สี่ล้อซิ่ง...ซ่าท้าโลก (2006)
แม็คควีน ไลท์เทนนิง (พากย์เสียงโดยโอเวน วิลสัน) รถแข่งใหม่ซิงร้อนฉ่าที่มีความสำเร็จเป็นแรงขับเคลื่อน แต่เขาก็ได้เรียนรู้ว่า ชีวิตเป็นเรื่องของการเดินทาง ไม่ใช่เส้นชัย เมื่อเขาพบว่าตัวเองต้องวิ่งทางอ้อมตามเส้นทางรู้ท 66 ที่นำไปสู่เรดิเอเตอร์ สปริงส์ ระหว่างการเดินทางข้ามประเทศไปเพื่อเข้าแข่งขันรายการพิสตัน คัพ แชมเปียนชิพในแคลิฟอร์เนียเพื่อประชันความเร็วกับรถแข่งเก๋าเกมสองัน แม็คควีนก็มีโอกาสได้รู้จักเหล่ารถน่ารัก น่าเอ็นดูของเมืองนี้ ซึ่งประกอบไปด้วย ด็อค ฮัดสัน (รถฮัดสัน ฮอร์เน็ตปี 1951 ที่มีอดีตลึกลับ พากย์เสียงโดยพอล นิวแมน นักแสดงในตำนาน), แซลลี คาร์เรรา (รถปอร์เชสุดเฉียบปี 2002 พากย์เสียงโดยบอนนี ฮันท์) และเมเตอร์ (รถลากเก่าสนิมเขรอะพากย์เสียงโดยแลร์รี เดอะ เคเบิล กาย) ที่ช่วยให้เขารู้ว่า ยังมีสิ่งอื่นที่สำคัญยิ่งไปกว่าถ้วยรางวัล ชื่อเสียง และการได้รับการสนับสนุน
Director:
John Lasseter
Writers:
John Lasseter, Joe Ranft, Dan Fogelman, Jorgen Klubien, Kiel Murray, Phil Lorin.
Owen Wilson Lightning McQueen (voice) |
|
Larry the Cable Guy Mater (voice) |
|
Bonnie Hunt Sally Carrera (voice) |
|
Paul Newman Doc Hudson (voice) |
|
Tony Shalhoub Luigi (voice) |
|
Cheech Marin Ramone (voice) |
|
Michael Wallis Sheriff (voice) |
|
George Carlin Fillmore (voice) |
|
Paul Dooley Sarge (voice) |
|
Jenifer Lewis Flo (voice) |
|
Guido Quaroni Guido (voice) |
|
Richard Petty The King (voice) |
|
Michael Keaton Chick Hicks (voice) |
|
Katherine Helmond Lizzie (voice) |
|
John Ratzenberger Mack / Hamm Car / Abominable Snow Plow / P.T. Flea Car (voice) |
|
Joe Ranft Red/Peterbilt (voice) |
|
Jeremy Piven Harv (voice) |
|
Dale Earnhardt Jr. Junior (voice) |
|
Mario Andretti Mario Andretti (voice) |
|
Michael Schumacher Michael Schumacher Ferrari (voice) |
|
Jay Leno Jay Limo (voice) |
|
Tom Hanks Woody Car (voice) |
|
Tim Allen Buzz Lightyear Car (voice) |
|
Billy Crystal Mike Car (voice) |
|
John Goodman Sullivan Truck (voice) |
|
Dave Foley Flik Car (voice) |
|
Bob Costas Bob Cutlass (voice) |
|
Darrell Waltrip Darrell Cartrip (voice) |
|
Richard Kind Van (voice) |
|
Edie McClurg Minny (voice) |
|
Humpy Wheeler Tex (voice) |
|
Tom Magliozzi Rusty Rust-eze (voice) |
|
Ray Magliozzi Dusty Rust-eze (voice) |
|
Lynda Petty Mrs. The King (voice) |
|
Andrew Stanton Fred (voice) |
|
Mike Nelson Not Chuck (voice) |
|
Jan Rabson T.J. Hummer (voice) |
|
Jonas Rivera Boost (voice) |
|
Lou Romano Snotrod (voice) |
|
Adrian Ochoa Wingo (voice) |
|
E.J. Holowicki DJ (voice) |
|
Elissa Knight Tia (voice) |
|
Lindsey Collins Mia (voice) |
|
Larry Benton Motorhome Race Fan (voice) |
|
Douglas Keever Motorhome Race Fan (voice) |
|
Sherry Lynn Additional Voices (voice) |
|
Mickie McGowan Additional Voices (voice) |
|
Jack Angel Additional Voices (voice) |
|
Michael Bell Additional Voices (voice) |
|
Bob Bergen Additional Voices (voice) |
|
Susan Blu Additional Voices (voice) |
|
Andrea Boerries Additional Voices (voice) |
|
Marco Boerries Additional Voices (voice) |
|
Rodger Bumpass Additional Voices (voice) |
|
Torbin Xan Bullock Additional Voices (voice) |
|
Richard Cawood Additional Voices (voice) |
|
