อภินิหารไวกิ้งพิชิตมังกร 2 (2014)
จินตนาการบู๊ผจญแอนนิเมชั่นตลกครอบครัว
How to Train Your Dragon ที่จะนำเรากลับสู่โลกแห่งความมหัศจรรย์ของฮิคคัพและทูธเลส ห้าปีหลังจากที่ทั้งคู่ประสบความสำเร็จในการสมานสามัคคีระหว่างมังกรและพวกไวกิ้งเข้าด้วยกันที่เกาะเบิร์ก ในขณะที่แอสทริด สนอทเลาท์และผองเพื่อนกำลังฝึกฝีมือตนเองเพื่อเข้าแข่งขันซิ่งมังกร ซึ่งเป็นกีฬาใหม่สุดฮิตของเกาะเบิร์ก คู่หูที่แยกกันไม่ออกได้ร่วมเดินทางผ่านฟากฟ้า ท่องเที่ยวไปยังดินแดนที่ยังไม่มีใครค้นพบ พร้อมสำรวจโลกใหม่ๆ ระหว่างการผจญภัยนี้เองที่พวกเขาได้ค้นพบถ้ำน้ำแข็งลึกลับ ซึ่งเป็นรังของพวกมังกรป่ามากมาย รวมถึงผู้ขี่มังกรที่ลึกลับ คู่หูพบว่าพวกเขาตกอยู่ท่ามกลางศึกเพื่อที่จะรักษาความสงบสุขไว้ บัดนี้ ฮิคคัพและทูธเลสจะต้องร่วมกันยืนหยัดต่อความเชื่อของพวกเขา เมื่อตระหนักได้ว่าร่วมมือกันเท่านั้นจึงจะก่อให้เกิดพลังที่จะเปลี่ยนแปลงอนาคตของทั้งมนุษย์และมังกรได้
Director: Dean DeBlois
Jay Baruchel Hiccup (voice) |
|
Cate Blanchett Valka (voice) |
|
Gerard Butler Stoick (voice) |
|
Craig Ferguson Gobber (voice) |
|
America Ferrera Astrid (voice) |
|
Jonah Hill Snotlout (voice) |
|
Christopher Mintz-Plasse Fishlegs (voice) |
|
T.J. Miller Tuffnut (voice) |
|
Kristen Wiig Ruffnut (voice) |
|
Djimon Hounsou Drago (voice) |
|
Kit Harington Eret (voice) |
|
Kieron Elliott Hoark the Haggard (voice) |
|
Philip McGrade Starkard (voice) |
|
Andrew Ableson Ug (voice) |
|
Gideon Emery Teeny (voice) |
|
Simon Kassianides No-Name (voice) |
|
Randy Thom Toothless (voice) |
Visual Effects | Nico Marlet | Character Designer |
Sound | Michael Silvers | Supervising Sound Editor |
Sound | John Powell | Original Music Composer |
Production | Leslee Feldman | Casting |
Editing | Mark A. Hester | Associate Editor |
Production | Bonnie Arnold | Producer |
Crew | Guillermo del Toro | Thanks |
Production | Doug Davison | Co-Producer |
Production | Roy Lee | Co-Producer |
Sound | Randy Thom | Supervising Sound Editor |
Sound | Randy Thom | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Kevin Andrus | Animation |
Sound | Dave Metzger | Orchestrator |
Writing | Cressida Cowell | Book |
Production | Chris Sanders | Executive Producer |
Editing | John K. Carr | Editor |
Directing | Dean DeBlois | Director |
Production | Dean DeBlois | Executive Producer |
Writing | Dean DeBlois | Writer |
Crew | Shawn Murphy | Mixing Engineer |
Sound | Rick Giovinazzo | Orchestrator |
Editing | James Beshears | Editorial Services |
Art | Rodrigo Blaas | Other |
Visual Effects | Michael Amos | Animation |
Production | John Swanson | Production Manager |
Crew | Nicolas Weis | Visual Effects Design Consultant |
Visual Effects | Bart Coughlin | Creature Technical Director |
Sound | Jeff Atmajian | Orchestrator |
Visual Effects | Liron Topaz | Animation |
Crew | Paul Mounsey | Additional Music |
Crew | Drew Struzan | Thanks |
Visual Effects | Joe Moshier | Character Designer |
Sound | Robin Harlan | Foley |
Visual Effects | Julien Bocabeille | Animation |
Sound | Alexander Rybak | Music |
Sound | Tom Kramer | Music Editor |
Sound | Sean England | Foley |
Sound | Brandon Proctor | ADR & Dubbing |
Crew | Nick Wollage | Score Engineer |
Production | Christi Soper Hilt | Casting |
Sound | Jeremy Bowker | Sound Effects Editor |
Production | Kendra Haaland | Co-Producer |
Sound | Frank Ricotti | Musician |
Sound | Thomas A. Carlson | Music Editor |
Sound | Pascal Garneau | Foley Editor |
