แบทแมน & โรบิน (1997)
ก็อตแธมซิตี้ต้องตกอยู่ในห้วงแห่งฝันร้ายภายใต้บรรยากาศเย็นยะเยือกสุดขั้ว ทั่วทั้งเมืองกำลังจะแปรสภาพเป็นน้ำแข็ง จากกระทำของจอมวายร้ายมิสเตอร์ฟรี้ซที่ผนึกพลังความชั่วร้ายกับพอยซั่น ไอวี่ เจ้าของจุมพิศมรณะ ภารกิจอันหนักหน่วงของแบทแมนเริ่มต้นขึ้นอีกครั้ง นอกเหนือจากการกอบกู้วิกฤติในครั้งนี้ เขายังต้องคอยช่วยเหลือสองผู้ช่วยโรบินและแบทเกิร์ล ไม่ให้ตกหลุมพรางของวายร้ายทั้งสองอีกด้วย
Director: Joel Schumacher
George Clooney Bruce Wayne / Batman |
|
Chris O'Donnell Dick Grayson / Robin |
|
Uma Thurman Dr. Pamela Isley / Poison Ivy |
|
Arnold Schwarzenegger Dr. Victor Fries / Mr. Freeze |
|
Alicia Silverstone Barbara Wilson / Batgirl |
|
Michael Gough Alfred Pennyworth |
|
Pat Hingle Commissioner James Gordon |
|
John Glover Dr. Jason Woodrue |
|
Elle Macpherson Julie Madison |
|
Vivica A. Fox Ms. B. Haven |
|
Vendela Kirsebom Nora Fries |
|
Elizabeth Sanders Gossip Gerty |
|
Jeep Swenson Bane |
|
John Fink Aztec Museum Guard |
|
Michael Reid MacKay Antonio Diego / Bane |
|
Eric Lloyd Young Bruce Wayne |
|
Jon Simmons Young Alfred |
|
Christian Boeving Snowy Cones Thug #1 |
|
Stogie Kenyatta Snowy Cones Thug #2 |
|
Andy LaCombe Snowy Cones Thug #3 |
|
Joe Sabatino Frosty |
|
Michael Paul Chan Observatory Scientist |
|
Kimberly Scott Observatory Associate |
|
Jay Luchs Observatory Reporter |
|
Roger Nehls Observatory Reporter |
|
Anthony E. Cantrell Observatory Press |
|
Alex Daniels Observatory Guard |
|
Peter Navy Tuiasosopo Observatory Guard |
|
Harry Van Gorkum M.C. |
|
Sandra Taylor Debutante |
|
Elizabeth Guber Debutante |
|
Jack Betts Party Guest |
|
Marc Glimcher Party Guest |
|
Mark Leahy Party Guest |
|
Jim McMullan Party Guest |
|
Patrick Leahy Senator Patrick Leahy |
|
Jesse Ventura Arkham Asylum Guard |
|
Ralf Moeller Arkham Asylum Guard |
|
Doug Hutchison Golum |
|
Tobias Jelinek Motorcycle Gang Memeber |
|
Greg Lauren Motorcycle Gang Member |
|
Dean Cochran Motorcycle Gang Member |
|
Coolio Banker |
|
Nicky Katt Spike |
|
Lucas Berman Tough Boy Biker |
|
Uzi Gal Cop #1 |
|
Howard Velasco Cop #2 |
|
Bruce Roberts Handsome Cop |
|
John Ingle Doctor |
|
Gene LeBell Arkham Asylum Property Room Guard |
|
Azikiwee Anderson Ice Thug |
|
Michael Bernardo Ice Thug |
|
Steve Blalock Ice Thug |
|
Steve Boyles Ice Thug |
|
David Cardoza Ice Thug |
|
Christopher Caso Ice Thug |
|
Mark Chadwick Ice Thug |
|
Danny Costa Ice Thug |
|
Simon Kim Ice Thug |
|
Todd Matthew Grossman Ice Thug |
|
Jim Hardy Ice Thug |
|
Steven Ito Ice Thug |
|
Dennis Keiffer Ice Thug |
|
Stephan Desjardins Ice Thug |
|
James Kim Ice Thug |
|
Dennis Lefevre Ice Thug |
|
Jean-Luc Martin Ice Thug |
|
Cory M. Miller Ice Thug |
|
Chris C. Mitchell Ice Thug |
|
Christopher Nelson Ice Thug |
|
Jim Palmer Ice Thug |
|
Jeff Podgurski Ice Thug |
|
Robert Powell Ice Thug |
|
Chris Sayour Ice Thug |
|
Don Sinnar Ice Thug |
|
Paul Sklar Ice Thug |
|
Takis Triggelis Ice Thug |
|
Corey Haim Biker Gang Member (uncredited) |
|
Greg Bronson Party Guest (uncredited) |
|
Spitfire Brown Ice Thug (uncredited) |
|
Johnathan Brownlee Black Tie (uncredited) |
|
Ryan Allen Carrillo Ice Thug (uncredited) |
|
Ellen Dunning Party Guest (uncredited) |
|
