ทรานสปอร์ตเตอร์ 2 : ภารกิจฮึด...เฆี่ยนนรก (2005)
แฟรงค์ มาร์ติน (เจสัน สเตทแฮม) เป็นสุดยอดในธุรกิจนี้ จากอดีตหน่วยรบรับจ้างพิเศษ เขาได้กลายมาเป็น “ผู้ขนของ” มืออาชีพ ซึ่งลำเลียงทั้งสิ้นค้า คน หรืออะไรก็ตามแต่ เขาจะส่งมันไปถึงที่หมายอย่างง่ายๆ... โดยไม่มีคำถามแต่อย่างใด แฟรงค์ย้ายจากฝั่งเมดิเตอร์เรเนี่ยนของฝรั่งเศส มาอยู่ที่ไมอามี่ ซึ่งเป็นที่ที่เขาได้ให้ความช่วยเหลือจากเพื่อน แฟรงค์รับงานเป็นพนักงานขับรถ ให้กับครอบครัวบิลลิ่งส์ที่แสนจะมั่งคั่ง มีสิ่งที่ไม่มากนัก ที่จะทำให้ผู้ขนของอย่างแฟรงค์ประหลาดใจ แต่เด็กน้อย แจ๊ค บิลลิ่งส์ (ฮันท์เตอร์ แคลรี่) ก็ทำได้ แฟรงค์ผูกพันกับแจ๊คซึ่งมีอายุ 6 ขวบ ซึ่งเขาต้องขับรถรับส่งเด็กชายไปโรงเรียน แต่เมื่อแจ๊คโดนลักพาตัวไป แฟรงค์ต้องใช้ความสามารถด้านการรบพิเศษที่เขาเคยผ่าน เพื่อเข้ามาช่วยเด็กชาย และทำลายแผนใหญ่ของพวกลักพาตัว ที่จะปลดปล่อยเชื้อไวรัส ที่สามารถฆ่าใครก็ได้ที่สัมผัสมัน...
Director: Louis Leterrier
Jason Statham Frank Martin |
|
Amber Valletta Audrey Billings |
|
Alessandro Gassmann Gianni Chellini |
|
Kate Nauta Lola |
|
Matthew Modine Jefferson Billings |
|
Jason Flemyng Dimitri |
|
Keith David Stappleton |
|
Hunter Clary Jack Billings |
|
Shannon Briggs Max |
|
François Berléand Inspector Tarconi |
|
Raymond Tong Rastaman |
|
George Kapetan Dr. Sonovitch |
|
Jeff Chase Vasily |
|
Gregg Weiner Tipov |
|
Gregg Davis Techie at Billings |
|
AnnaLynne McCord Car Jacking Girl |
|
Reggie Pierre Car Jacker |
|
Elie Thompson Car Jacker |
|
Adam Faldetta Car Jacker |
|
Michael House Car Jacker |
|
Tim Ware Hoffman |
|
Liv Davalos Maier TV News Announcer |
|
Damaris Justamante Receptionist |
|
Andy Horne Dr. Koblin |
|
Doug MacKinnon U.S. Marshal Smith |
|
Marc Macaulay U.S. Marshal Brown |
|
Bill Wilson Agent at Billings House |
|
Robert Small Government Doctor |
|
Jim R. Coleman Robot Tech |
|
Heath Kelts Security Agent |
|
Chris Campbell Security Agent |
|
Paul Tei Tech in Van |
|
Ernest Harden Jr. Billings Aide |
|
Tim Powell U.S. Marshal at Robot Site |
|
Shelah Marie Nurse |
|
Tom Derek U.S. Marshal at Stakeout |
|
Serafin Falcon Sniper |
|
Max Osterweis The Phone's Man |
|
Laurence Gormezano TV News Announcer Helicopter |
|
Jay Amor Gianni Thug (uncredited) |
|
Zafer Atassi Gianni's Thug (uncredited) |
|
Scott Dale Gianni Thug (uncredited) |
|
Vincent De Paul Head of Billings' Security (uncredited) |
|
Patricio Doren Delegate (uncredited) |
|
Roberto Escobar Jet Pilot (uncredited) |
|
Richard Fitzpatrick Security Agent (uncredited) |
|
Jesse Holland U.S. Marshal (uncredited) |
|
Erik Joseph U.S. Marshal (uncredited) |
|
Elissa Kapneck Tourist (uncredited) |
|
Dave Knight Rickenbacker Tollbooth Worker (uncredited) |
|
Jeff Moldovan Gianni Thug (uncredited) |
|
Bruce Perkins U.S. Marshal (uncredited) |
|
Frank Tedesco Mysterious Onlooker (uncredited) |
|
Erik Townsend U.S. Marshal (uncredited) |
|
Cleveland Markus Walton Onlooker (uncredited) |
|
Ron Madoff Police Officer |
|
Martin Wright Commander |
Production | Luc Besson | Producer |
Writing | Luc Besson | Characters |
Writing | Luc Besson | Writer |
Writing | Robert Mark Kamen | Characters |
Writing | Robert Mark Kamen | Writer |
Crew | Tim Gilbert | Stunts |
Crew | Mark De Alessandro | Stunts |
Sound | Christophe Bourreau | Foley Artist |
Directing | Louis Leterrier | Director |
Camera | Mitchell Amundsen | Director of Photography |
Crew | Terry Leonard | Stunts |
Production | Steven Chasman | Producer |
Directing | Corey Yuen | Second Unit Director |
Sound | Alexandre Azaria | Original Music Composer |
Editing | Christine Lucas Navarro | Editor |
Crew | Eric Bassoff | Post Production Supervisor |
Editing | Vincent Tabaillon | Editor |
Directing | Mehdi Sayah | Assistant Director |
Production | Mehdi Sayah | Assistant Production Manager |
Production | Terry Miller | Executive Producer |
Production | Terry Miller | Unit Production Manager |
Crew | David Belle | Stunts |
