ธอร์: เทพเจ้าสายฟ้าโลกาทมิฬ (2013)
ธอร์ โลกาทมิฬ สานต่อเรื่องราวการผจญภัยบนจอใหญ่ของธอร์ อเวนเจอร์ผู้ยิ่งใหญ่ ผู้ที่ต่อสู้เพื่อปกป้องโลกและดินแดนทั้ง 9 จากศัตรูลึกลับที่หมายจะครอบครองจักรวาล ในการต่อสู้จาก ธอร์ ภาค 1 และ มาร์เวลส์ ดิ อเวนเจอร์ส ธอร์ ต่อสู้เพื่อนำความสงบ กลับมาสู่จักรวาล แต่ชนเผ่าโบราณที่นำโดย มาเลคิธ ผู้เคียดแค้น ได้กลับมา เพื่อทำให้จักรวาลกลับเข้าสู่ความมืดมิดอีกครั้ง การเผชิญหน้ากับศัตรูที่แม้แต่ โอดิน และ แอสการ์ด ไม่สามารถรับมือได้ ธอร์ต้องมุ่งหน้าสู่การเดินทางที่เต็มไปด้วยอันตรายและเป็นส่วนตัว เมื่อการเดินทางครั้งนี้ได้นำเขากลับมาพบกับเจน ฟอสเตอร์ และบังคับให้เขาต้องเสียสละทุกสิ่งอย่างเพื่อปกป้องพวกเราทั้งหมด
Director:
Alan Taylor
Writers:
Christopher Markus, Stephen McFeely, Christopher L. Yost.
Chris Hemsworth Thor Odinson |
|
Natalie Portman Jane Foster |
|
Tom Hiddleston Loki |
|
Anthony Hopkins Odin |
|
Christopher Eccleston Malekith |
|
Jaimie Alexander Sif |
|
Zachary Levi Fandral |
|
Ray Stevenson Volstagg |
|
Tadanobu Asano Hogun |
|
Idris Elba Heimdall |
|
Rene Russo Frigga |
|
Adewale Akinnuoye-Agbaje Algrim / Kurse |
|
Kat Dennings Darcy Lewis |
|
Stellan Skarsgård Erik Selvig |
|
Alice Krige Eir |
|
Clive Russell Tyr |
|
Jonathan Howard Ian Boothby |
|
Ramone Morgan John |
|
Obada Alassadi Navid |
|
Imaan Chentouf Maddie |
|
Claire Brown Volstagg's Wife |
|
Henry Calcutt Volstagg's Child #1 |
|
Ava Caton Volstagg's Child #2 |
|
Abbie McCann Volstagg's Child #3 |
|
Thomas Arnold Desk Officer |
|
Sam Swainsbury Stonehenge TV News Reporter |
|
Connor Donaghey Sad Child |
|
Royce Pierreson Student |
|
Annabel Norbury Woman on Platform |
|
Sophie Cosson Wench #1 |
|
Chris O'Dowd Richard |
|
Justin Edwards Police Officer #1 |
|
Gruffudd Glyn Police Officer #2 |
|
Richard Brake Einherjar Lieutenant |
|
Stan Lee Stan Lee |
|
Steve Scott Steve Scott |
|
Brett Tucker Einherjar Guard |
|
Talulah Riley Nurse |
|
Richard Wharton Asylum Patient |
|
Tony Curran Bor (uncredited) |
|
Chris Evans Loki as Captain America (uncredited) |
|
Benicio del Toro Taneleer Tivan / The Collector (uncredited) |
|
Ophelia Lovibond Carina (uncredited) |
|
Elsa Pataky Jane Foster stand-in (uncredited) |
|
Joe Cash Police Officer (uncredited) |
|
Kamay Lau Vanir Woman |
Crew | Kim McGarrity | Stunts |
Production | Priscilla John | Casting |
Costume & Make-Up | Wendy Partridge | Costume Design |
Production | Sarah Halley Finn | Casting |
Costume & Make-Up | Elizabeth Yianni-Georgiou | Makeup Designer |
Costume & Make-Up | Christopher Allen Nelson | Makeup Artist |
Writing | Christopher Markus | Screenplay |
Writing | Stephen McFeely | Screenplay |
Sound | Brian Tyler | Original Music Composer |
Production | Stan Lee | Executive Producer |
Crew | Stan Lee | Thanks |
Writing | Stan Lee | Comic Book |
Production | Kevin Feige | Producer |
Production | Nigel Gostelow | Executive Producer |
Costume & Make-Up | Debbie Zoller | Makeup Artist |
Art | Julian Ashby | Art Direction |
Production | Kenneth Branagh | Producer |
Crew | Ben Cooke | Fight Choreographer |
Camera | David Worley | Additional Camera |
Editing | Dan Lebental | Editor |
Writing | Robert Rodat | Story |
Directing | James Gunn | Second Unit Director |
Crew | Jack Kirby | Thanks |
Writing | Jack Kirby | Comic Book |
Crew | Larry Lieber | Thanks |
Writing | Larry Lieber | Comic Book |
Crew | Mic Rodgers | Stunts |
Writing | Don Payne | Story |
Crew | Don Payne | In Memory Of |
