |
Costume & Make-Up | Marco Scotti | Costume Supervisor |
Crew | Erica Frauman | Post Production Supervisor |
Sound | John Barrett | Scoring Mixer |
Directing | Richard Oxford | Third Assistant Director |
Sound | Andrew Sissons | Sound Mixer |
Production | Peter Heslop | Executive Producer |
Sound | Richard Quinn | Supervising Dialogue Editor |
Directing | Annie Penn | Script Supervisor |
Sound | John Midgley | Sound Mixer |
Crew | Gary Powell | Stunt Coordinator |
Camera | Colin Anderson | Camera Operator |
Sound | Chris Scarabosio | Sound Designer |
Sound | Chris Scarabosio | Sound Re-Recording Mixer |
Camera | Laurie Sparham | Still Photographer |
Production | Jillian Longnecker | Executive Producer |
Crew | Michael Bauman | Lighting Camera |
Lighting | Michael Bauman | Chief Lighting Technician |
Lighting | James Summers | Rigging Gaffer |
Art | Felicity Hickson | Graphic Designer |
Camera | Jeff Kunkle | Key Grip |
Editing | Andy Jurgensen | Associate Editor |
Editing | Paula Suhy | First Assistant Editor |
Production | Samantha Waite | Unit Production Manager |
Camera | Dora Krolikowska | First Assistant "B" Camera |
Sound | Frank Rinella | Foley Supervisor |
Sound | Ronni Brown | Foley Artist |
Camera | Erik L. Brown | First Assistant Camera |
Visual Effects | Chris Reynolds | Special Effects Supervisor |
Sound | Adam Ridge | Boom Operator |
Sound | Adrian Bell | Sound Mixer |
Art | Adam Squires | Art Direction |
Costume & Make-Up | Daniel Lawson Johnston | Makeup Artist |
Art | Peter N. Brown | Construction Manager |
Sound | Kimberly Patrick | Foley Editor |
Art | Chris Peters | Art Direction |
Art | Lara Genovese | Assistant Art Director |
Art | Mitchell Holder | Set Dresser |
Art | Paul Stewart | Property Master |
Art | Matthew Wood | Set Dresser |
Costume & Make-Up | Jon Henry Gordon | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Sophie Bugeaud | Assistant Costume Designer |
Directing | Katharina Hofmann | Second Assistant Director |
Production | Katharina Hofmann | Extras Casting |
Production | Erin Duffy | Production Coordinator |
Sound | Coya Elliott | Sound Effects Editor |
Sound | James Spencer | ADR & Dubbing |
Art | Darren Lyttle | Assistant Property Master |
Crew | John Heayn | Carpenter |
Production | Joe Downs | Production Accountant |
Production | Claudia Cimmino | Production Supervisor |
Camera | Jack Bentley | Second Assistant "B" Camera |
Costume & Make-Up | Johanna Garrad | Assistant Costume Designer |
Directing | Emma Horton | Second Assistant Director |
Production | Drew Payne | Unit Manager |
Production | Augustin Dukes | Assistant Production Coordinator |
Camera | Daniel Lillie | Second Assistant "A" Camera |
Costume & Make-Up | Emma Bailey | Hairstylist |
Production | Ernst Aschi Michel | Location Manager |
Costume & Make-Up | Louise Young | Makeup Artist |
Crew | Guillaume Chiavassa | Visual Effects Editor |
Costume & Make-Up | Heloise Walker | Seamstress |
Costume & Make-Up | Paul Paintin | Makeup Artist |
Crew | Lloyd Baldwin | Carpenter |
Crew | Natalie Hierons | Prop Maker |
Crew | Rowan Laidlaw | Clearances Coordinator |
Art | Brian Martin | Construction Coordinator |
Lighting | Jack Farrow | Lighting Technician |
Costume & Make-Up | Kate Jeanne | Seamstress |
Costume & Make-Up | Mary Judge | Seamstress |
Costume & Make-Up | Alice Kornicki | Seamstress |
Editing | Kristen Zimmerman | Color Timer |
Production | Emma Collinson | Location Manager |
Production | Lottie Mason | Location Manager |
Production | Andrew Ryland | Location Manager |
Crew | Dawn Greenhalgh | Set Medic |
Production | Harry Hewitt | Production Secretary |