Eva Ford Observatory Reporter (uncredited) |
|
Earnest Hart Jr. Ice Thug (uncredited) |
|
Matthew Hurley Main Street Musician (uncredited) |
|
Valentina Marie Lomborg Waitress (uncredited) |
|
Khristian Lupo Ice Thug (uncredited) |
|
Julie Michaels Jane (uncredited) |
|
David Novak Senator (uncredited) |
|
Gloria Koehn Straube Gotham City Resident (uncredited) |
|
Dick Shawn Snow Miser (archive sound) (uncredited) |
|
Deron McBee Hockey Thug (uncredited) |
Sound | Lance Brown | Sound Designer |
Production | Mali Finn | Casting |
Writing | Bob Kane | Characters |
Costume & Make-Up | Jeff Dawn | Makeup Artist |
Visual Effects | Andrew Adamson | Visual Effects Supervisor |
Directing | Joel Schumacher | Director |
Writing | Akiva Goldsman | Writer |
Production | Peter Macgregor-Scott | Producer |
Sound | Elliot Goldenthal | Original Music Composer |
Camera | Stephen Goldblatt | Director of Photography |
Editing | Mark Stevens | Editor |
Editing | Dennis Virkler | Editor |
Art | Barbara Ling | Production Design |
Sound | Bob Beher | Foley Editor |
Production | Michael Uslan | Executive Producer |
Production | Benjamin Melniker | Executive Producer |
Crew | Matt Sweeney | Special Effects Coordinator |
Crew | Buddy Joe Hooker | Stunts |
Production | Barry H. Waldman | Unit Production Manager |
Art | Charlie Daboub | Assistant Art Director |
Costume & Make-Up | Robert Turturice | Costume Design |
Costume & Make-Up | Bill Corso | Makeup Department Head |
Crew | Keith Campbell | Stunts |
Directing | Peter MacDonald | Second Unit Director |
Crew | Gene LeBell | Stunts |
Crew | Mic Rodgers | Stunts |
Visual Effects | John Dykstra | Visual Effects |
Production | Emily Schweber | Casting Associate |
Crew | Henry Kingi | Stunts |
Crew | Tony Gardner | Animatronic and Prosthetic Effects |
Production | William M. Elvin | Co-Producer |
Directing | William M. Elvin | First Assistant Director |
Art | Dorree Cooper | Set Decoration |
Art | Geoff Hubbard | Art Direction |
Art | Richard Holland | Supervising Art Director |
Camera | Christine M. Loss | Still Photographer |
Sound | Gloria D'Alessandro | Dialogue Editor |
Crew | Melissa R. Stubbs | Stunt Double |
Crew | Jennifer Caputo | Stunts |
Crew | Alex Daniels | Stunt Coordinator |
Crew | Julie Michaels | Stunts |
Crew | Spice Williams-Crosby | Stunts |
Costume & Make-Up | Layne Brightwell | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Dorothy Baca | Costume Supervisor |
Sound | Troy Porter | ADR Mixer |
Crew | Stacy Oversier | Stunts |
Crew | Craig Pinkard | Transportation Coordinator |
Crew | Faith Minton | Stunts |
Crew | Gary McLarty | Stunts |
Crew | Dana Hee | Stunts |
Crew | Dana Hee | Stunt Double |
Crew | J.J. Perry | Stunts |
Crew | Brad Martin | Stunts |
Crew | Brad Martin | Stunt Double |
Art | Kelly Berry | Set Dressing Buyer |
Crew | Donna Keegan | Stunts |
Crew | Ronnie Rondell Jr. | Stunt Coordinator |
Costume & Make-Up | Ve Neill | Makeup Artist |
Art | Andy Carter | Painter |
Crew | Billy D. Lucas | Stunt Double |
Crew | Danny Epper | Stunts |
Art | Randy Eriksen | Assistant Property Master |
Crew | Tracy Keehn-Dashnaw | Stunts |
Visual Effects | Elliot Markman | Visual Effects Coordinator |