Sound | Sue Fox | Foley Editor |
Production | Ken Bielenberg | Executive In Charge Of Production |
Sound | Mac Smith | Sound Effects Editor |
Crew | Jessica Drake | Dialect Coach |
Sound | Al Nelson | Sound Designer |
Crew | Leff Lefferts | Sound Design Assistant |
Sound | Leff Lefferts | Additional Sound Re-Recording Mixer |
Art | Simon Otto | Storyboard Artist |
Visual Effects | James Baxter | Animation Supervisor |
Directing | J.C. Alvarez | Layout |
Editing | Shane Glick | Assistant Editor |
Crew | Kristof Serrand | Supervising Animator |
Visual Effects | Laurent Caneiro | Animation |
Visual Effects | Bill Diaz | Animation |
Visual Effects | Rani Naamani | Animation |
Production | Rebecca Huntley | Production Manager |
Crew | Munira Moiz Tayabji | Supervising Technical Director |
Visual Effects | Nathan Loofbourrow | Creature Technical Director |
Production | Kate Spencer | Co-Executive Producer |
Production | Michael A. Connolly | Co-Producer |
Production | Aaron Dem | Associate Producer |
Sound | Randy Kerber | Orchestrator |
Sound | Pete Anthony | Orchestrator |
Production | Andrea McCarthy Paul | Production Accountant |
Sound | Brian Chumney | ADR Supervisor |
Sound | Gavin Greenaway | Conductor |
Sound | Andrew Kinney | Orchestrator |
Crew | Fabio Lignini | Supervising Animator |
Visual Effects | Anthony Fung | VFX Artist |
Production | Bonnie Lemon | Executive In Charge Of Production |
Visual Effects | David Lipton | VFX Artist |
Visual Effects | Andrew Wheeler | VFX Artist |
Crew | Brent Hutchins | Production Controller |
Visual Effects | Christina N. de Juan | Creature Technical Director |
Visual Effects | Hongseo Park | Creature Technical Director |
Visual Effects | Dave Walvoord | Visual Effects Supervisor |
Visual Effects | Leo Sanchez Barbosa | Character Designer |
Camera | Gil Zimmerman | Director of Photography |
Sound | Mark Berrow | Musician |
Sound | James Thatcher | Musician |
Visual Effects | James E. Stapp | Modeling |
Visual Effects | Joe Bowers | Animation |
Production | Tripp Hudson | Executive In Charge Of Production |
Sound | Steve Mair | Musician |
Production | Joe Crowley | Production Supervisor |
Visual Effects | Theodore Anthony Lee Ty | Animation |
Lighting | Bert Poole | Lighting Supervisor |
Lighting | Milton E. Rodriguez-Rios | Lighting Artist |
Production | Mollie Gamo | Casting Associate |
Production | Caroline Robinson | Production Supervisor |
Lighting | Max Bruce | Lighting Supervisor |
Sound | Dee Lewis Clay | Musician |
Visual Effects | Louis Flores | VFX Artist |
Sound | Rachel Bolt | Musician |
Visual Effects | Cassidy Curtis | Animation |
Visual Effects | Kevin Rodgers | Creature Technical Director |
Visual Effects | Matt Head | VFX Artist |
Crew | Mark Macready | Systems Administrators & Support |
Production | Beth Hofer | Executive In Charge Of Production |
Visual Effects | Dick Walsh | Creature Technical Director |
Sound | Andrew Findon | Musician |
Sound | Anna Noakes | Musician |
Sound | Owen Slade | Musician |
Crew | Bart Feliciano | Systems Administrators & Support |
Visual Effects | Mike Stern | Animation |
Crew | David Torres | Supervising Animator |
Lighting | Dorien Gunnels | Lighting Artist |
Production | Betty Tom | Production Accountant |
Crew | Steven Hornby | Supervising Animator |
Visual Effects | Adam Dotson | Animation |
