ตะลุยพิภพมหัศจรรย์ (2005)
เรื่องราวของสองพี่น้องตระกูลกริมม์ วิลล์ และ เจค (แม็ทท์ เดม่อน และ ฮีธ เลดเจอร์) ที่หลอกต้มตุ๋นชาวบ้านตามเมืองต่างๆ ด้วยการสวมวิญญาณเป็นนักปราบผี (ที่ไม่มีอยู่จริง) ซึ่งพวกเขาจัดฉากขึ้นมาให้ชาวบ้านทุกคนหลงเชื่อจนสนิทใจ แต่แล้วสองพี่น้องจอมลวงโลกต้องเจอเข้ากับเหตุการณ์แปลกประหลาดในป่าลึกลับ สถานที่ซึ่งเต็มไปด้วยเวทมนตร์คาถา สัตว์ประหลาด และแม่มดตัวจริง (โมนิก้า เบลุคซี่) ที่กำลังจะฉุดคร่าชีวิตของพวกเขาถึงตอนนี้ พวกเขาจำเป็นต้องรักษาชีวิตของตัวเองให้อยู่รอด ด้วยการล้างคำสาปของแม่มดให้สิ้นซาก
Director:
Terry Gilliam
Writers:
Terry Gilliam, Ehren Kruger, Tony Grisoni.
Writing | Terry Gilliam | Screenplay |
Directing | Terry Gilliam | Director |
Production | Charles Roven | Producer |
Production | Irene Lamb | Casting |
Costume & Make-Up | Gabriella Pescucci | Costume Design |
Production | Bob Weinstein | Executive Producer |
Production | Harvey Weinstein | Executive Producer |
Crew | Steven Soderbergh | Thanks |
Editing | Lesley Walker | Editor |
Costume & Make-Up | Christine Beveridge | Makeup Designer |
Production | Jonathan Gordon | Executive Producer |
Writing | Ehren Kruger | Screenplay |
Visual Effects | Kent Houston | Visual Effects Supervisor |
Art | Keith Pain | Supervising Art Director |
Production | Michel Cheyko | Associate Producer |
Camera | Newton Thomas Sigel | Director of Photography |
Sound | Ivan Sharrock | Production Sound Mixer |
Production | Roberto Malerba | Unit Production Manager |
Sound | Dario Marianelli | Original Music Composer |
Sound | Benjamin Wallfisch | Orchestrator |
Sound | Benjamin Wallfisch | Conductor |
Production | Damian Anderson | Assistant Production Coordinator |
Production | John D. Schofield | Executive Producer |
Costume & Make-Up | Vera Mitchell | Hair Designer |
Costume & Make-Up | Vera Mitchell | Wig Designer |
Writing | Tony Grisoni | Screenplay |
Camera | Nicola Pecorini | Additional Photography |
Production | Jake Myers | Co-Producer |
Costume & Make-Up | Karl Derrick | Prosthetic Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Desideria Corridoni | Hairstylist |
Production | Daniel Bobker | Producer |
Art | Guy Hendrix Dyas | Production Design |
Costume & Make-Up | Carlo Poggioli | Costume Design |
Art | Jiří Sternwald | Art Direction |
Art | Frank Walsh | Art Direction |
Production | Andrew Rona | Executive Producer |
Production | Tim Clawson | Executive In Charge Of Post Production |
Production | Chris McGurk | Executive Producer |
Directing | Michele Soavi | Second Unit Director |
Crew | Stephen Bridgewater | Utility Stunts |
Camera | Jaromír Kalina | Steadicam Operator |
Production | Michael Solinger | Co-Producer |
Crew | Tomáš Červenka | Cableman |
Art | Andy Thomson | Art Direction |
Crew | Johnny Cicco | Stand In |
Crew | Jiří Bednář | Stunt Double |
Sound | Alastair Sirkett | Sound Effects Editor |
Costume & Make-Up | Sarka Zvolenska | Costume Supervisor |
Art | Judy Farr | Set Decoration |
Crew | Vladimir Nemecek | Second Unit |
Art | Roger Holden | Greensman |
Art | Raymond Perry | Property Master |
Sound | James Bellamy | Music Editor |
Crew | Stéphane Linet | Armorer |
Crew | Diane Kingston | Digital Effects Producer |
Sound | Felicity Cottrell | Foley Artist |
Visual Effects | Sophie Leclerc | Visual Effects Producer |
Sound | Nick Lowe | ADR Editor |
Crew | Jennifer Lane | Thanks |
Camera | Pete Cavaciuti | Camera Operator |
Crew | Stanislav Suva | Scenic Artist |
Directing | Liz West | Continuity |
Sound | Chris Sturmer | Dolby Consultant |
Camera | Richard Copeman | Clapper Loader |
Visual Effects | James Madigan | Visual Effects Coordinator |
Costume & Make-Up | Maria Hubackova | Set Costumer |
Sound | Ian Wilson | Supervising Sound Editor |
Crew | Silvie Janculová | Transportation Coordinator |
Crew | Patric Scott | Unit Publicist |
Camera | Dane Clarke | Assistant Camera |
Camera | Steve Brooke Smith | Focus Puller |
Directing | Nikki Clapp | Script Supervisor |
Crew | Gerry Grennell | Dialogue Coach |
Camera | Jan Šťastný | Additional Camera |
Sound | Petr Forejt | Sound Mixer |
Art | Steve Bohan | Construction Coordinator |
Sound | Maggie Rodford | Music Supervisor |
Editing | Martin Corbett | First Assistant Editor |
