วิกฤตนิวเคลียร์ถล่มโลก (2002)
เจ้าหน้าที่ซีไอเอแจ็ค ไรอันพยายามที่จะค้นหาสาเหตุที่นักวิทยาศาสตร์นิวเคลียร์ชาวรัสเซียหายตัวไปอย่างลึกลับในยูเครนโดยการติดต่อกับพวกนีโอนาซี
Director:
Phil Alden Robinson
Writers:
Paul Attanasio, Daniel Pyne.
Ben Affleck Jack Ryan |
|
Morgan Freeman DCI William Cabot |
|
James Cromwell President Fowler |
|
Liev Schreiber John Clark |
|
Bridget Moynahan Dr. Cathy Muller |
|
Alan Bates Dressler |
|
Ciarán Hinds President Nemerov |
|
Philip Baker Hall Defense Secretary Becker |
|
Ron Rifkin Secretary of State Owens |
|
Bruce McGill National Security Advisor Revell |
|
Colm Feore Olson |
|
Josef Sommer Senator Jessup |
|
Ken Jenkins Admiral Pollack |
|
Michael Byrne Anatoli Grushkov |
|
John Beasley General Lasseter |
|
Jamie Harrold Dillon |
|
Ian Mongrain Syrian Radar Operator |
|
Russell Bobbitt Israeli Pilot |
|
Al Vandecruys US STRATCOM Colonel |
|
Richard Cohee Mt. Weather General |
|
Philip Pretten President's Military Aide |
|
Alison Darcy Fowler's Aide |
|
Richard Marner President Zorkin |
|
Ostap Soroka Zorkin's Translator |
|
Robert Martin Robinson Zorkin's Interviewer |
|
Dale Godboldo Rudy |
|
Lee Garlington Mary Pat Foley |
|
Stefan Kalipha Arab Gravedigger |
|
Nabil Elouahabi Ghazi |
|
Maria Monakhova Zorkin's Aide |
|
Francois Bryon CIA Wardrobe Guy |
|
Pragna Desai Dr. Rita Russell |
|
Michel 'Gish' Abou-Samah Olson's Translator |
|
Edward Zinoviev Nemerov's Aide |
|
Sheena Larkin Pam Lathrop |
|
Frank Fontaine General Rand |
|
Andre Cornellier Kremlin Photographer |
|
Maxime Opadtchii Kremlin Photographer's Assistant |
|
Mariusz Sibiga Nemerov's Translator |
|
Norman Mikeal Berketa American Scientist |
|
Lev Prygunov General Saratkin |
|
Mace Neufeld WHCA Dinner Chairman |
|
Jennifer Seguin President's Aide |
|
Josh Kimmel White House Mess Waiter |
|
Evgeniy Lazarev General Dubinin |
|
Sven-Ole Thorsen Haft |
|
Heinar Piller Dressler's Associate |
|
Arthur Holden Dressler's Associate |
|
Marcel Sabourin Monsieur Monceau |
|
Vie Nystrom Dressler's Secretary |
|
Joel Bissonnette Jared Mason |
|
Kwasi Songui Dockyard Navy Veteran |
|
Marina Lapina Nemerov's Wife |
|
Victoria Reuter Russian Nurse |
|
France Arbour Spassky's Mother |
|
Lubomir Mykytiuk Spassky |
|
Vladimir Radian Orlov |
|
Gregory Hlady Milinov |
|
Valeri Koudriavtsev Ukrainian Guard |
|
Victor Pedtrchenko Ukrainian Guard |
|
Willie Gault Sportscaster |
|
Gary Gelfand Sportscaster |
|
Arnold McCuller National Anthem Singer |
|
Craig Hosking Helicopter Pilot |
|
Jerry Markbreit Referee |
|
John Eaves Secret Service Agent |
|
J.J. Carle Hospital Physician |
|
David Vazquez Marine Rescuer |
|
David Schaap US Stratcom Colonel |
|
LisaGay Hamilton Capt. Lorna Shiro |
|
Kirk Taylor AFRAT Specialist Wesson |
|
Jason Antoon AFRAT Specialist Stubbs |
|
Lisa Bronwyn Moore NAOC Hotline Operator |
|
Aleksandr Belyavskiy Admiral Ivanov |
|
Jason Winer Aircraft Carrier Petty Officer |
|
Antonio David Lyons Aircraft Carrier Petty Officer |
|
Lennie Loftin Aircraft Carrier Duty Officer |
|
Mike McDougal Russian Pilot |
|
Matt Holland Pickup Truck Owner |
|
Roger Tonry F-16 Pilot |
|
Oleg Belkin Russian Defense Minister |
|