Art | Harald Belker | Production Illustrator |
Camera | Simon Jayes | Additional Camera |
Production | Mitchell E. Dauterive | Production Supervisor |
Production | Mitchell E. Dauterive | Associate Producer |
Directing | Andrew Bernstein | Second Assistant Director |
Production | Jeannine Jones | Post Production Coordinator |
Directing | Rich Sickler | Second Second Assistant Director |
Crew | Peewee Piemonte | Stunts |
Crew | Debbie Evans | Stunts |
Crew | Debbie Evans | Stunt Double |
Camera | Lisa Guerriero | Second Assistant Camera |
Costume & Make-Up | David B. Miller | Makeup Supervisor |
Art | Matt Rose | Sculptor |
Art | Brad Einhorn | Property Master |
Sound | Hilda Hodges | Foley Artist |
Sound | Carl Fischer | Boom Operator |
Sound | Anthony Milch | Sound Editor |
Art | Carol Kiefer | Art Department Coordinator |
Crew | Darrin Prescott | Stunt Double |
Costume & Make-Up | Ingrid Ferrin | Costume Design |
Crew | Francie Brown | Dialect Coach |
Crew | Miller Drake | Visual Effects Editor |
Crew | Clayton J. Barber | Stunt Double |
Visual Effects | Ian Hunter | Effects Supervisor |
Art | Greg John Callas | Construction Coordinator |
Costume & Make-Up | Yolanda Toussieng | Key Hair Stylist |
Art | David C. Potter | Leadman |
Production | Laura Sode-Matteson | Location Manager |
Crew | Michael Singer | Unit Publicist |
Costume & Make-Up | Miles Teves | Costume Illustrator |
Sound | Becky Sullivan | Supervising Dialogue Editor |
Sound | Michael Connell | Music Editor |
Sound | Jonathan Sheffer | Conductor |
Crew | Cheryl Wheeler Duncan | Stunts |
Crew | Cheryl Wheeler Duncan | Stunt Double |
Crew | Jackie Brady Baugh | Production Controller |
Sound | John Leveque | Supervising Sound Editor |
Crew | Gregory J. Barnett | Stunts |
Lighting | Leslie J. Kovacs | Gaffer |
Sound | Carolyn Tapp | Foley Recordist |
Editing | Rolf Fleischmann | Assistant Editor |
Sound | Bobbi Banks | ADR Editor |
Crew | Sean Dever | Digital Supervisor |
Sound | Danny Bramson | Music Supervisor |
Crew | Marian Green | Stunts |
Crew | Kevin Andrew Smith | Systems Administrators & Support |
Sound | Mary Jo Lang | Foley Mixer |
Art | Timothy Burgard | Storyboard Artist |
Production | Ellen Somers | Head of Production |
Sound | Paul Aulicino | Assistant Sound Editor |
Crew | Lane Leavitt | Stunts |
Production | Trevor Waterson | Production Coordinator |
Crew | Gary Barnes | Utility Stunts |
Production | Bobbie Blyle | Key Set Production Assistant |
Crew | Erik Rondell | Stunts |
Costume & Make-Up | Lee Ann Brittenham | Hairstylist |
Crew | Christine Rodriguez | Stunt Double |
Camera | Mark Van Loon | Steadicam Operator |
Sound | Petur Hliddal | Production Sound Mixer |
Visual Effects | Domi Piturro | 3D Modeller |
Crew | Ahmed Saker | Set Medic |
Crew | Martin Weight | Video Assist Operator |
Crew | Kevin Abercrombie | Stunts |
Crew | Michael Kory | CG Supervisor |
Crew | Kenny Endoso | Stunts |
Crew | Michael Denering | Scenic Artist |
Crew | Carlos Arguello | Digital Effects Supervisor |
Crew | Dana Dru Evenson | Stunts |
Sound | Bruce Babcock | Orchestrator |
Lighting | Damon Marcellino | Assistant Chief Lighting Technician |