Costume & Make-Up | Bobbie Read | Costume Designer |
Production | David Lai Dai-Wai | Associate Producer |
Crew | Artie Malesci | Stunt Coordinator |
Directing | Artie Malesci | Second Unit Director |
Crew | Andy Davis | Compositor |
Crew | Frank Ferrara | Stunt Driver |
Crew | Tim Bell | Stunts |
Crew | Michael Waxman | Stunts |
Production | Michael Waxman | Associate Producer |
Directing | Michael Waxman | First Assistant Director |
Costume & Make-Up | Gianna Sparacino | Hairstylist |
Crew | Jay Amor | Stunts |
Crew | Phil Culotta | Stunt Double |
Crew | Michel Julienne | Stunt Coordinator |
Art | Rosa Palomo | Art Direction |
Crew | Angelina Assereto | Stunts |
Directing | Ty Arnold | Second Assistant Director |
Crew | Thirl Haston | Stunt Driver |
Costume & Make-Up | Jeni Lee Dinkel | Key Makeup Artist |
Art | J. Mark Harrington | Production Design |
Costume & Make-Up | Lee Grimes | Makeup Artist |
Crew | Steven Ritzi | Stunts |
Production | Ed Arenas | Casting |
Directing | Melinda Taksen | Script Supervisor |
Visual Effects | Tarn Fox | Visual Effects Coordinator |
Sound | Aymeric Devoldère | Sound Editor |
Crew | Keith Adams | Stunts |
Visual Effects | David B. Moulder | Visual Effects Producer |
Crew | Don Abbatiello | Stunts |
Visual Effects | Robert Rossello | Visual Effects Supervisor |
Costume & Make-Up | Florence Batteault | Key Makeup Artist |
Sound | Sébastien Jeannot | Assistant Sound Editor |
Directing | Jillian Amburgey | Script Supervisor |
Visual Effects | Jay Randall | Visual Effects Supervisor |
Directing | Joan Puma | Script Supervisor |
Visual Effects | Gregory Galliani | Modeling |
Costume & Make-Up | Rod Ortega | Key Hair Stylist |
Crew | William Scharpf | Stunts |
Crew | Tom Bahr | Stunts |
Crew | Cort Hessler | Stunts |
Crew | Chick Bernhard | Stunts |
Art | Barbara Peterson-Malesci | Set Decoration |
Sound | Tristan Jaoul | Assistant Sound Editor |
Crew | Sammy Maloof | Stunt Driver |
Sound | Vincent Milner | Assistant Foley Artist |
Sound | Jon Goc | Assistant Sound Editor |
Production | Elayne Keratsis | Production Supervisor |
Production | Elayne Keratsis | Associate Producer |
Directing | Melanie Grefé | First Assistant Director |
Sound | Dominique Lacour | Sound Mixer |
Crew | Karin Justman | Stunts |
Crew | Scott Dale | Stunts |
Visual Effects | Joseph Bailey | Visual Effects |
Directing | Jonathan McGarry | First Assistant Director |
Sound | Alexis Place | Assistant Foley Artist |
Directing | Kellie JoTackett | Second Second Assistant Director |
Crew | Amy Tomberlin Cheek | Stunts |
Crew | Janine Mitchell | Stunt Driver |
Visual Effects | David Ziek | Visual Effects Coordinator |
Costume & Make-Up | Diane Maurno | Key Makeup Artist |
Visual Effects | Mitch Deoudes | Visual Effects |
Crew | Alisa Hensley | Stunt Double |
Crew | Pascal Lavanchy | Stunt Double |
Directing | Bac DeLorme | Second Assistant Director |
Sound | Alexandre Widmer | Supervising Sound Editor |
Crew | Charlie Estepp | Stunt Driver |
Crew | Pete Turner | Stunts |
Visual Effects | Mathew Lamb | VFX Artist |
Directing | Diane Calhoun | Second Second Assistant Director |
Crew | Kevin Ball | Stunt Double |
Crew | Denise Gallo | Stunts |
Crew | Rosie Bernhard | Stunts |
Crew | Stacy Courtney | Stunts |
Crew | Rich Minga | Stunts |
Directing | Vincent Champagniac | First Assistant Director |
Crew | Kathryn Faison | Stunts |
Sound | Nicolas Bourgeois | Assistant Sound Editor |
Production | Andrés Lugo | Unit Production Manager |
Directing | Pierre Saint Blanquat | Assistant Director Trainee |
Production | Marie-Odile Bertot | Executive In Charge Of Production |
Crew | Raymond Tong | Stunts |
Crew | Adam Faldetta | Stunts |
Production | Melissa Hirschenson | Casting |
Crew | Alexis Bahr | Stunts |
Crew | Mindy Borkson | Stunts |
Crew | Cristy Fuentefria | Stunts |
Crew | Courtney Paige Kramer | Stunt Driver |