Crew | Jeffrey J. Dashnaw | Stunts |
Crew | Nick Hobbs | Stunts |
Costume & Make-Up | Michael F. Blake | Makeup Artist |
Crew | Chris Palermo | Stunts |
Camera | Kramer Morgenthau | Director of Photography |
Production | Louis D'Esposito | Executive Producer |
Directing | Alan Taylor | Director |
Crew | Clay Cullen | Stunts |
Production | Alan Fine | Executive Producer |
Production | Victoria Alonso | Executive Producer |
Crew | Jeremy Latcham | Thanks |
Art | John Bush | Set Decoration |
Crew | Jess Liaudin | Stunts |
Production | Craig Kyle | Executive Producer |
Writing | Christopher L. Yost | Screenplay |
Crew | Austin Priester | Stunts |
Costume & Make-Up | Allan A. Apone | Makeup Artist |
Crew | Damion Poitier | Stunts |
Crew | Freddy Bouciegues | Stunts |
Crew | Zack Duhame | Stunts |
Crew | Chad Guerrero | Stunts |
Crew | Carrick O'Quinn | Utility Stunts |
Crew | Gordon Alexander | Stunts |
Crew | Monty L. Simons | Stunts |
Art | Mike Stallion | Art Direction |
Crew | Nate Moore | Thanks |
Crew | Vladimir "Furdo" Furdik | Stunt Double |
Crew | Shane Steyn | Stunts |
Crew | Marcus Shakesheff | Stunts |
Crew | Chris Jai Alex | Stunts |
Art | Ray Chan | Supervising Art Director |
Crew | Stephen Broussard | Thanks |
Directing | Samantha C. Kirkeby | Script Supervisor |
Crew | David Garrick | Stunts |
Costume & Make-Up | Marcelle Genovese | Hairstylist |
Crew | Brian Brown | Stunts |
Crew | Rashid Phoenix | Stunts |
Crew | Rashid Phoenix | Stunt Double |
Crew | Ryan Fitzgerald | Stunts |
Writing | Walt Simonson | Characters |
Crew | Walt Simonson | Thanks |
Crew | Wayne Dalglish | Stunts |
Crew | Wayne Dalglish | Stunt Coordinator |
Crew | Peter Miles | Stunts |
Crew | Andy Wareham | Stunts |
Crew | Sal Buscema | Thanks |
Crew | Brad Winderbaum | Thanks |
Crew | Michael Li | Stunts |
Crew | John Kearney | Stunts |
Costume & Make-Up | Michael Mooney | Assistant Costume Designer |
Costume & Make-Up | Heidi McQueen-Prentice | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Douglas Noe | Makeup Department Head |
Costume & Make-Up | Ken Crouch | Costume Supervisor |
Art | Thomas Brown | Art Direction |
Art | Jordan Crockett | Art Direction |
Art | Mark Swain | Art Direction |
Costume & Make-Up | Christian Cordella | Costume Illustrator |
Costume & Make-Up | Monica MacDonald | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Lizzie Lawson | Hairstylist |
Art | Jennifer Bowes | Art Department Coordinator |
Crew | Rob Pavey | Stunts |
Editing | Wyatt Smith | Editor |
Costume & Make-Up | Joshua Coleman | Costumer |
Costume & Make-Up | Ned Neidhardt | Key Makeup Artist |
Camera | Jay Maidment | Still Photographer |
Crew | Bobby Holland Hanton | Stunt Double |
Art | Matthew Robinson | Art Direction |
Crew | Steve Dent | Stunt Coordinator |
Camera | John Gamble | Camera Operator |
Crew | Steve M. Davison | Stunt Coordinator |
Crew | Pablo Verdejo | Stunts |
Lighting | John Higgins | Gaffer |
Camera | Jeremy Braben | Aerial Director of Photography |
Costume & Make-Up | Alex Rouse | Wigmaker |
Costume & Make-Up | Alejandro M. Hernandez | Set Costumer |
Crew | Graeme Crowther | Stunts |
Costume & Make-Up | Angelo Vannella | Hairstylist |
Camera | John Marzano | Aerial Director of Photography |
Lighting | David Sinfield | Gaffer |
Crew | Douglas Robson | Stunts |
Crew | Douglas Robson | Stunt Double |
Camera | Pete Cavaciuti | Steadicam Operator |