Scott Clark Additional Voices (voice) |
|
Kathy Coates Additional Voices (voice) |
|
John Cygan Additional Voices (voice) |
|
Jennifer Darling Additional Voices (voice) |
|
Paul Eiding Additional Voices (voice) |
|
Bill Farmer Additional Voices (voice) |
|
Brian Fee Additional Voices (voice) |
|
Teresa Ganzel Additional Voices (voice) |
|
Craig Good Additional Voices (voice) |
|
Jess Harnell Additional Voices (voice) |
|
Artie Kempner Additional Voices (voice) |
|
Hooman Khalili Additional Voices (voice) |
|
Sonoko Konishi Additional Voices (voice) |
|
Erik Langley Additional Voices (voice) |
|
Danny Mann Additional Voices (voice) |
|
Laraine Newman Additional Voices (voice) |
|
Teddy Newton Additional Voices (voice) |
|
Colleen O'Shaughnessey Additional Voices (voice) |
|
Bob Peterson Additional Voices (voice) |
|
Steve Purcell Additional Voices (voice) |
|
A.J. Riebli III Additional Voices (voice) |
|
Dan Scanlon Additional Voices (voice) |
|
Stephen Schaffer Additional Voices (voice) |
|
Ken Schretzmann Additional Voices (voice) |
|
Bob Scott Additional Voices (voice) |
|
Matt Staudt Additional Voices (voice) |
|
Jay Ward Additional Voices (voice) |
|
Jim Ward Additional Voices (voice) |
|
Colette Whitaker Additional Voices (voice) |
|
Frank Welker Frank the combine (voice) (uncredited) |
Editing | Lee Unkrich | Other |
Editing | Lee Unkrich | Additional Editor |
Writing | John Lasseter | Screenplay |
Directing | John Lasseter | Director |
Writing | John Lasseter | Original Story |
Production | Darla K. Anderson | Producer |
Sound | Randy Newman | Original Music Composer |
Sound | Randy Newman | Conductor |
Production | Thomas Porter | Associate Producer |
Art | Bob Pauley | Production Design |
Visual Effects | Tia W. Kratter | Shading |
Camera | Jean-Claude Kalache | Director of Photography |
Crew | Eben Ostby | Supervising Technical Director |
Art | Sophie Vincelette | Set Supervisor |
Writing | Joe Ranft | Screenplay |
Directing | Joe Ranft | Script Supervisor |
Writing | Joe Ranft | Original Story |
Crew | Joe Ranft | In Memory Of |
Directing | Joe Ranft | Co-Director |
Visual Effects | Bud Luckey | Character Designer |
Art | Bud Luckey | Additional Storyboarding |
Art | Bud Luckey | Concept Artist |
Production | Jonas Rivera | Production Manager |
Visual Effects | Glenn Kim | CG Painter |
Visual Effects | Laura Phillips | CG Painter |
Visual Effects | Jamie Frye | CG Painter |
Visual Effects | Yvonne Herbst | CG Painter |
Art | Gary Schultz | Set Designer |
Visual Effects | Gary Schultz | Character Designer |
Crew | Albert Lozano | Production Artist |
Visual Effects | Nathaniel McLaughlin | Character Designer |
Art | Jerome Ranft | Sculptor |
Art | Jay Ward | Art Department Coordinator |
Art | Andrea Warren | Art Department Manager |
Directing | Gregg Olsson | Layout |
Directing | Robert Anderson | Layout |
Art | Louis Gonzales | Digital Storyboarding |
Directing | Mark Sanford | Layout |
Camera | Jeremy Lasky | Director of Photography |
Visual Effects | Brett Pulliam | Animation |
Art | Ellen Moon Lee | Title Designer |
