เจมส์ บอนด์ 007 ภาค 3: จอมมฤตยู 007 (1964)
เจมส์ บอนด์ จะต้องประมือกับศัตรูที่ชื่อ ออริก โกลด์ฟิงเกอร์ ที่มีแผนจะปั่นราคาทองคำของตนให้สูงขึ้น โดยนำระเบิดรังสีไปถล่มที่ฟอร์ด น็อกซ์ แหล่งเก็บทองคำของอเมริกา บอนด์จึงต้องหยุดมัน พร้อมทั้งได้เจอกับ พุซซี่ กาลอร์ สาวบอนด์ที่มีชื่อประหลาดที่สุด
Director:
Guy Hamilton
Writers:
Richard Maibaum, Paul Dehn.
Sean Connery James Bond |
|
Gert Fröbe Auric Goldfinger |
|
Honor Blackman Pussy Galore |
|
Harold Sakata Oddjob |
|
Shirley Eaton Jill Masterson |
|
Tania Mallet Tilly Masterson |
|
Bernard Lee M |
|
Martin Benson Martin Solo |
|
Cec Linder Felix Leiter |
|
Austin Willis Simmons |
|
Lois Maxwell Miss Moneypenny |
|
Bill Nagy Midnight |
|
Michael Mellinger Kisch |
|
Peter Cranwell Johnny |
|
Nadja Regin Bonita |
|
Richard Vernon Smithers |
|
Burt Kwouk Mr. Ling |
|
Desmond Llewelyn Q |
|
Mai Ling Mei-Lei |
|
Varley Thomas Swiss Gatekeeper |
|
Margaret Nolan Dink |
|
John McLaren Brigadier |
|
Robert MacLeod Atomic Specialist |
|
Victor Brooks Blacking |
|
Alf Joint Capungo |
|
Gerry Duggan Hawker |
|
Roland Brand Gangster (uncredited) |
|
Bill Brandon Gangster (uncredited) |
|
Norman Chancer Gangster (uncredited) |
|
Marian Collins Flying Circus - Champegne Pilot (uncredited) |
|
Bill Edwards Gangster (uncredited) |
|
Hal Galili Mr. Strap (uncredited) |
|
Caron Gardner Flying Circus - Champegne Pilot |
|
Laurence Herder Gangster (uncredited) |
|
William Hurndell Gangster (uncredited) |
|
Lesley Langley Flying Circus - Champegne Pilot (uncredited) |
|
John Maxim Gangster (uncredited) |
|
John McCarthy Gangster (uncredited) |
|
Aleta Morrison Flying Circus - Champegne Leader (uncredited) |
|
Tricia Muller Sydney (uncredited) |
|
Lenny Rabin Gangster (uncredited) |
|
Maggie Wright Flying Circus - Champegne Pilot (uncredited) |
|
Raymond Young Sierra (uncredited) |
|
Jane Murdoch Flying Circus Pilot (uncredited) |
|
Bob Simmons James Bond in Gunbarrel Sequence (uncredited) |
|
Michael Collins Auric Goldfinger (voice) (uncredited) |
Sound | John Barry | Original Music Composer |
Sound | John Barry | Conductor |
Directing | Guy Hamilton | Director |
Writing | Ian Fleming | Novel |
Production | Albert R. Broccoli | Producer |
Crew | Albert R. Broccoli | Presenter |
Production | Harry Saltzman | Producer |
Crew | Harry Saltzman | Presenter |
Camera | Ted Moore | Director of Photography |
Writing | Richard Maibaum | Screenplay |
Writing | Berkely Mather | Story |
Editing | Peter R. Hunt | Editor |
Art | Ken Adam | Production Design |
Writing | Paul Dehn | Screenplay |
Sound | Shirley Bassey | Theme Song Performance |
Art | Peter Murton | Art Direction |
Costume & Make-Up | Paul Rabiger | Makeup Artist |
Directing | Frank Ernst | Assistant Director |
Costume & Make-Up | Eileen Warwick | Hairstylist |
Art | Maurice Pelling | Assistant Art Director |
Sound | Gordon K. McCallum | Sound Recordist |
Crew | John Stears | Special Effects |
Costume & Make-Up | Elsa Fennell | Wardrobe Supervisor |
Sound | Dudley Messenger | Sound Recordist |
Art | Freda Pearson | Set Dresser |
Production | L. C. Rudkin | Production Manager |
Directing | Connie Willis | Continuity |
Costume & Make-Up | Basil Newall | Makeup Artist |
Camera | John Winbolt | Camera Operator |
Crew | Frank George | Special Effects Assistant |
Costume & Make-Up | Eileen Sullivan | Wardrobe Master |
Costume & Make-Up | John Hilling | Wardrobe Master |
Camera | Ron Drinkwater | Focus Puller |
Art | Michael White | Assistant Art Director |
Art | Robert Brownjohn | Title Designer |
Camera | Jimmy Spoard | Grip |
Crew | Charles Russhon | Technical Advisor |
Sound | Norman Wanstall | Sound Effects |