Camera | Des Whelan | Camera Operator |
Lighting | Wayne Leach | Rigging Gaffer |
Crew | Ben Dimmock | Stunts |
Costume & Make-Up | Merribelle Anderson | Hair Department Head |
Crew | Chris O'Connell | Visual Effects Editor |
Crew | Dani Biernat | Stunt Double |
Costume & Make-Up | Gia Jimenez | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Cécile van Dijk | Costumer |
Crew | Helen Steinway Bailey | Stunts |
Crew | Ryan Stuart | Stunts |
Costume & Make-Up | Jerad Marantz | Costume Illustrator |
Costume & Make-Up | Charlotte Parker | Hair Department Head |
Art | Hayley Easton Street | Art Direction |
Costume & Make-Up | Jessica Brooks | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Annette Field | Makeup & Hair |
Directing | Cathy Doubleday | Script Supervisor |
Crew | Erik Classen | Compositors |
Crew | Paul Lacovara | Stunt Double |
Crew | Philip J. Silvera | Stunt Coordinator |
Crew | Philip J. Silvera | Fight Choreographer |
Crew | Philip J. Silvera | Stunt Double |
Costume & Make-Up | Ferdinando Merolla | Hairstylist |
Crew | Dana Reed | Stunts |
Crew | Brian N. Bentley | Compositors |
Crew | Christopher Whitlow | Stunts |
Visual Effects | James Baker | Visual Effects |
Costume & Make-Up | Alexis Continente | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Eva Marieges Moore | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Robb Crafer | Makeup Artist |
Crew | Brandon Beckman | Stunts |
Costume & Make-Up | John Voght | Costumer |
Costume & Make-Up | Luca Vannella | Hair Designer |
Camera | Peter Batten | Camera Operator |
Camera | Derek Walker | Camera Operator |
Production | Jamie Christopher | Associate Producer |
Directing | Jamie Christopher | First Assistant Director |
Costume & Make-Up | Barbara Taylor | Makeup & Hair |
Production | David J. Grant | Associate Producer |
Costume & Make-Up | Nicky Knowles | Makeup Artist |
Lighting | Steve Costello | Gaffer |
Costume & Make-Up | Gaia Cozzi | Costumer |
Costume & Make-Up | Jacqueline Shulman | Set Costumer |
Lighting | Jose F. Barrios | Rigging Grip |
Costume & Make-Up | Charlie Hounslow | Makeup Artist |
Crew | Joel Michael Kramer | Stunt Double |
Crew | Maurice Lee | Stunts |
Crew | Brian Nickels | Stunts |
Costume & Make-Up | Nigel Hyams | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Nicola Mount | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Malwina Suwinska | Makeup Artist |
Crew | Jason Curle | Stunts |
Crew | Sparky Tehnsuko | Floor Runner |
Costume & Make-Up | Andrea Finch | Hair Supervisor |
Crew | Michael Sims | Stunt Double |
Crew | Levan Doran | Stunts |
Crew | Lee Millham | Stunts |
Crew | Tom Cox | Stunts |
Costume & Make-Up | Brigitta Barkó | Costume Assistant |
Crew | Curtis Rivers | Stunts |
Camera | Bob Leitelt | Key Grip |
Crew | Akihiro Haga | Stunts |
Crew | Vincent Wang | Stunts |
Camera | Brian W. Nordheim | Steadicam Operator |
Crew | Steen Young | Stunts |
Costume & Make-Up | Timothy A. Wonsik | Key Costumer |
Crew | Danny Euston | Stunts |
Costume & Make-Up | Fiona Lobo-Cranston | Hairstylist |
Lighting | Paul Kelly | Lighting Technician |
Crew | Paul Eliopoulos | Stunts |
Crew | Matthew Rugetti | Stunts |
Art | Andy Park | Conceptual Illustrator |
Costume & Make-Up | Sophia Knight | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Hanna Canfor | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Darrell Warner | Costume Illustrator |