Constantine Gregory General Bulgakov |
|
Griffith Brewer Burn Victim |
|
Jacklyn St. Pierre Baltimore Nurse |
|
Mariah Inger Baltimore Nurse |
|
Mark Antony Krupa US STRATCOM Captain |
|
Joseph Antaki Arab Doctor |
|
Marcel Jeannin Baltimore Cop |
|
Gerry Wood AF Lt. Colonel |
|
Conrad Pla Pentagon Security Guard |
|
Philip Akin General Wilkes |
|
Henri Pardo Pentagon NCO |
|
Irwin Dillion Pentagon Mo-Link Operator |
|
Real Auger Dubinin's Killer |
|
Gilles Marsolais Dubinin's Killer |
|
Eric Steibi Dressler's Aide |
|
Marie-Josée Colburn Mother (uncredited) |
|
Marie Matiko Captain Vicky Shiro (uncredited) |
|
Laraine Newman Russian Translator on TV (uncredited) |
Sound | Michael Payne | Sound Designer |
Sound | Jerry Goldsmith | Original Music Composer |
Sound | Jerry Goldsmith | Conductor |
Art | Cindy Carr | Set Decoration |
Writing | Paul Attanasio | Screenplay |
Editing | Nicolas De Toth | Additional Editing |
Editing | Neil Travis | Editor |
Production | Mace Neufeld | Producer |
Visual Effects | Louis Craig | Special Effects Supervisor |
Production | Mindy Marin | Casting |
Art | Andrew Neskoromny | Supervising Art Director |
Art | Isabelle Guay | Art Direction |
Crew | Jophery C. Brown | Stunt Double |
Art | Jeannine Oppewall | Production Design |
Art | Michele Laliberte | Art Direction |
Crew | Frank Ceglia | Special Effects Coordinator |
Editing | Jim Passon | Color Timer |
Sound | Kenneth Hall | Supervising Music Editor |
Production | Nina Gold | Casting |
Art | Claude Paré | Supervising Art Director |
Crew | Terry Leonard | Stunt Coordinator |
Directing | Phil Alden Robinson | Director |
Camera | John Lindley | Director of Photography |
Writing | Daniel Pyne | Screenplay |
Production | Tom Clancy | Executive Producer |
Writing | Tom Clancy | Novel |
Art | John DeMeo | Art Direction |
Production | Amanda Harding | Casting Associate |
Sound | Scott Curtis | Foley Editor |
Costume & Make-Up | Marie-Sylvie Deveau | Costume Designer |
Sound | Robbie Kondor | Songs |
Sound | Robbie Kondor | Music Arranger |
Art | Marc Baird | Storyboard Artist |
Crew | John Paesano | Additional Music |
Sound | Kimberly Lowe Voigt | Supervising ADR Editor |
Sound | Kimberly Lowe Voigt | Supervising Dialogue Editor |
Art | Alain Brochu | Construction Coordinator |
Crew | Jean Frenette | Stunts |
Camera | Jan Thijs | Additional Still Photographer |
Production | Leigh French | ADR Voice Casting |
Sound | Patrick Rousseau | Production Sound Mixer |
Production | Larisa Isaeva | Casting |
Production | Rosina Bucci | Local Casting |
Camera | Tom Nichols | First Company Grip |
Production | Stratton Leopold | Executive Producer |
Crew | Rick Kain | Stunt Driver |
Sound | Robin Harlan | Foley Artist |
Art | Steve Dubin | Set Supervisor |
Production | David Israel | Production Supervisor |
Sound | Randy Singer | Foley Mixer |
Sound | Anthony M. McCovey | Boom Operator |
Production | Liam Kiernan | Location Manager |
Costume & Make-Up | Susan A. Cabral | Makeup Department Head |
Art | Caroline Alder | Assistant Art Director |
Art | Martin Gendron | Art Direction |
Costume & Make-Up | Lyse Pomerleau | Costume Coordinator |
Costume & Make-Up | Daniele Léger | Assistant Costume Designer |
