สมรภูมิล่าเมือง จักรกลมรณะ (2018)
หลายพันปีหลังจากที่อารยธรรมถูกทำลายจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในกลียุค มนุษย์ได้ปรับตัวและได้พัฒนาวิถีชีวิตใหม่ขึ้น ขณะนี้เมืองเคลื่อนที่ขนาดใหญ่กำลังตระเวณท่องโลก และไล่ล่าเมืองที่เล็กกว่า ทอม นัทส์เวิร์ธธี (โรเบิร์ต ชีแฮน) ชายหนุ่มซึ่งมาจากระดับล่างของเมืองเคลื่อนที่ของลอนดอน เขาพบว่าตัวเองกำลังต่อสู้เพื่ออยู่รอด หลังจากที่ได้เผชิญกับผู้ลี้ภัยสุดอันตราย เฮสเตอร์ ชอว์ (เฮรา ฮิลมาร์) ทั้งสองคนอยู่ต่างขั้วกัน มากันคนละเส้นทาง แต่กลายมาเป็นพันธมิตรกันได้อย่างไม่น่าเชื่อ และมีเป้าหมายที่จะเปลี่ยนอนาคต
Director:
Christian Rivers
Writers:
Peter Jackson, Fran Walsh, Philippa Boyens.
Hera Hilmar Hester Shaw |
|
Robert Sheehan Tom Natsworthy |
|
Hugo Weaving Thaddeus Valentine |
|
Jihae Anna Fang |
|
Ronan Raftery Bevis Pod |
|
Leila George Katherine Valentine |
|
Patrick Malahide Magnus Crome |
|
Stephen Lang Shrike |
|
Colin Salmon Chudleigh Pomeroy |
|
Mark Mitchinson Vambrace |
|
Regé-Jean Page Captain Khora |
|
Menik Gooneratne Sathya |
|
Frankie Adams Yasmina Rashid |
|
Leifur Sigurdarson Nils Lindstrom |
|
Kahn West Toa Heke |
|
Andrew Lees Herbert Melliphant |
|
Sophie Cox Clytie Potts |
|
Kee Chan Governor Kwan |
|
Sarah Peirse Dr. Twix |
|
Mark Hadlow Stigwood |
|
Caren Pistorius Pandora Shaw |
|
Poppy Macleod Young Hester |
|
Joel Tobeck Bürgermeister |
|
Terry Norris Professor Arkengarth |
|
Calum Gittins Chief Navigator |
|
Megan Edwards Mrs. Wreyland |
|
Peter Rowley Mr. Wreyland |
|
Aaron Jackson Gench |
|
Stephen Ure Pewsey |
|
Nathaniel Lees Pierrepoint |
|
Paul Yates Dietrich |
|
Nick Blake Waving Aviator |
|
Beatrice Joblin Young Mother |
|
Thomas Lahood Lookout |
|
Simbarashe Matshe Water Hawker |
|
Lee Tuson Salzhakener |
|
Jason Whyte Food Hawker |
|
Michael Homick De Groot |
|
Royden Davys Salvage Man #1 |
|
Richard Mills Salvage Man #2 |
|
Shane Rangi Burly Salvageman |
|
Yoson An Major Chen |
|
Nicholas Quirke Himself |
|
Lynda Lester Medusa (voice) |
|
Rick Baker Tube Tannoy (voice) |
|
Katie Jackson Londoner with Book |
|
Billy Jackson Londoner with Headphones |
|
Carter Nixon Scav Trader Carter |
|
Philip Reeve Shan Guo Man |
|
Sam Reeve Shan Guo Teenager |
|
Nicholas Quirke Nicholas Quirke |
|
Martin Kwok Shan Guo Control |
|
Seth F. Miller Airhaven Control |
|
Rodney Cook Scuttlebug Thug (uncredited) |
|
Stephen Grey Salzhaken Refugee (uncredited) |
|
Peter Jackson Sooty Pete (uncredited) |
Sound | Christopher Boyes | Sound Re-Recording Mixer |
Writing | Peter Jackson | Screenplay |
Production | Peter Jackson | Producer |
Writing | Fran Walsh | Screenplay |
Production | Fran Walsh | Producer |
Writing | Philippa Boyens | Screenplay |
Production | Philippa Boyens | Executive Producer |
Production | Philippa Boyens | Co-Producer |
Art | John Howe | Concept Artist |
Production | Liz Mullane | Casting |
Art | Dan Hennah | Production Design |
Crew | Thomas E. Sanders | In Memory Of |
Sound | Brent Burge | Sound Editor |
Sound | Brent Burge | Supervising Sound Editor |
Directing | Carolynne Cunningham | First Assistant Director |
Sound | Ray Beentjes | Dialogue Editor |
Costume & Make-Up | Gino Acevedo | Makeup Designer |
Directing | Glenn Boswell | Second Unit Director |
Production | Deborah Forte | Producer |
Crew | Shane Rangi | Stunts |
Camera | Richard Bluck | Second Unit Director of Photography |
Art | Simon Bright | Supervising Art Director |
Costume & Make-Up | Rick Findlater | Hair Supervisor |
Costume & Make-Up | Rick Findlater | Makeup Supervisor |
Sound | Conrad Pope | Conductor |
Production | Zane Weiner | Producer |
Production | Zane Weiner | Unit Production Manager |
Sound | Tom Holkenborg | Original Music Composer |
Sound | Tom Holkenborg | Music |
Production | Ann Robinson | Casting |
Art | Shane Vieau | Set Decoration |