Camera | Jimmy E. Jensen | First Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Gregory B. Peña | Wardrobe Supervisor |
Lighting | Michal Houzvicka | Rigging Grip |
Art | Corina Burrough | Property Buyer |
Production | Ondřej Sláma | Production Manager |
Visual Effects | Mike Kelt | Special Effects Supervisor |
Crew | Zuzana Milfort | Special Effects Coordinator |
Crew | Jon D. Harris | Chef |
Production | Vanessa Baker | ADR Voice Casting |
Sound | Barry O'Sullivan | Boom Operator |
Editing | David Rees | Color Timer |
Crew | John Paul Docherty | Digital Effects Supervisor |
Crew | Darren J. Perry | Special Effects Technician |
Costume & Make-Up | Polly Earnshaw | Makeup Artist |
Editing | Matt Adams | Digital Intermediate Producer |
Directing | Mishka Cheyko | First Assistant Director |
Crew | Jeremy Hume | Visual Effects Editor |
Camera | Jan Cabalka | Second Assistant Camera |
Costume & Make-Up | Barnaby Smith | Dresser |
Crew | Craig Braginsky | Additional Music |
Editing | Vincent Narduzzo | Digital Colorist |
Camera | Massimiliano Dessena | Best Boy Grip |
Camera | Rebecca Steel Roven | Camera Intern |
Directing | Richard Graysmark | Second Assistant Director |
Art | Lucie Jalovecka | Art Department Coordinator |
Art | Dominique Arcadio | Assistant Art Director |
Art | David Haberfield | Painter |
Art | Jan Blažíček | Production Illustrator |
Art | Jim Buchan | Sculptor |
Art | Andrej Kostic | Standby Painter |
Camera | Giampaolo Bagalà | Key Grip |
Camera | Hynek Jecha | Grip |
Costume & Make-Up | Flora Brancatella | Assistant Costume Designer |
Costume & Make-Up | Milena Adamová | Seamstress |
Costume & Make-Up | Jaroslav Fiala | Set Dressing Artist |
Crew | Gustav Hoegen | Animatronics Designer |
Crew | Miloš Černý | Carpenter |
Crew | Martin Cerny | Driver |
Crew | Marek Havel | Loader |
Crew | Mike Bocek | Set Production Assistant |
Crew | Jiří Kuba | Stunt Coordinator |
Crew | Nadine Buckley | Systems Administrators & Support |
Sound | Gordon Brown | Dialogue Editor |
Lighting | Daniele Cafolla | Best Boy Electric |
Lighting | Tomas Beseda | Electrician |
Lighting | Ondrej Bocek | Gaffer |
Lighting | Cinzia Pegorin | Lighting Artist |
Lighting | Kamil Zvonicek | Rigging Gaffer |
Production | Jiri Krejcir | Location Manager |
Production | Karen McLuskey | Production Coordinator |
Sound | Robin Knapp | First Assistant Sound Editor |
Visual Effects | Craig Rowe | Digital Compositors |
Visual Effects | Alistair Bell | Senior Modeller |
Production | Duncan Burbidge | Production Assistant |
Production | Petr Šplíchal | Key Production Assistant |
Production | Aleš Komárek | Production Executive |
Sound | James Bennett | ADR Recordist |
Sound | Eric Thompson | ADR Mixer |
Sound | Mark Lafbery | Foley Recordist |
Costume & Make-Up | Jemma Scott-Knox-Gore | Contact Lens Technician |
Editing | Mark Wright | Negative Cutter |
Visual Effects | Emeline Tedder | Rotoscoping Artist |
Production | Markéta Porubová | Production Secretary |
Visual Effects | Jim Bowers | Matte Painter |
Production | Linda Bowen | Assistant Accountant |
Directing | Martina Götthansova | Second Second Assistant Director |
Editing | Brano Danis | Colorist |
Costume & Make-Up | Flora Borrelli | Costume Illustrator |
Directing | Pete White | Action Director |
Directing | Nathan Holmes | Third Assistant Director |
Art | Marek Bartak | Draughtsman |
Art | Seamus O'Sullivan | Key Carpenter |
Art | Pauline Hume | Title Designer |
Crew | Julian Butterfield | Special Effects Assistant |
Camera | Tomas Munzberger | Camera Loader |
Camera | Christopher Dolphin | Camera Trainee |
Visual Effects | Bil Van Ness | Senior Animator |
Costume & Make-Up | Alfredo Bocci | Wardrobe Master |
Editing | Julian May | Assistant Editor |
Production | Samantha Lynch | Post Production Coordinator |
Production | Vladimir Seiml | Location Assistant |
Sound | Tatjana Cechovska | Music Coordinator |
Crew | Eda Raban | Catering |
Crew | Jacqueline T. Green | Chaperone |
Production | Pavel Berka | Key Set Production Assistant |
Production | Josef Dytrych | Production Driver |
Production | John T. Sweeney | Production Coordinator |
Crew | Agnès Brun | Stunts |