Art | Daniel R. Jennings | Set Designer |
Directing | Anna Rane | Script Supervisor |
Directing | Tom Davies | Assistant Director |
Art | Randall D. Wilkins | Set Designer |
Sound | Chris Jenkins | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Mark Gordon | Dialogue Editor |
Camera | Stephen S. Campanelli | Camera Operator |
Crew | Craig Hosking | Aerial Coordinator |
Directing | Craig Hosking | Second Unit Director |
Crew | Alain Giguère | Scenic Artist |
Art | Andrew Semple | Sculptor |
Art | Claire Alary | Property Master |
Sound | James Wright | Dolby Consultant |
Camera | Mark Hryma | Camera Technician |
Crew | Karen Pidgurski | Unit Publicist |
Camera | Mark Fellman | Still Photographer |
Crew | Zeke Morales | Visual Effects Editor |
Sound | Zack Davis | ADR Editor |
Visual Effects | Glenn Neufeld | Visual Effects Supervisor |
Sound | Steve Mann | Sound Effects Editor |
Camera | Lawrence Karman | Steadicam Operator |
Art | David Corral | Greensman |
Sound | John Leveque | Supervising Sound Editor |
Camera | Christopher Woods | Additional Photography |
Crew | Alison Reid | Stunts |
Costume & Make-Up | Deena Adair | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Corald Giroux | Key Hair Stylist |
Production | Joel Román Mendías | Production Executive |
Production | Charley Armstrong | Location Manager |
Art | Shane Reed | Leadman |
Crew | Jason Crosby | Marine Coordinator |
Lighting | Rich Paisley | Gaffer |
Crew | Jeff Johnson | Set Medic |
Camera | Wayne Baker | First Assistant Camera |
Sound | David Campbell | Orchestrator |
Sound | Nick Vidar | Music Programmer |
Sound | Anne Couk | Assistant Sound Editor |
Sound | Patrick Rousseau | Production Sound Mixer |
Sound | Carl D. Ware | Sound Engineer |
Visual Effects | Paula Bonhomme | Visual Effects Coordinator |
Crew | Michael W. Broomer | Driver |
Directing | David Sardi | First Assistant Director |
Crew | Julie Garceau | Video Assist Operator |
Lighting | Stéphane Byl | Lighting Technician |
Crew | Stéphane Byl | Utility Stunts |
Directing | Stéphane Byl | Assistant Director |
Camera | Philippe Piron | Focus Puller |
Art | Tim Fassino | Set Dresser |
Sound | Jeff Gomillion | ADR Mixer |
Camera | Robert B. Baylis | Key Grip |
Lighting | Bernard Arseneau | Rigging Gaffer |
Crew | Kevin Tengan | Systems Administrators & Support |
Production | Doris Donnenberg | Production Coordinator |
Costume & Make-Up | Rosalie Clermont-Bilodeau | Wardrobe Assistant |
Art | Claude Beaucage | Swing |
Lighting | Jean-François Abran | Electrician |
Production | Kim De Pietro | Assistant Location Manager |
Costume & Make-Up | Fanny Vachon | Assistant Makeup Artist |
Visual Effects | Brandon Craig | I/O Supervisor |
Sound | Philip Rogers | ADR Recordist |
Art | Marie-Hélène Labrecque | Art Department Assistant |
Art | Nicole Martinez-King | Art Department Coordinator |
Art | Audrey Brooks | Location Scout |
Art | Jean-Francois Mignault | Production Illustrator |
Camera | Julian Brain | Helicopter Camera |
Costume & Make-Up | Matt Danon | Hair Department Head |
Costume & Make-Up | Annik Boivin | Makeup Artist |
Crew | Caleb J. Howard | CG Supervisor |