Art | Brendan Heffernan | Art Direction |
Production | Ken Kamins | Executive Producer |
Crew | Stephen Grey | Stunts |
Production | Amanda Walker | Producer |
Crew | Robert Young | Stunts |
Costume & Make-Up | Deb Watson | Makeup Artist |
Crew | Aron Eastwood | Stunts |
Lighting | David Brown | Gaffer |
Art | Mike Heffernan | Construction Manager |
Camera | Simon Raby | Director of Photography |
Costume & Make-Up | Kate Hawley | Costume Design |
Crew | Jacob Tomuri | Stunts |
Editing | Greg Daniels | Assistant Editor |
Crew | Tim McLachlan | Stunts |
Visual Effects | Robert Stadd | Visual Effects Producer |
Camera | Peter Field | Camera Operator |
Production | Amy Hubbard | Casting |
Art | Warren Mahy | Storyboard Artist |
Art | Philip Thomas | Art Direction |
Costume & Make-Up | Katherine Milne | Assistant Costume Designer |
Editing | Jonno Woodford-Robinson | Editor |
Sound | Martin Kwok | Supervising Dialogue Editor |
Production | Victoria Beynon-Cole | Extras Casting |
Crew | Allan Henry | Stunts |
Crew | Gentiane Lupi | Stunts |
Costume & Make-Up | Bob Buck | Costume Design |
Costume & Make-Up | Dianne Foothead | Costume Supervisor |
Costume & Make-Up | Carolyn M. Fenton | Assistant Costume Designer |
Production | Mike Minogue | Assistant Production Coordinator |
Sound | Michelle Child | Sound Effects Editor |
Sound | Matthew Lambourn | Sound Effects Editor |
Sound | Catherine Wilson | Music Editor |
Sound | Chris Todd | Dialogue Editor |
Crew | Yoshinao Aonuma | Stunts |
Crew | Yoshinao Aonuma | Stunt Double |
Sound | Dave Whitehead | Sound Designer |
Sound | Michael Hedges | Sound Re-Recording Mixer |
Art | Ra Vincent | Concept Artist |
Directing | Christian Rivers | Director |
Sound | Justin Webster | Sound Effects Editor |
Sound | Hayden Collow | Sound Effects Editor |
Sound | Melanie Graham | Sound Editor |
Editing | Dan Best | First Assistant Editor |
Visual Effects | Dan Best | VFX Editor |
Sound | James Carroll | Foley Artist |
Art | Helen Strevens | Art Direction |
Crew | Isaac Hamon | Stunt Coordinator |
Costume & Make-Up | Nancy Hennah | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Nancy Hennah | Makeup Designer |
Costume & Make-Up | Catherine Maguire | Makeup Artist |
Art | Simon Lowe | Art Direction |
Sound | Matt Stutter | Sound Effects Editor |
Sound | Stefanie Ng | Assistant Sound Editor |
Sound | Jason Canovas | Sound Editor |
Sound | Jason Canovas | Supervising Sound Editor |
Visual Effects | Luke Millar | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Kevin Andrew Smith | Visual Effects Supervisor |
Camera | Mark Pokorny | Still Photographer |
Costume & Make-Up | Sally Gray | Set Costumer |
Sound | Steve Gallagher | Music Editor |
Production | Mathew Gordon | Location Manager |
Crew | Leith McPherson | Translator |
Production | Jared Connon | Production Manager |
Crew | Melissa Booth | Unit Publicist |
Visual Effects | Ken McGaugh | Visual Effects Supervisor |
Editing | Jess Jansen | Assistant Editor |
Costume & Make-Up | Sarah Rubano | Makeup Artist |
Production | Hannah Charlton | Extras Casting |
Directing | Melissa Lawrence | Script Supervisor |
Crew | Jeremy Hollis | Stunts |
Camera | Peter Cunningham | First Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Michele Perry | Makeup Artist |
Crew | Min Windle | Stunts |
Crew | Rodney Cook | Stunts |
Camera | Chris Hansford | Dolly Grip |
Costume & Make-Up | Renee McCarthy | Makeup Artist |
Production | Paul Stieglbauer | Unit Manager |
Art | Sandy Augusto Burton | Property Buyer |
Art | Rosie Guthrie | Assistant Set Decoration |
Art | Phred Palmer | Property Master |
Directing | Veronique Lawrence | Script Supervisor |
Directing | Laurie Wright | Assistant Director |
Camera | Roger Feenstra | First Assistant Camera |