Editing | Bob Putynkowski | Color Timer |
Crew | Troy Gilbert | Stunts |
Crew | Steve De Leon | Driver |
Visual Effects | Brian Shows | VFX Artist |
Crew | Philippe Gluckman | Technical Supervisor |
Art | Joanna Venezky | Set Buyer |
Lighting | James M. McEwen | Chief Lighting Technician |
Art | James R. Bayliss | Set Designer |
Editing | Mo Henry | Negative Cutter |
Camera | Robert Heine | Assistant Camera |
Visual Effects | Tripp Hudson | Visual Effects Producer |
Lighting | Craig Ring | Lighting Supervisor |
Art | Anthony Goldschmidt | Title Designer |
Production | Vanessa Portillo | Extras Casting |
Crew | Cinda-Lin James | Stunt Double |
Lighting | Billy Craft | Lighting Technician |
Production | Barclay Crenshaw | Production Assistant |
Camera | Antonio V. Garrido | Dolly Grip |
Camera | Aldo Antonelli | Camera Operator |
Crew | Dick Johnson | Transportation Captain |
Art | Andrew George Fink | Art Department Assistant |
Art | Peter Alvarez | Construction Foreman |
Art | Susan Miscevich | Lead Painter |
Camera | Dennis Seawright | First Assistant Camera |
Camera | Don McCall | Key Grip |
Camera | Robert Chinello | Grip |
Costume & Make-Up | Kai Blomberg | Set Dressing Artist |
Crew | Damian 'Rocky' Polito | Carpenter |
Crew | Susan Ahulii | Craft Service |
Crew | Brook Mansbridge | Propmaker |
Crew | Bryan Altham | Second Unit |
Crew | Sosh Mirsepassi | Software Engineer |
Crew | John Timothy Botka | Stand In |
Editing | Erin Michelle Hopkins | First Assistant Editor |
Camera | Jan Gould | Best Boy Grip |
Lighting | Lowell Crisp | Electrician |
Lighting | Jason Hicks | Rigging Grip |
Production | James W. Kristoff | Executive In Charge Of Production |
Production | Kimberly Jase | Production Accountant |
Visual Effects | Michael Adkisson | Digital Compositors |
Visual Effects | Wendy Rogers | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Ariana Lingenfelser | Digital Effects Producer |
Crew | Tony R. Medina | Prop Maker |
Crew | Garnet Baril | Special Effects Technician |
Costume & Make-Up | Michael Key | Makeup Designer |
Production | Ricky Cuevas | Assistant Accountant |
Production | Katie Zaslaw | First Assistant Accountant |
Camera | Ron Peterson | Additional Second Assistant Camera |
Production | David Romano | Payroll Accountant |
Art | Francine Lecoultre | Textile Artist |
Visual Effects | Christian Hatfield | CG Artist |
Crew | Noby Arden | Stunt Double |
Visual Effects | Michael Luciano | Visual Effects Production Manager |
Costume & Make-Up | Sue Bub | Costumer |
Sound | Scott Houle | ADR Recordist |
Sound | Fred Stafford | Supervising ADR Editor |
Crew | Kenneth Balles | Special Effects Assistant |
Visual Effects | John Haggar | Visual Effects Assistant Editor |
Visual Effects | Brigitte Bourque | Visual Effects Compositor |
Visual Effects | Tim Angulo | VFX Director of Photography |
Visual Effects | Iain Kennedy | Visual Effects Production Assistant |
Visual Effects | Patricia Beckmann | CG Animator |
Production | Randy Flosi | Assistant Location Manager |
Visual Effects | Tim Donahue | Matte Painter |
Crew | Christopher V. Nelson | Technical Advisor |
Crew | Rita Minor | Stunts |