เอเลี่ยน 2 (1986)
ซิกอร์นี่ย์ วีเวอร์ กลับมาพร้อมสงครามสยบฝูงเอเลี่ยนใน Aliens ในภาคต่อที่อัดแน่นด้วยฉากแอ็คชั่นของ Alien ซิกอร์นี่ย์ วีเวอร์ กลับมาในบทมนุษย์เพียงคนเดียวที่สามารถต่อกรกับเอเลี่ยนได้ ในภาคนี้การยืนยันของริปลี่ย์เกี่ยวกับเอเลี่ยน และชะตากรรมของลูกยานของเธอเป็นที่เคลือบแคลงใจ จนเมื่อการขาดการติดต่อของนิคมอวกาศบนดาว LV-426 ได้นำเธอและทีมนาวิกโยธินแห่งอนาคตเดินทางไปสำรวจ ที่นั่นสิ่งมีชีวิตที่รอพวกเขาอยู่ไม่ได้มีแค่หนึ่ง แต่นับพัน!
Director:
James Cameron
Writer:
James Cameron
Sigourney Weaver Lt. Ellen Louise Ripley |
|
Michael Biehn Cpl. Dwayne Hicks |
|
Lance Henriksen Lance Bishop |
|
Bill Paxton Pvt. William L. Hudson |
|
Jenette Goldstein Pvt. Jenette Vasquez |
|
Carrie Henn Rebecca "Newt" Jorden |
|
Paul Reiser Carter J. Burke |
|
Mark Rolston Pvt. Mark Drake |
|
William Hope Lt. Scott Gorman |
|
Al Matthews Sgt. Al Apone |
|
Colette Hiller Cpl. Colette Ferro |
|
Ricco Ross Pvt. Ricco Frost |
|
Daniel Kash Pvt. Daniel Spunkmeyer |
|
Cynthia Dale Scott Cpl. Cynthia Dietrich |
|
Tip Tipping Pvt. Tim Crowe |
|
Trevor Steedman Pvt. Trevor "Ski" Wierzbowski |
|
Paul Maxwell Van Leuwen |
|
Valerie Colgan ECA Rep |
|
Alan Polonsky Insurance Man |
|
Alibe Parsons Med Tech |
|
Blain Fairman Doctor |
|
Barbara Coles Cocooned Woman |
|
Carl Toop Aliens / Alien Queen |
|
John Lees Power Loader Operator |
|
Mac McDonald Al Simpson |
|
William Armstrong Lydecker |
|
Holly De Jong Newt's Mother (uncredited) |
|
Eddie Powell Alien Warrior (uncredited) |
|
Jill Goldston Worker in Corridor (Special Edition) (uncredited) |
|
Jay Benedict Newt's Father (uncredited) |
|
Elizabeth Inglis Amanda Ripley-Mclaren (uncredited) |
|
Stuart Milligan Salvage Team Leader (uncredited) |
|
Bob Sherman Salvage Team Leader (voice) (uncredited) |
|
Chris Webb Alien Warrior (uncredited) |
|
Tom Woodruff Jr. Salvager (uncredited) |
|
Alec Gillis Alien (uncredited) |
Art | Michael Lamont | Art Direction |
Editing | Ray Lovejoy | Editor |
Sound | Robin Clarke | Music Editor |
Production | Jane Feinberg | Casting |
Production | Mike Fenton | Casting |
Production | Mary Selway | Casting |
Production | Judy Taylor | Casting |
Production | Gale Anne Hurd | Producer |
Production | David Giler | Executive Producer |
Writing | David Giler | Story |
Art | Syd Mead | Concept Artist |
Art | Crispian Sallis | Set Decoration |
Production | Walter Hill | Executive Producer |
Writing | Walter Hill | Story |
Sound | James Horner | Original Music Composer |
Writing | James Cameron | Screenplay |
Directing | James Cameron | Director |
Writing | James Cameron | Story |
Art | Peter Lamont | Production Design |
Writing | Dan O'Bannon | Characters |
Writing | Ronald Shusett | Characters |
Production | Gordon Carroll | Executive Producer |
Visual Effects | H. R. Giger | Creature Design |
Crew | Kiran Shah | Stunt Double |
Art | Ken Court | Art Direction |
Camera | Adrian Biddle | Director of Photography |
Crew | Peter Russell | Visual Effects Art Director |
Crew | Brian Johnson | Special Effects |
Art | Bert Davey | Art Direction |
Art | Fred Hole | Art Direction |
Costume & Make-Up | Emma Porteous | Costume Design |
Costume & Make-Up | Peter Robb-King | Makeup Supervisor |
Art | Terry Ackland-Snow | Supervising Art Director |
Sound | Michael Clifford | Music Editor |
Crew | Norman Baillie | Special Effects |
Crew | Paul Weston | Stunt Coordinator |
Crew | Elanor Bertram | Stunts |
Camera | David Worley | Camera Operator |
Art | Ron Cobb | Conceptual Design |
Crew | Stuart St. Paul | Stunts |
Sound | Don Sharpe | Supervising Sound Editor |
Crew | Bill Weston | Stunts |
Editing | Peter Boita | Associate Editor |
Costume & Make-Up | Tiny Nicholls | Costume Supervisor |
Sound | Archie Ludski | Dialogue Editor |
Directing | Stan Winston | Second Unit Director |
Crew | Paul Tucker | Production Controller |
Visual Effects | Robert Skotak | Visual Effects Supervisor |
Crew | Simon Crane | Stunts |
Production | Hugh Harlow | Production Supervisor |
Sound | Greig McRitchie | Orchestrator |
Crew | Eddie Powell | Stunts |
Crew | Clive Curtis | Stunt Double |
Crew | Stuart Fell | Stunts |
Camera | Bob Penn | Still Photographer |
Crew | Steve Dent | Stunts |
Directing | Diana Dill | Script Supervisor |
Art | Bert Hearn | Property Master |
Sound | Roy Charman | Sound Recordist |
Visual Effects | Richard Hewitt | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Dennis Skotak | Visual Effects Supervisor |
Camera | Shaun O'Dell | Camera Operator |
Lighting | Jack Thetford | Gaffer |
Crew | Malcolm Weaver | Stunts |
Crew | Geoff Freeman | Unit Publicist |
Crew | Sean McCabe | Stunts |
Crew | Jason White | Stunts |
Directing | Derek Cracknell | First Assistant Director |
Crew | Jazzer Jeyes | Stunts |
Production | Gil Whelan | Unit Production Manager |
Art | Vic Simpson | Construction Manager |
Costume & Make-Up | Elaine Bowerbank | Key Hair Stylist |
Crew | Chris Webb | Stunts |
Editing | Simon Harris | Assistant Editor |
Sound | Rocky Phelan | Foley Editor |
Directing | Melvin Lind | Second Assistant Director |
Crew | Sue Crosland | Stunts |
Editing | Phil Sanderson | First Assistant Editor |
Production | Mo Coppitters | Unit Production Manager |
Crew | Louise Head | Stunt Double |
Production | Joyce Turner | Production Coordinator |