Art | Ellen Moon Lee | Graphic Designer |
Visual Effects | Phat Phuong | CG Artist |
Crew | Doug Sweetland | Supervising Animator |
Crew | Scott Clark | Supervising Animator |
Visual Effects | Andrew Gordon | Animation |
Visual Effects | Shawn Krause | Animation |
Visual Effects | Bobby Podesta | Animation Director |
Art | Bobby Podesta | Additional Storyboarding |
Visual Effects | Brett Coderre | Animation |
Visual Effects | Bobby Beck | Animation |
Visual Effects | Karen Kiser | Animation |
Visual Effects | James Ford Murphy | Animation Director |
Visual Effects | Victor Navone | Animation |
Visual Effects | Jon Mead | Animation |
Visual Effects | Dave Mullins | Animation |
Visual Effects | Tasha Wedeen | Animation |
Visual Effects | Ron Zorman | Animation |
Visual Effects | Kathleen Relyea | Animation Department Coordinator |
Editing | Ken Schretzmann | Editor |
Crew | Torbin Xan Bullock | Second Film Editor |
Editing | Hoon H. Kim | Editorial Manager |
Writing | Mark Nielsen | Story Manager |
Lighting | Tim Best | Master Lighting Artist |
Visual Effects | Steve May | Visual Effects Supervisor |
Production | Rob Cook | Researcher |
Crew | Erik Forman | Information Systems Manager |
Crew | Paul Cichocki | Post Production Supervisor |
Crew | John Hazelton | Projection |
Sound | Doc Kane | ADR Mixer |
Sound | Michael Silvers | Supervising Sound Editor |
Sound | Shannon Mills | Sound Effects Editor |
Sound | Dennie Thorpe | Foley Artist |
Sound | Jana Vance | Foley Artist |
Sound | Dee Selby | Sound Effects Editor |
Sound | Juan Peralta | Sound Mix Technician |
Sound | Bruno Coon | Music Editor |
Sound | Ellen Heuer | Foley Artist |
Production | Noah Newman | Post Production Coordinator |
Art | William Cone | Production Design |
Writing | Dan Fogelman | Screenplay |
Sound | Teresa Eckton | Sound Effects Editor |
Sound | Tom Myers | Sound Designer |
Sound | Tom Myers | Supervising Sound Editor |
Sound | Tom Myers | Sound Re-Recording Mixer |
Crew | David Munier | Special Effects |
Visual Effects | Jessica Giampietro McMackin | Visual Effects Supervisor |
Editing | Nicholas C. Smith | Additional Editor |
Editing | Stan Webb | Additional Editor |
Production | Kevin Reher | Casting |
Visual Effects | Andrew Jimenez | CG Artist |
Production | Mickie McGowan | ADR Voice Casting |
Sound | Mickie McGowan | ADR Coordinator |
Art | Josh Cooley | Additional Storyboarding |
Sound | Tony Sereno | Sound Mix Technician |
Crew | Mario Andretti | Thanks |
Visual Effects | Rodrigo Blaas | Animation |
Art | Mark Andrews | Additional Storyboarding |
Crew | Tessa Swigart | Post Production Assistant |
Sound | Jonathan Null | Foley Editor |
Art | Dan Scanlon | Storyboard Artist |
Art | Ted Mathot | Additional Storyboarding |
Visual Effects | Brandon Onstott | CG Artist |
Editing | Brice R. Parker | Editorial Coordinator |
Writing | Enrico Casarosa | Story Artist |
Crew | Connor Funk | Thanks |
Crew | Chris Montan | Executive Music Producer |
Visual Effects | Bob Scott | Animation |
Writing | Jorgen Klubien | Screenplay |
Writing | Jorgen Klubien | Original Story |
