มหันตภัยมืดถล่มโลก (2011)
สยองขวัญบู๊ระทึกขวัญนิยายวิทยาศาสตร์
เรื่องราวของกลุ่มเพื่อนชาวอเมริกันซึ่งนำแสดงโดยเอมิล เฮิร์ช, เรเชล เทย์เลอร์, แม็กซ์ มิงเกลลา และ โอลิเวีย เทิร์ลบี ที่ไปเที่ยวมอสโกกันแล้วพบต้องเอาตัวรอดจากเหตุการณ์เอเลี่ยนบุกโลกที่นั่น เอเลี่ยนพวกนี้บุกมาโลกเพื่อกินพลังงาน และระหว่างที่ทางการและนักวิทยาศาสตร์ไม่อาจเอาชนะการรุกรานได้ หนุ่มสาวกลุ่มนี้ได้พบวิธีเอาชนะพวกมัน แต่พวกมันก็มีข้อได้เปรียบอยู่ตรงที่ว่าพวกเขาไม่สามารถมองเห็นตัวพวกมัน และเอเลี่ยนพวกนี้ก็มีแขนพลังงานที่มาดูดกินพลังงานชีวิตของทุกสิ่งบนโลกได้ ความน่าสนใจของหนังอยู่ที่การออกแบบเอเลี่ยนให้แตกต่างจากหนังเรื่องอื่นๆ โดยการไม่ให้เราเห็นตัว แต่เห็นแสงจากตัวของเอเลี่ยนเวลาดูดกินมนุษย์ เป็นการออกแบบที่น่าสนใจ เอามาใช้สร้างฉากเขย่าขวัญขวัญได้เป็นอย่างดี แถมลดต้นทุนการทำซีจีมนุษย์ต่างดาวด้วย
Director:
Chris Gorak
Writer:
Jon Spaihts
Emile Hirsch Sean |
|
Rachael Taylor Anne |
|
Olivia Thirlby Natalie |
|
Joel Kinnaman Skyler |
|
Max Minghella Ben |
|
Veronika Ozerova Vika |
|
Dato Bakhtadze Sergei |
|
Gosha Kutsenko Matvei |
|
Nikolay Efremov Sasha |
|
Georgiy Gromov Boris |
|
Artur Smolyaninov Yuri |
|
Anna Roudakova Tess |
|
Pyotr Fyodorov Anton Batkin |
|
Ivan Gromov Bartender No. 1 |
|
Aleksandr Chernykh Bartender No. 2 |
|
Oleg Poddubnyy First Policeman |
Production | Arnon Milchan | Executive Producer |
Editing | Priscilla Nedd-Friendly | Editor |
Production | Mary Vernieu | Casting |
Sound | Robert Deschaine | ADR Mixer |
Sound | Tami Treadwell | ADR Recordist |
Sound | Tyler Bates | Music |
Sound | Darrell Hall | Music Editor |
Directing | Chris Gorak | Director |
Camera | Scott Kevan | Director of Photography |
Production | Timur Bekmambetov | Producer |
Editing | Fernando Villena | Editor |
Crew | Stefen Fangmeier | Visual Effects Design Consultant |
Costume & Make-Up | Varvara Avdyushko | Costume Design |
Production | Venus Kanani | Casting |
Production | Tom Jacobson | Producer |
Writing | Leslie Bohem | Story |
Art | Ricky Eyres | Supervising Art Director |
Sound | Brian Cachia | Music Programmer |
Directing | Dmitry Kiselev | Second Unit Director |
Sound | Michael Keller | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | James Moriana | Foley Artist |
Sound | Jeffrey Wilhoit | Foley Artist |
Writing | Jon Spaihts | Screenplay |
Writing | Jon Spaihts | Story |
Production | Hutch Parker | Executive Producer |
Writing | M.T. Ahern | Story |
Production | Alexander Dostal | Production Manager |
Visual Effects | Hans Uhlig | Visual Effects Supervisor |
Camera | BJ McDonnell | Camera Operator |
Camera | BJ McDonnell | Steadicam Operator |
Directing | K.C. Colwell | First Assistant Director |
Editing | Jay Steinberg | Online Editor |
Editing | Robert Grigsby Wilson | Assistant Editor |
Visual Effects | Hyojin Kim | Visual Effects Coordinator |
Costume & Make-Up | Nicky Barron | Key Costumer |
Visual Effects | Dmitriy Tokoyakov | Visual Effects Supervisor |
Sound | Karen Vassar Triest | Sound Effects Editor |
Visual Effects | Stephane Naze | Visual Effects Supervisor |
Sound | Ann Scibelli | Sound Designer |
Visual Effects | Allan Magled | Visual Effects Supervisor |
Sound | Mike Prestwood Smith | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | James Wright | Dolby Consultant |
Crew | Mark Herman | Visual Effects Editor |
Editing | Walter Volpatto | Digital Intermediate Colorist |
Camera | Rico Torres | Still Photographer |
Editing | Harry Muller | Color Timer |
Crew | Viktor Ivanov | Stunt Coordinator |
