เกรมลินส์ ปีศาจซน (1984)
หนุ่มน้อย บิลลี่ ได้สัตว์ประหลาดน่ารักตัวหนึ่งมาเลี้ยงไว้ดูเล่น แต่เขากลับละเมิดข้อห้ามสำหรับเจ้าประหลาดตัวนี้ ทำให้มันแตกพันธุ์กลายเป็นปิศาจที่ก่อความวุ่นวายและน่ากลัว
Director: Joe Dante
Zach Galligan Billy Peltzer |
|
Phoebe Cates Kate Beringer |
|
Hoyt Axton Randall Peltzer |
|
Frances Lee McCain Lynn Peltzer |
|
Corey Feldman Pete Fountaine |
|
Keye Luke Grandfather (Mr. Wing) |
|
John Louie Chinese Boy |
|
Dick Miller Murray Futterman |
|
Jackie Joseph Sheila Futterman |
|
Polly Holliday Ruby Deagle |
|
Judge Reinhold Gerald Hopkins |
|
Edward Andrews Mr. Corben |
|
Belinda Balaski Mrs. Joe Harris |
|
Scott Brady Sheriff Frank |
|
Susan Burgess Little Girl |
|
Harry Carey, Jr. Mr. Anderson |
|
Donald Elson Man on Street |
|
Jonathan Banks Deputy Brent |
|
Glynn Turman Roy Hanson |
|
Chuck Jones Mr. Jones |
|
Arnie Moore Pete's Father |
|
Danny Llewelyn Hungry Child |
|
Lois Foraker Bank Teller |
|
Kenny Davis Dorry |
|
Nicky Katt Schoolchild |
|
Tracy Wells Schoolchild |
|
John C. Becher Dr. Molinaro |
|
Gwen Willson Mrs. Molinaro |
|
Joe Brooks Dave Meyers (Santa) |
|
Jim McKrell Lew Landers (WDHB-TV reporter) |
|
Frank Welker Stripe / Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Howie Mandel Gizmo (voice) |
|
Fred Newman Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Mark Dodson Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Michael Winslow Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Peter Cullen Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Bob Bergen Mogway / Gremlins (voice) |
|
Michael Sheehan Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Bob Holt Mogwai / Gremlins (voice) |
|
Don Steele Rockin' Ricky Rialto (voice) |
|
Jerry Goldsmith Pay-Phone Patron (uncredited) |
|
Steven Spielberg Man in Electric Wheelchair (uncredited) |
|
Paul Acerno Man Wearing Sunglasses on Payphone at Convention (uncredited) |
|
Tom Bergeron TV News Reporter (uncredited) |
|
Bob Harks Townsman (uncredited) |
|
Brad Kesten Mogwi / Gremlins / Additional Voices (uncredited) |
|
Marvin Miller Robby the Robot (voice) (uncredited) |
|
Dean Rader Duval Ron (uncredited) |
|
William Schallert Father Bartlett (uncredited) |
|
Kenneth Tobey Mobil Gas Station Attendant (uncredited) |
Sound | Mark A. Mangini | Supervising Sound Editor |
Production | Steven Spielberg | Executive Producer |
Crew | Steven Spielberg | Presenter |
Production | Kathleen Kennedy | Executive Producer |
Production | Frank Marshall | Executive Producer |
Sound | Richard L. Anderson | Supervising Sound Editor |
Sound | Jerry Goldsmith | Original Music Composer |
Directing | Joe Dante | Director |
Camera | Michael A. Jones | Camera Operator |
Sound | Ken King | Production Sound Mixer |
Art | Jackie Carr | Set Decoration |
Art | James H. Spencer | Production Design |
Writing | Chris Columbus | Writer |
Production | Michael Finnell | Producer |
Sound | Noel Regney | Original Music Composer |
Camera | John Hora | Director of Photography |
Editing | Tina Hirsch | Editor |
Production | Susan Arnold | Casting |
Costume & Make-Up | Greg LaCava | Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Cheri Ruff | Hairstylist |
Sound | Kenneth Hall | Music Editor |
Crew | Bob MacDonald Jr. | Special Effects |
Crew | Mike H. McGaughy | Stunts |
Crew | Mike H. McGaughy | Stunt Coordinator |
Crew | Rudy Doucette | Stunts |
Crew | Terry Leonard | Stunt Coordinator |
Editing | Tom Finan | Assistant Editor |
Sound | Bill Varney | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Chris Walas | Creature Design |
Directing | James Quinn | First Assistant Director |
Sound | Joan Rowe | Foley Artist |
Sound | Arthur Morton | Orchestrator |
Sound | Steve Maslow | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | John Roesch | Foley Artist |
Crew | Rosemary Johnston | Stunts |
Sound | Stephen Purvis | Dialogue Editor |
Art | William F. Matthews | Set Designer |
Production | Phil Rawlins | Unit Production Manager |
Camera | Lex Rawlins | Second Assistant Camera |
Directing | Carol Green | Second Assistant Director |
Sound | Warren Hamilton Jr. | Sound Editor |
Costume & Make-Up | Linda Matthews | Costume Supervisor |
Sound | Kevin O'Connell | Sound Re-Recording Mixer |
Camera | Ralph Nelson Jr. | Still Photographer |
Crew | Robert Neilson | Transportation Coordinator |
Art | Marty Wunderlich | Property Master |
Crew | Dave Robling | Transportation Captain |
Directing | Kenneth Gilbert | Script Supervisor |
Crew | Rob Harris | Unit Publicist |
Sound | David E. Stone | Sound Editor |
Art | Michael Muscarella | Construction Coordinator |
Crew | Gene McLaughlin | Stunts |
Production | Karen Shaw | Production Secretary |
Lighting | Norman Harris | Gaffer |
Camera | Richard Moran | Key Grip |
Editing | Donah Bassett | Negative Cutter |
Sound | Douglas Vaughan | Boom Operator |
Camera | Norman Cattell | First Assistant Camera |
Visual Effects | Rocco Gioffre | Matte Painter |
Editing | Robert Raring | Color Timer |
Sound | Tim Mangini | Assistant Sound Editor |
Camera | William Kenney | Dolly Grip |
Lighting | Ron Kenyon | Best Boy Electric |
Art | Bruce Edwin Gregory | Assistant Property Master |
Camera | Robert Miller | Best Boy Grip |
Costume & Make-Up | Norman A. Burza | Costume Supervisor |
Crew | Ray Berwick | Animal Coordinator |