Art | Jorgen Klubien | Additional Storyboarding |
Visual Effects | Jay Shuster | Character Designer |
Sound | George Doering | Musician |
Writing | Kiel Murray | Screenplay |
Writing | Phil Lorin | Screenplay |
Sound | David Slusser | Music Editor |
Sound | Tom MacDougall | Music Supervisor |
Directing | Bob Whitehill | Layout |
Visual Effects | Anthony Christov | Character Designer |
Sound | Tommy Morgan | Musician |
Sound | Sean England | Foley Recordist |
Sound | Larry Hopkins | Production Sound Mixer |
Visual Effects | Jason Boose | Animation |
Sound | Al Nelson | Assistant Sound Designer |
Sound | Gary Summers | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Sandra Ford Karpman | VFX Artist |
Writing | Adrian Ochoa | Story Coordinator |
Art | Brian Fee | Storyboard Artist |
Production | Erik Langley | Production Assistant |
Visual Effects | Buck Lewis | Visual Development |
Crew | Laura Leganza Reynolds | Manager of Operations |
Art | Dalton Grant | Additional Storyboarding |
Sound | Vince Caro | ADR Recordist |
Art | Nelson 'Rey' Bohol | Set Designer |
Camera | Jay Kriss | Camera Operator |
Sound | Dustin Cawood | Assistant Sound Editor |
Crew | Kevin Nolting | Second Film Editor |
Visual Effects | Bert Berry | CG Painter |
Sound | Frank Marocco | Musician |
Directing | Susan E. Levin | Script Supervisor |
Editing | Terry Claborn | Color Timer |
Sound | Steve Slanec | ADR Editor |
Sound | Bill Liston | Orchestrator |
Sound | Frank Rinella | Foley Mixer |
Sound | Jurgen Scharpf | Sound Mix Technician |
Art | Stephanie Hamilton | Art Department Coordinator |
Visual Effects | Michal Makarewicz | Animation |
Sound | Jonathan Sacks | Orchestrator |
Sound | Frank Wolf | Scoring Mixer |
Visual Effects | Mach Tony Kobayashi | VFX Artist |
Costume & Make-Up | Christina Garcia Weiland | Set Dressing Artist |
Visual Effects | Matt Nolte | Animation |
Visual Effects | Michael Stocker | Animation |
Crew | Luigi Passalacqua | Craft Service |
Crew | Gerald E. Hackett III | Security |
Production | John R. Anderson | Researcher |
Crew | David Sotnick | Systems Administrators & Support |
Lighting | Lloyd Bernberg | Lighting Artist |
Directing | Sungyeon Joh | Layout |
Lighting | Sungyeon Joh | Lighting Artist |
Visual Effects | Chris DiGiovanni | Animation Manager |
Visual Effects | Joshua Hollander | Visual Effects Producer |
Editing | Glenn Kasprzycki | Editorial Services |
Sound | Tom Boyd | Musician |
Sound | James Thatcher | Musician |
Editing | Amera Rizk | Editorial Production Assistant |
Directing | Sukwon Park | Layout |
Writing | David Skelly | Story Artist |
Sound | Kevin Connolly | Musician |
Production | Ray Felipe | Script Researcher |
Visual Effects | Tom Gately | Animation |
Visual Effects | Don Crum | Animation |
Visual Effects | Steve Mason | Animation |
Visual Effects | Jean-Claude Tran | Animation |
Visual Effects | Ian White | Animation |
Visual Effects | Sarah Mercey-Boose | Animation |
Writing | Maxwell Brace IV | Story Artist |
Sound | Charles Paley | Music Editor |
Sound | Christopher Barrick | Foley Editor |