Visual Effects | Sergei Gritsenko | Visual Effects Producer |
Camera | Eric Leach | Second Unit Director of Photography |
Editing | Valance Eisleben | Digital Intermediate Editor |
Editing | Ryan Helsley | Digital Intermediate Producer |
Visual Effects | Tricia Henry Ashford | Visual Effects Producer |
Art | Valeriy Viktorov | Production Design |
Art | Alexsandr Dmitrev | Set Decoration |
Art | Vlad Kachanov | Set Decoration |
Art | Yuri Makov | Set Decoration |
Art | Sasha Prokofiev | Set Decoration |
Art | Yuri Sotnikov | Set Decoration |
Production | Sergey Yahontov | Production Manager |
Sound | Michael D. Wilhoit | ADR Supervisor |
Sound | David Stanke | First Assistant Sound Editor |
Visual Effects | Ivy Agregan | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Tony Hurd | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Thomas Schober | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Viktor Müller | Visual Effects Supervisor |
Crew | Anthony Lyant | CG Supervisor |
Crew | Taehee Lee | CG Supervisor |
Visual Effects | Jeff Dotson | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Nadav Ehrlich | 3D Animator |
Visual Effects | Jorge Razon | VFX Artist |
Lighting | Jay W. Yowler | Gaffer |
Lighting | Jay W. Yowler | Lighting Director |
Camera | Tim Nagasawa | Camera Technician |
Camera | Alina Budina | Camera Intern |
Lighting | Anatoliy Neznanov | Gaffer |
Costume & Make-Up | Maria Hubackova | Set Costumer |
Editing | Ben Howdeshell | First Assistant Editor |
Sound | Brent Brooks | Music Editor |
Directing | Janice Schumm | Script Supervisor |
Production | George 'Skip' Henfling | Production Accountant |
Production | Eugene Trubetskoy | Location Manager |
Crew | Toni Atterbury | Unit Publicist |
Sound | Colin McLellan | ADR Recordist |
Sound | Chris Navarro | ADR Mixer |
Sound | Kelly Oxford | Supervising Sound Editor |
Production | Michelle Wade Byrd | Casting Associate |
Sound | Jojo Villanueva | Music Supervisor |
Crew | Nashia Wachsman | Visual Effects Design Consultant |
Camera | Dominic Mainl | First Assistant Camera |
Directing | Craig Comstock | Second Assistant Director |
Visual Effects | Damian Isherwood | Animation |
Visual Effects | Matthew Lajoie | Animation |
Costume & Make-Up | Linda Eisenhamerová | Key Hair Stylist |
Costume & Make-Up | Linda Eisenhamerová | Key Makeup Artist |
Camera | Jan Hinrich Hoffmann | Underwater Camera |
Lighting | Alex Zeihn | Electrician |
Costume & Make-Up | Marlayna Cherisse | Assistant Costume Designer |
Production | Johnny Gidcomb | ADR Voice Casting |
Camera | Raul Riveros | Digital Imaging Technician |
Editing | Sadie D. Johnson | Digital Intermediate Assistant |
Crew | Tristan Zerafa | Compositor |
Directing | Petr Antokhin | First Assistant Director |
Visual Effects | Jerry Hall | Digital Compositor |
Sound | Anastasia Brown | Music Supervisor |
Editing | Carrie Oliver | Digital Intermediate |
Visual Effects | Romain Bavent | VFX Artist |
Visual Effects | Vladimir Sofronov | Digital Compositor |
Visual Effects | Natasha North | Visual Effects Coordinator |
Editing | Craig Dewey | Assistant Editor |
Visual Effects | Dave Olivares | Visual Effects Technical Director |
Visual Effects | Katie Stetson | Visual Effects Coordinator |
Production | Maxim Ajjawi | Unit Manager |
Crew | Fabien Charbonnier | Systems Administrators & Support |
Visual Effects | Ruben Salazar | Digital Compositor |
Visual Effects | Dimitri Uradovskiy | VFX Artist |