Camera | Gary Hymns | Key Grip |
Production | Adam Cole | Post Production Coordinator |
Lighting | George Bird | Lighting Technician |
Crew | James Grogan | Stunts |
Crew | Chad Dashnaw | Stunts |
Art | Kevin Timon Hill | Art Department Assistant |
Lighting | Mike Farr | Electrician |
Crew | Tom Rodgers | Stunts |
Directing | Jane Burrows | Script Supervisor |
Crew | Sian Milne | Stunts |
Crew | Andy Pilgrim | Stunts |
Crew | Ian Pead | Stunts |
Costume & Make-Up | Sally Collins | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Penny McDonald | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Anthony Brookman | Key Costumer |
Crew | Josh Kemble | Stunts |
Crew | Leo Woodruff | Stunts |
Crew | Leo Woodruff | Stunt Double |
Crew | Rick English | Stunts |
Production | Ivan Lam | Line Producer |
Art | Adriaan Engelbrecht | Art Direction |
Crew | Jimmy Pethrus | Stunts |
Crew | Erol Ismail | Stunts |
Lighting | Dan Smith | Electrician |
Lighting | Billy Dunn | Electrician |
Lighting | Terry Robb | Electrician |
Crew | Jan Petřina | Stunts |
Costume & Make-Up | Eileen Kastner-Delago | Makeup Artist |
Crew | Reg Wayment | Stunts |
Crew | Kyle Weishaar | Stunts |
Camera | Willis Chung | Digital Imaging Technician |
Lighting | Billy Gamble | Electrician |
Art | Rick Newsome | Storyboard Designer |
Lighting | Stephen Mathie | Lighting Programmer |
Costume & Make-Up | Birgitta Fredlund | Costume Coordinator |
Crew | Jordan Warrack | Stunts |
Lighting | Mike Parsons | Electrician |
Costume & Make-Up | Warren Holder | Costume Illustrator |
Costume & Make-Up | Hiromi Ando | Makeup Artist |
Directing | Matthew Sharp | Assistant Director |
Camera | Jeremy Emerman | Epk Camera Operator |
Visual Effects | Mike Stillwell | VFX Artist |
Crew | Chloé Bruce | Stunts |
Crew | Chloé Bruce | Stunt Double |
Lighting | Lee Spencer | Gaffer |
Costume & Make-Up | Kim Shek | Set Costumer |
Crew | Florian Robin | Stunts |
Costume & Make-Up | Sonia Booth | Costume Assistant |
Crew | Maxine Whittaker | Stunts |
Costume & Make-Up | Tommy Blunkell | Costume Assistant |
Crew | Marlow Warrington-Mattei | Stunts |
Crew | Bradley Farmer | Stunts |
Crew | Oliver Gough | Utility Stunts |
Crew | Lyndon S. Hellewell | Stunts |
Crew | Jake Swallow | Stunts |
Costume & Make-Up | Kurt J. Blackwell | Set Costumer |
Crew | Tony van Silva | Stunts |
Lighting | Matthew Martin | Electrician |
Costume & Make-Up | Emma Bevan | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Dean Banowetz | Hairstylist |
Lighting | Conor Finlay | Lighting Technician |
Crew | Scott Armstrong | Stunts |
Crew | Tony Smart | Stunts |
Crew | Pete Ford | Stunts |
Crew | Mark Archer | Stunts |
Crew | Annabel Canaven | Stunts |
Crew | Rob Cooper | Stunts |
Crew | David R. Grant | Stunts |
Costume & Make-Up | Kela Wong | Makeup Artist |
Crew | Dominic Preece | Stunts |
Visual Effects | Anup Kulkarni | Visual Effects Technical Director |
Crew | James Pavey | Stunts |
Crew | Michael Byrch | Stunts |
Costume & Make-Up | Alice Speak | Costumer |
Lighting | Annabelle Nutt | Gaffer |
Crew | Matt Sherren | Stunts |
Art | Mauricio Carneiro | Textile Artist |
Art | Danielle Levesque | Art Department Coordinator |
Crew | Richard Wheeldon | Stunts |
Crew | Mark Stanton-Kelly | Stunts |
Costume & Make-Up | Madlen Mierzwiak | Hairstylist |
Art | Soren Bendt Aaboe Pedersen | Concept Artist |
Crew | Louis Samms | Stunts |