Art | James S. Baker | Additional Storyboarding |
Visual Effects | Jon Reisch | VFX Artist |
Visual Effects | Dale Ruffolo | Modeling |
Lighting | Dale Ruffolo | Lighting Artist |
Visual Effects | Carlos Baena | Animation |
Production | Nick Berry | Production Coordinator |
Lighting | Jeremy Birn | Lighting Artist |
Lighting | Airton Dittz Jr. | Master Lighting Artist |
Art | Craig Foster | Title Designer |
Art | Craig Foster | Graphic Designer |
Visual Effects | Travis Hathaway | Animation |
Costume & Make-Up | Alison Leaf | Set Dressing Artist |
Writing | Matthew Luhn | Story Artist |
Visual Effects | Matt Majers | Animation |
Lighting | Andrew Pienaar | Lighting Artist |
Visual Effects | Brett Schulz | Animation |
Lighting | Michael Sparber | Lighting Artist |
Visual Effects | Anthony Ho Wong | Animation |
Editing | Anna Wolitzky | First Assistant Editor |
Production | Michael Kass | Researcher |
Production | Tony DeRose | Researcher |
Visual Effects | Jack Paulus | VFX Artist |
Visual Effects | Jack Paulus | Visual Effects Technical Director |
Editing | Tamsen Mitchell | Project Manager |
Crew | Chris Lasell | Systems Administrators & Support |
Crew | Matthew Lindahl | Systems Administrators & Support |
Crew | Terry Lee Moseley | Systems Administrators & Support |
Crew | Ian Westcott | Systems Administrators & Support |
Crew | Lars R. Damerow | Systems Administrators & Support |
Visual Effects | Patrick Guenette | Shading |
Lighting | Steven James | Lighting Artist |
Visual Effects | Michael Kilgore | Shading |
Visual Effects | Lisa Kim | Modeling |
Lighting | Ken Lao | Master Lighting Artist |
Crew | Josh Minor | Software Engineer |
Art | Shane M. Thomas | Art Department Manager |
Directing | Gabriel Schlumberger | Layout |
Sound | Don Williams | Musician |
Crew | Gabriel Benveniste | Systems Administrators & Support |
Crew | Ling Hsu | Systems Administrators & Support |
Crew | Jason 'Jayfish' Hull | Systems Administrators & Support |
Art | Patrick Siemer | Digital Storyboarding |
Crew | Nelson Siu | Systems Administrators & Support |
Crew | Elle Yoko Suzuki | Systems Administrators & Support |
Crew | Andy Thomas | Systems Administrators & Support |
Crew | Jay Weiland | Systems Administrators & Support |
Visual Effects | Brad Winemiller | VFX Artist |
Production | Andy Witkin | Researcher |
Crew | Wayne Wooten | Software Engineer |
Sound | Karl Vincent | Musician |
Visual Effects | Erdem Taylan | Visual Development |
Visual Effects | Erdem Taylan | VFX Artist |
Visual Effects | Dan Nguyen | Animation |
Visual Effects | Gary Bruins | VFX Artist |
Visual Effects | Jeremy Vickery | CG Artist |
Crew | Marlon Castro | Security |
Crew | Paul Chideya | Security |
Crew | BoB 'Naked BoB' Morgan | Systems Administrators & Support |
Crew | Jose Ignacio | Systems Administrators & Support |
Crew | James G. Dashe | Systems Administrators & Support |
Crew | Peter Ward | Systems Administrators & Support |
Visual Effects | Michael O'Brien | VFX Artist |
Visual Effects | Adam Burke | Animation |
Visual Effects | John Lee | Matte Painter |