Production | Desray Armstrong | Production Coordinator |
Crew | Peter Hassall | Stunts |
Art | Tane Griffin | Assistant Art Director |
Art | Matt Austin | Art Direction |
Crew | Damien Bryson | Stunts |
Costume & Make-Up | Libby Dempster | Assistant Costume Designer |
Costume & Make-Up | Sarah Goodhue | Set Costumer |
Production | Florence Izen-Taylor | Casting Associate |
Crew | Mark Trotter | Fight Choreographer |
Production | Rachel Bullock | Casting Associate |
Art | Zahra Archer | Set Designer |
Art | Alister Baxter | Set Designer |
Art | Filippo Valsecchi | Concept Artist |
Sound | Jonathan Beard | Orchestrator |
Crew | Tanya Drewery | Stunts |
Crew | Bodie Fitzpatrick | Stunts |
Crew | Cameron Brown | Stunts |
Crew | Kate Venables | Stunts |
Art | Colette Mullin | Set Designer |
Sound | Craig Tomlinson | Foley Supervisor |
Costume & Make-Up | Emily Ireland | Costumer |
Costume & Make-Up | Saascha Wiki Kessell | Key Costumer |
Production | Teodora Ilie | Assistant Production Manager |
Sound | Simon Riley | Foley Recordist |
Camera | Dion Hartley | Key Grip |
Sound | Chris Hiles | Sound Mixer |
Art | Christian Pearce | Concept Artist |
Visual Effects | Alex Falkner | Modeling |
Crew | Jan Haydn Rowles | Dialogue Coach |
Writing | Philip Reeve | Novel |
Crew | Ryan Carey | Stunts |
Crew | Daniel Andrews | Stunts |
Production | Lucy McLaughlin | Casting Assistant |
Art | Alexandra Turner | Standby Property Master |
Directing | Bruno Du Bois | Second Assistant Director |
Crew | David J. Muzzerall | Stunts |
Art | Yvonne Yip | Set Designer |
Production | Holly Keeman | Production Secretary |
Art | Brett Blenkin | Construction Manager |
Production | Katie Jackson | Casting Assistant |
Editing | Clare Burlinson | Colorist |
Directing | Simon English | Third Assistant Director |
Crew | Clint Elvy | Stunts |
Crew | Tori Marsh | Stunts |
Crew | Paddy Church | Stunts |
Production | Pietro Gallo | Production Manager |
Art | Vanessa Cole | Art Direction |
Sound | Sam Spicer | Boom Operator |
Costume & Make-Up | Hannah Goldblatt | Assistant Costume Designer |
Costume & Make-Up | Cilla Leckie | Costume Coordinator |
Costume & Make-Up | Andrea Plested | Assistant Makeup Artist |
Sound | Jason Naran | Sound Mixer |
Crew | Justin B. Carter | Stunts |
Crew | Tim Harris | Transportation Captain |
Production | Linus Murphy | Production Accountant |
Production | Averil Mawhinney | Finance |
Lighting | Keri Manuel | Electrician |
Art | Matt Codd | Concept Artist |
Art | Greg Allison | Art Direction |
Sound | Morgan Samuel | ADR Recordist |
Sound | Andrew Moore | Assistant Sound Editor |
Sound | Tom Scott-Toft | Assistant Sound Editor |
Sound | Alexis Feodoroff | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Emile de la Rey | Sound Editor |
Costume & Make-Up | Elizabeth McCarthy | Makeup Artist |
Crew | Inge Sildnik | Stunt Double |
Crew | Rosalie Button | Stunt Double |
Crew | Fintan Costelloe | Stunts |
Crew | Tyrone Costelloe | Stunts |
Crew | Sarah Munn | Stunts |
Crew | Matt Bennett | Stunts |
Crew | Richard Mills | Stand In |
Crew | Michael Homick | Stunts |
Crew | Michael Homick | Stunt Double |
Art | Anthony Allan | Concept Artist |
Art | Mark Stephen | Set Designer |
Art | Anna Houghton | Art Department Coordinator |
Art | Sally Foster | Construction Coordinator |
Crew | Ryan Tarran | Stunts |
Costume & Make-Up | Patricia Barker | Tailor |
Crew | Matthew Arbuckle | Stunts |
Lighting | Scott Harman | Best Boy Electric |
Crew | Amand Weaver | Stunts |
Crew | Winham Hammond | Stunts |
Visual Effects | Ronan Binding | Animation |
Production | Sally Cunningham | Assistant Production Coordinator |
Crew | Lachlan Parkinson | Stunts |
Crew | Jace Lee | Stunts |
Art | Ben Wootten | Concept Artist |
Crew | Rosemary Dority | Post Production Supervisor |