Crew | Calvin Warrington-Heasman | Stunts |
Lighting | Eric Arnold Cortez | Lighting Technician |
Art | Amy Hill | Art Department Coordinator |
Lighting | Dominic Aronin | Electrician |
Lighting | Aldo Camilleri | Electrician |
Lighting | Charlie Euston | Electrician |
Lighting | Gary Moore | Electrician |
Lighting | Stuart Sheppard | Electrician |
Lighting | Paul Surgison | Electrician |
Lighting | Brendon Phillips | Gaffer |
Lighting | Simon Baker | Lighting Programmer |
Lighting | Dave Moss | Lighting Technician |
Lighting | Thomas Royal | Lighting Technician |
Lighting | Ian Sinfield | Lighting Technician |
Lighting | Bernard Cistrunk | Lighting Technician |
Lighting | Andrew Clarke | Lighting Technician |
Lighting | Denise Brady | Rigging Grip |
Lighting | Brian Deutsch | Rigging Grip |
Crew | Brett Folk | Techno Crane Operator |
Directing | Bethan Lloyd | Script Coordinator |
Directing | Stanley Chan Wan Sze | Script Supervisor |
Costume & Make-Up | Beth Hyland | Contact Lens Technician |
Costume & Make-Up | Giuliano Mariano | Hairstylist |
Costume & Make-Up | Gemma Curran | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Nikki Magee | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Pascale Recher | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Eloise Waymouth | Prosthetic Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Barney Nikolic | Wigmaker |
Costume & Make-Up | Michael Bevis | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Sarah Brest | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Martin Clarke | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Lynsey Harris | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Sophie Hutton | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Ashwin Makan | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Charlotte Sadler | Costume Assistant |
Costume & Make-Up | Jessica Lawless | Costumer |
Costume & Make-Up | Emma Brassfield | Costumer |
Costume & Make-Up | Dougie Hawkes | Key Set Costumer |
Costume & Make-Up | Jason Airey | Set Costumer |
Art | Sadie Tilbury | Textile Artist |
Art | Berel-Anne Evans | Textile Artist |
Crew | Elliot Hawkes | Stunts |
Crew | Will Dent | Stunts |
Crew | Rudolf Vrba | Stunts |
Crew | Martin Wilde | Stunts |
Crew | Olivier Coipel | Thanks |
Crew | Ben Wright | Stunt Double |
Crew | Andrej Riabokon | Stunts |
Crew | Bogdan Kumšackij | Stunts |
Crew | David Newton | Stunts |
Crew | Daniel Vernan | Stunts |
Crew | Olly Rowland | Stunts |
Crew | Jimmy Green | Stunts |
Visual Effects | Adrien Flanquart | VFX Artist |
Crew | Brandon Cornell | Utility Stunts |
Visual Effects | Hiroshi Mori | Visual Effects |
Crew | Joe Cash | Stunts |
Art | Jane Wu | Storyboard Artist |
Crew | Mustafa Beyter | Stunts |
Crew | Sid Sentry | Stunts |
Crew | Sam Dent | Stunts |
Crew | Jade Williams | Stunts |
Crew | Haydn Webb | Stunts |
Crew | Gilbert Watchorn | Stunts |
Crew | George Watchorn | Stunts |
Crew | Richard Reeve-Young | Stunts |
Crew | Nigel Oliver | Stunts |
Crew | Adomas Miklys | Stunts |
Crew | Jodie Linton | Stunts |
Crew | Jason Lindley | Stunts |
Crew | Jerome Liauden | Stunts |
Crew | George T. Fleming | Stunts |
Crew | Teresa Ellwood | Stunts |
Crew | Ryan Dent | Stunts |
Crew | Jake Cox | Stunts |
Crew | Christopher Cox | Stunts |
Crew | David Collom | Stunts |
Crew | Joe Cash | Stunts |
Crew | Andres Bjornsson | Stunts |