Visual Effects | Martin P. Hopkins | Animation |
Visual Effects | Leif Jeffers | Animation |
Visual Effects | Ron Pucherelli | Animation |
Visual Effects | Tal Shwarzman | Animation |
Visual Effects | Andrew Harkins | Animation |
Visual Effects | David Drell | Creature Technical Director |
Visual Effects | Li-Lian Ku | Creature Technical Director |
Visual Effects | Wade Ryer | Creature Technical Director |
Visual Effects | Gaurav Shenai | Creature Technical Director |
Production | Ariga Parseghian | Finance |
Production | Terri Anderson | Finance |
Lighting | Hannah Sherman | Lighting Artist |
Visual Effects | Vaibhav Shah | Modeling |
Crew | Alex Cardullo | Post Production Assistant |
Crew | Chris Hewitt | Post Production Assistant |
Crew | David Farley | Post Production Supervisor |
Production | Jacquelyn Robbins | Production Accountant |
Production | Deepak Kumar | Production Coordinator |
Production | Tim Kwan | Production Coordinator |
Production | Kristen Murtha | Production Coordinator |
Production | Curtis W. Thompson | Production Coordinator |
Production | Rachnatp | Production Supervisor |
Visual Effects | Sean Cole | Visual Effects Supervisor |
Production | David Hail | Publicist |
Crew | Jennifer Smith | Software Engineer |
Crew | Margaret A. Decker | Software Engineer |
Crew | Rain Angeles | Systems Administrators & Support |
Art | Zhaoping Wei | Art Direction |
Visual Effects | Zach Glynn | VFX Artist |
Visual Effects | Ben Sutherland | VFX Artist |
Visual Effects | Dustin Anderson | VFX Artist |
Visual Effects | Wes Chilton | VFX Artist |
Visual Effects | Stephen Timothy Cooney | VFX Artist |
Visual Effects | Terry Kaleas | VFX Artist |
Visual Effects | Katie Van Maanen | VFX Artist |
Sound | John Ashton Thomas | Orchestrator |
Art | Pierre-Olivier Vincent | Production Design |
Visual Effects | Lou Dellarosa | Animation |
Crew | Sean Sexton | Supervising Animator |
Visual Effects | Greg Whittaker | Animation |
Editing | Lauren Lear | First Assistant Editor |
Visual Effects | Tony Siruno | Character Designer |
Visual Effects | Cliff B. Mitchell | Creature Technical Director |
Visual Effects | Dug Stanat | Creature Technical Director |
Visual Effects | Charles Ellison | Modeling |
Sound | Tom Pigott-Smith | Musician |
Production | Jessica Forer | Production Coordinator |
Production | Shane Mulholland | Production Supervisor |
Production | Steven Schweickart | Production Supervisor |
Editing | Jabari Phillips | Editorial Coordinator |
Crew | Jakob Hjort Jensen | Supervising Animator |
Visual Effects | Brian C. Davis | VFX Artist |
Production | Grace Bisel | Administration |
Visual Effects | Nayoun Charoenchai | Animation |
Visual Effects | Thomas Grummt | Lead Animator |
Visual Effects | Jennifer E. Harlow | Animation |
Crew | Alissa Rowinsky Wright | Legal Services |
Visual Effects | Kendal Sager | Creature Technical Director |
Lighting | Ruhi Sinha | Lighting Artist |
Visual Effects | Craig Dowsett | Modeling |
Crew | John Geller | Post Production Assistant |
Production | Darci Zalvin | Executive In Charge Of Production |
Sound | Lorne MacDougall | Musician |
Art | Michael Necci | Art Direction |
Visual Effects | Elmer Quinteros | Animation Production Assistant |
Editing | Elmer Quinteros | Editorial Production Assistant |
Visual Effects | Alberto Corral | Animation |