Directing | Tatiana Ragsdale | Third Assistant Director |
Visual Effects | Joe Howes | Visual Effects |
Crew | Jonny McBride | Stunts |
Directing | Emma Cross | Second Unit First Assistant Director |
Directing | Ant Davies | Second Second Assistant Director |
Camera | Laetitia Belen | Second Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Evelyn Santana Paz | Wardrobe Assistant |
Art | Rebecca Asquith | Set Designer |
Art | Karijus Schlogl | Set Designer |
Art | Ian McQue | Concept Artist |
Crew | Kawhia Chambers | Stunts |
Visual Effects | Meow Nutjaree Wannasri | VFX Artist |
Editing | Erin Woolhouse | Colorist |
Crew | Riley Phillips-Harris | Stunt Double |
Sound | Toby Lloyd | ADR Recordist |
Crew | David Stella | Stunts |
Costume & Make-Up | Lucy-Belle Willcox | Makeup Artist |
Production | Pam Silverstein | Associate Producer |
Camera | Dana Little | Steadicam Operator |
Directing | Harry Ashby | Third Assistant Director |
Camera | Caleb Corlett | Data Wrangler |
Production | Rebecca Rowe | Post Production Coordinator |
Sound | Morag Atchinson | Vocals |
Directing | Clare Cunningham | Continuity |
Production | Maxwell Grant | Casting Assistant |
Production | James Takarangi-Berry | Extras Casting |
Costume & Make-Up | Hannah McKay | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Will Parsons | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Hannah Sutherland | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Josiene van Maarseveen | Wardrobe Assistant |
Production | David Conley | Co-Producer |
Production | Carlos Ramírez Laloli | Associate Producer |
Crew | Paul Franklin | Stunt Double |
Crew | Pokoho Van Gyen-Heri | Stunt Double |
Crew | Shane Blakey | Stunts |
Crew | Jordan Carlton | Stunts |
Crew | Mervyn Church | Stunts |
Crew | David Drummond | Stunts |
Crew | Poppy Fill | Stunts |
Crew | Luke Hanna | Stunts |
Crew | Rory McTavish | Stunts |
Crew | Jared Meehan | Stunts |
Crew | John Osborne | Stunts |
Crew | Jayde Rutene | Stunts |
Crew | Hayley Stent | Stunts |
Crew | Fletcher Stevenson | Stunts |
Crew | Saeed Zamiri | Stunts |
Crew | Olivia Popie | Stand In |
Crew | Robbie Titchener | Stand In |
Crew | Harvey Alan | Stand In |
Crew | Jeannie Grace | Stand In |
Crew | Terewai Kopua | Stand In |
Crew | Xanthe Whitely | Stand In |
Crew | Simon Wolyncewicz | Stand In |
Crew | Rose Moody | Chaperone |
Crew | Danni Parsons | Chaperone |
Crew | Cushla Roughton | Chaperone |
Art | Nick Keller | Concept Artist |
Camera | Jimmy Bollinger | Third Assistant Camera |
Camera | Danielle Sclacla | Third Assistant Camera |
Sound | Nic Widfeldt | Boom Operator |
Sound | Dmitry Novikov | Assistant Sound Editor |
Sound | Felix Filipo | Apprentice Sound Editor |
Production | Kate Mulligan | Production Coordinator |
Production | Cameron Langdon | Production Assistant |
Production | Chris O'Riley | Production Assistant |
Costume & Make-Up | Joss Henry | Key Costumer |
Costume & Make-Up | Fiona Sole | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Louise Bryan | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Katie Fox-Heywood | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Amy McClennan | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Matthew Middleton | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Sanchia Reed | Makeup Artist |
Lighting | Gaston Bossus | Electrician |
Art | Andrew Baker | Concept Artist |
Art | Vaughan Flanagan | Storyboard Artist |
Art | Ruby Fitzgerald | Property Buyer |
Art | Sam Genet | Sculptor |
Crew | Kathryn Lim | Scenic Artist |
Camera | Chris Moss | Still Photographer |
Crew | Murray Pike | Health and Safety |
Crew | Julia Connolly | Transportation Coordinator |
Crew | Alex Kramer | In Memory Of |
Art | Daniel Koene | Prop Designer |