Visual Effects | David Earl Smith | Animation |
Visual Effects | Michael Wu | Animation |
Visual Effects | Jaime Landes Roe | Animation |
Crew | Cynthia Slavens | Post Production Supervisor |
Crew | Michael Hitson | Security |
Crew | Jane Yen | Software Engineer |
Visual Effects | Andrew Butts | Shading |
Crew | Michael Chann | Software Engineer |
Crew | Martin Reddy | Software Team Lead |
Crew | Kiril Vidimce | Software Engineer |
Crew | Gordon D.B. Cameron | Software Engineer |
Crew | Ross Dickinson | Systems Administrators & Support |
Crew | Will Phan | Systems Administrators & Support |
Crew | Auburn C. 'Aubie' Schmidt | Systems Administrators & Support |
Lighting | Keith Cormier | Lighting Artist |
Crew | Malcolm Blanchard | Software Engineer |
Crew | Lucas Ives | Software Engineer |
Crew | Mark Leone | Software Engineer |
Visual Effects | Marco da Silva | Animation |
Crew | Brendan Donohoe | Software Engineer |
Crew | Tom Lokovic | Software Engineer |
Crew | Chris Schoeneman | Software Engineer |
Crew | Paul Strauss | Software Engineer |
Crew | Gareth Davis | Software Team Lead |
Crew | Jerremy Holland | Software Team Lead |
Crew | Susan Fisher Fong | Software Engineer |
Crew | Keith Kops | Security |
Crew | Candelaria Lozano | Craft Service |
Crew | Guillermo Segovia | Craft Service |
Crew | Osvaldo Tomatis | Craft Service |
Crew | Olga Velaszquez | Craft Service |
Crew | Marie Nilsson | Craft Service |
Crew | Bob Roden | Legal Services |
Crew | Kristine Javier | Security |
Crew | Noah Skinner | Security |
Visual Effects | Neil Blevins | CG Artist |
Directing | Evan Pontoriero | Layout |
Visual Effects | Evan Pontoriero | Modeling |
Crew | John Zudell | Thanks |
Crew | Ryan Pemberton | Thanks |
Crew | Antonio Ghini | Thanks |
Crew | Jay Faye | Thanks |
Visual Effects | Japeth Pieper | CG Painter |
Visual Effects | Keith Daniel Klohn | VFX Artist |
Visual Effects | David MacCarthy | VFX Artist |
Visual Effects | David MacCarthy | Visual Effects Technical Director |
Visual Effects | Ferdi Scheepers | VFX Artist |
Visual Effects | Kamal Mistry | Shading |
Visual Effects | Kamal Mistry | VFX Artist |
Crew | Brad Kane | Special Effects Coordinator |
Visual Effects | Brad Kane | Visual Effects Coordinator |
Visual Effects | Ernesto Nemesio | Matte Painter |
Visual Effects | Paul Topolos | Matte Painter |
Visual Effects | Andy Whittock | Shading |
Visual Effects | Holly Lloyd | Visual Effects |
Directing | Cortney Armitage | Layout |
Directing | Suny Behar | Layout |
Editing | David Lortsher | Colorist |
Sound | Lydia Paweski | Music Coordinator |
Sound | Bruce Morganthaler | Musician |
Sound | Gabe Witcher | Musician |
Sound | Greg Huckins | Musician |
Crew | Lisa S. Young | Software Engineer |
Crew | Kristen Light | Craft Service |
Crew | Dana Basinger | Projection |
Editing | Karen Dunn | Project Manager |
Editing | Kay Seirup | Project Manager |
Editing | Renee Adams | Project Manager |
Writing | Tom Sanocki | Characters |
Crew | Francisco Figueroa | Craft Service |
Sound | Mark Rinaldi | Dialogue Editor |