Crew | William Grunder | Craft Service |
Camera | Eric Aubin | Camera Loader |
Crew | Liza Bigger | Production Office Assistant |
Crew | Rhys Summerhayes | Set Production Assistant |
Crew | Diana Jellinek | Stand In |
Crew | Pierre Guay | Transportation Coordinator |
Production | Victoria Frodsham | Unit Production Manager |
Camera | Alain Bisson Doyal | Best Boy Grip |
Lighting | Frank Detone Jr. | Rigging Grip |
Production | Russell Steele | Production Accountant |
Production | Michel Siry | Production Manager |
Production | Charles-André Bertrand | Researcher |
Sound | Melanie Johnson | Sound Mixer |
Visual Effects | Joseph Abenhaim | Digital Compositors |
Visual Effects | Dan Malvin | Visual Effects Producer |
Crew | Doug Juhn | Visual Effects Art Director |
Editing | Donald Freeman | Colorist |
Lighting | Alex Amyot | Chief Lighting Technician |
Editing | Mary Nelson-Duerrstein | Negative Cutter |
Directing | Richard Oswald | Second Assistant Director |
Art | Eric Bardin | Assistant Property Master |
Camera | Alain Masse | Dolly Grip |
Lighting | Jean Courteau | Chief Lighting Technician |
Production | Terri Tracy | Casting Assistant |
Camera | Mark R. Leins | Aerial Camera |
Camera | Dan Barentine | Camera Loader |
Camera | Benoît Alarie | Grip |
Costume & Make-Up | Francine Gagnon | Key Makeup Artist |
Crew | Bree McMurchy | Pilot |
Directing | Maxime Bérubé | Third Assistant Director |
Production | Saundra Diardichuk | Assistant Production Coordinator |
Sound | Shana Blake Hil | Musician |
Visual Effects | Elizabeth Maxwell Keith | Visual Effects Technical Director |
Lighting | Don Aros | Assistant Chief Lighting Technician |
Sound | Lance Laurienzo | First Assistant Sound Editor |
Directing | Brigitte Goulet | Second Second Assistant Director |
Visual Effects | Deborah Phillips | Visual Effects Assistant Editor |
Camera | Dean Citroni | Second Company Grip |
Production | Robert George | Second Assistant Accountant |
Costume & Make-Up | Ginette Régis | Key Dresser |
Camera | Giselle Brewton | Assistant Camera |
Art | Isabelle Côté | Graphic Designer |
Production | Jennifer Bydwell | Researcher |
Production | Jim Dunlap | First Assistant Accountant |
Costume & Make-Up | Anne-Marie Langevin | Costumer |
Directing | Alexandre Bernard | Additional Third Assistant Director |
Crew | Marc Chow | Special Effects Assistant |
Crew | Jean-François Aubin | Special Effects Technician |
Visual Effects | Denise Demarest | Visual Effects Production Manager |
Camera | Kenneth Bender | Second Assistant Camera |
Production | Tamara Gillon | Casting Assistant |
Editing | Doug Caron | Assistant Editor |
Production | Elza Kephart | Location Manager |
Crew | Annie Larouche | Choreographer |
Crew | Ehab Zayed | Dialogue Coach |
Production | Kathy Day | Executive Assistant |
Production | Jocelyn Parenteau | Extras Casting |
Lighting | Stephen Wells | Key Rigging Grip |
Visual Effects | Cam DeLeon | Matte Painter |
Production | Katy Tatian-Genovese | Payroll Accountant |
Production | Véronique Arcouette | Production Assistant |
Production | Michael Alvarado | Production Secretary |
Visual Effects | Marvin Jones | Rotoscoping Artist |
Crew | Silvy Kim | Receptionist |