Visual Effects | Michelle Cowart | Animation |
Visual Effects | Tommie Löfqvist | Animation |
Visual Effects | David Polk | Animation |
Visual Effects | Sebastien Wojda | Animation |
Visual Effects | Rachel Fite | Animation |
Visual Effects | Zakk Bates | Animation |
Crew | Liang-Yuan Wang | CG Supervisor |
Visual Effects | Trisha Butkowski | Creature Technical Director |
Visual Effects | Daniel Dawson | Creature Technical Director |
Visual Effects | Candice Miller | Creature Technical Director |
Visual Effects | Jaryd Snover | Creature Technical Director |
Visual Effects | Ferris Webby | Creature Technical Director |
Crew | Anthony B. Willis | Additional Music |
Crew | K L Sateesh Varma | Compositors |
Production | Nathan Crommett | Finance |
Lighting | Ariel Chisholm | Lighting Artist |
Lighting | Jonathan Ciscon | Lighting Artist |
Lighting | Kirill Smolskiy | Lighting Artist |
Lighting | Christopher Sprunger | Lighting Artist |
Lighting | Kaki Bage | Lighting Production Assistant |
Lighting | Joanna Wu | Lighting Supervisor |
Crew | Stephen Bailey | Sequence Supervisor |
Visual Effects | Marty Havran | Modeling |
Visual Effects | Jayanta Mazumder | Modeling |
Visual Effects | Paul Schoeni | Modeling |
Visual Effects | Robert Vignone | Modeling |
Visual Effects | Sudipta Panja | Modeling |
Sound | John Barclay | Musician |
Sound | Paul Kimber | Musician |
Sound | Andrew Busher | Musician |
Sound | Stephen Henderson | Musician |
Sound | Gary Kettel | Musician |
Sound | Mary Scully | Musician |
Sound | Andrew Wood | Musician |
Sound | Jason Evans | Musician |
Sound | Tommy Laurence | Orchestrator |
Production | Stephanie Alpert | Production Coordinator |
Production | Ryan Behnke | Production Coordinator |
Production | Aubrey Millen | Production Coordinator |
Production | Lillian Ritchie | Production Coordinator |
Production | Tyler M. Saunders | Production Coordinator |
Production | Sumit Verma | Production Coordinator |
Production | Dustin Wheelen | Production Coordinator |
Production | Corie Zhang | Production Coordinator |
Production | Dinesh Krishnan Nair | Production Manager |
Production | Milind D. Shinde | Production Manager |
Production | Angie Howard | Production Manager |
Production | Aditya Deosthale | Production Supervisor |
Production | Tracy Larson | Production Supervisor |
Production | Cat Thelia | Production Supervisor |
Sound | Simon Goldfinch | Sound Engineer |
Crew | Stephen J. Ward | Software Engineer |
Sound | Steve Jamerson | Sound Engineer |
Crew | Linda Sunshine | Thanks |
Camera | Kevin Estrada | Still Photographer |
Crew | Dan Golembeski | Supervising Technical Director |
Visual Effects | Jeff Budsberg | Visual Effects |
Visual Effects | Ted Davis | Visual Effects |
Visual Effects | Fangwei Lee | Visual Effects |
Visual Effects | Shiben Bhattacharjee | VFX Artist |
Visual Effects | Alan Cheney | VFX Artist |
Visual Effects | Carl Hooper | VFX Artist |
Visual Effects | Jaideep Khadilkar | VFX Artist |
Visual Effects | Rahul Mullick | VFX Artist |
Visual Effects | Stephanie Mulqueen | VFX Artist |
Visual Effects | Jason Porath | VFX Artist |
Visual Effects | Christopher Rydalch | VFX Artist |
Visual Effects | Youxi Woo | VFX Artist |
Visual Effects | Guoqiang Xie | VFX Artist |
Visual Effects | Desiree Montalvo | Visual Effects Coordinator |