Sound | Boris Voyt | Production Sound Mixer |
Costume & Make-Up | Maksim Ignatiev | Makeup & Hair Assistant |
Sound | Brett Voss | Foley Mixer |
Camera | Joel Perkal | First Assistant "B" Camera |
Sound | Dieter Hartmann | Music Programmer |
Crew | Martin Dolezal | Compositor |
Visual Effects | Lubos Gerardo Surzin | Matte Painter |
Camera | James Barela | Second Assistant Camera |
Visual Effects | Bernardo Jauregui | Visual Effects Production Manager |
Art | Jonathan Gesinski | Storyboard Artist |
Visual Effects | Marlis Coto | Digital Compositor |
Camera | Andrey Schtaff | Key Grip |
Art | Matt Codd | Concept Artist |
Visual Effects | Dmitriy Shirokov | Digital Compositor |
Visual Effects | Eddie Englander | Digital Compositor |
Visual Effects | Frédéric Boulin | Senior Animator |
Visual Effects | Abdullah Ecirli | Digital Compositor |
Visual Effects | Sherry Bharda | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Ajay Prakash | Animation |
Directing | Jan Menšík | First Assistant Director |
Visual Effects | Loris Paillier | VFX Supervisor |
Visual Effects | Sébastien Blanchard | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Jocelyn Vincent | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Marguerite Moreau de Lizoreux | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Carrel D'Souza | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Gábor Szügyi | Matte Painter |
Visual Effects | Zdenek Hrazdira | CG Artist |
Sound | Stéphane Albinet | Sound Mixer |
Visual Effects | Blake Loyd | Visual Effects Production Assistant |
Visual Effects | István Veress Kovács | Matte Painter |
Sound | Rebekah Johnson | Music Coordinator |
Camera | Artem Antonov | Grip |
Art | Yves Le Peillet | Art Direction |
Visual Effects | Julia Huene | Visual Effects Producer |
Costume & Make-Up | Valentina Andre-eva | Makeup & Hair Assistant |
Costume & Make-Up | Anastasiya Esadze | Makeup & Hair Assistant |
Costume & Make-Up | Nataliya Papyan | Makeup & Hair Assistant |
Directing | Elena Kuleshina | Second Assistant Director |
Art | Imery Watson | Concept Artist |
Camera | Minna Brown | Assistant Camera |
Camera | Bob Campi | Digital Imaging Technician |
Camera | John Carreon | Digital Imaging Technician |
Camera | Alex Derjavine | Second Assistant Camera |
Visual Effects | Yoel Godo | CG Artist |
Crew | Pedram Ziaei | Compositor |
Crew | Jakub Budina | Compositor |
Crew | Rob Tasker | Compositor |
Visual Effects | Soyeon Jung | Digital Compositor |
Visual Effects | Vladimir Kozhekin | Digital Compositor |
Visual Effects | Xi Luo | Digital Compositor |
Visual Effects | Daniel St-Amant | Digital Compositor |
Visual Effects | Adam Trowse | Digital Compositor |
Visual Effects | Adrian Sutherland | Digital Compositor |
Visual Effects | Sujesh V. Chitty | Matte Painter |
Visual Effects | Airat Gabbasov | Modeling |
Visual Effects | Clement Renaudin | Stereoscopic Technical Director |
Visual Effects | Pascal Etangsale | VFX Artist |
Visual Effects | Mickael Girod | VFX Artist |
Visual Effects | Anaïs Lacoste | VFX Artist |
Visual Effects | Simon Magnan | VFX Artist |
Visual Effects | Mohan Ponraj | VFX Artist |
Visual Effects | Ishwardas Tupkar | VFX Artist |
Visual Effects | Amy Palladino | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Austin Ruiz | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Kamilla Gutorova | Visual Effects Production Manager |
Visual Effects | Alexandra Rizek | Visual Effects Production Manager |