สปีชี่ส์ สายพันธุ์มฤตยู...สวยสูบนรก (1995)
เมื่อมนุษย์โลก ได้รับการติดต่อจากมนุษย์ต่างดาว และได้ส่งรหัสสายพันธุ์ DNA มาให้ พวกนักวิทยาศาสตร์จึงได้ นำมาใส่ในตัวอ่อนของมนุษย์ ในส่วนของการวิวัฒนาการมากกว่ามนุษย์ปรกติถึง 10 เท่า ตัวอ่อนได้เติบโตขึ้นอย่างรวดเร็วและมีชื่อว่า ซีล เมื่อนักวิทยาศาสตร์ได้ตระหนักว่าได้เกิดการผิดพลาดขึ้นจนยากที่จะควบคุมจึงคิดทำลายซีลซะ เมื่อถูกคุกคามสัญชาติญาณการมีชีวิตรอดจึงเกิดขึ้น ซีลได้หลบหนีออกมาได้ และเป้าหมายของเธอก็คือทำ การขยายพันธุ์บนโลกให้มากที่สุด
Director: Roger Donaldson
Natasha Henstridge Sil |
|
Ben Kingsley Xavier Fitch |
|
Michael Madsen Preston Lennox |
|
Marg Helgenberger Dr. Laura Baker |
|
Alfred Molina Dr. Stephen Arden |
|
Forest Whitaker Dan Smithson, Empath |
|
Michelle Williams Young Sil |
|
Jordan Lund Aide |
|
Herta Ware Mrs. Morris |
|
William Utay Colleague |
|
Don Fischer Aide |
|
Scott McKenna Train Hobo |
|
Virginia Morris Mother |
|
Jayne Luke Snack Shop Clerk |
|
David K. Schroeder German Tourist |
|
David Jensen Conductor |
|
Esther Scott Female Conductor |
|
Shirley Prestia Victoria Roth, Ph.D. |
|
David Selburg Government Man |
|
Melissa Bickerton Fitch's Secretary |
|
Lucy Rodriguez Wedding Dress Saleswoman |
|
Scott Sproule Team Driver |
|
Stogie Kenyatta Cop |
|
Gary Bullock Motel Clerk |
|
Susan Hauser Lab Worker |
|
William Bumiller Club Bouncer |
|
Caroline Barclay Drunken Girl |
|
Matthew Ashford Guy in Club |
|
Anthony Guidera Robbie, Guy Picking Up Sil |
|
Sara Lise Screaming Woman |
|
Whip Hubley John Carey |
|
Patricia Belcher Hospital Admittance Clerk |
|
Richard Fancy Hospital Doctor |
|
Leslie Ishii Hospital Nurse |
|
Marliese Schneider Abducted Woman |
|
Robert Mendelson Homeless Man |
|
Pamela Cook Commercial Model |
|
Lisa Liberati Bathroom Bimbo |
|
Ed Stone Waiter |
|
Dendrie Taylor Marie |
|
Kurtis Burow Baby Boy |
|
Dana Hee Creature Performer |
|
Frank Welker Alien Sil (voice) |
|
Justin Armao Bystander (uncredited) |
|
Jellybean Benítez Club DJ (uncredited) |
|
Greg Bronson Special Forces (uncredited) |
|
Jimmy Chunga Commando (uncredited) |
|
James Ent Lt. Steele (uncredited) |
|
Roman Güttinger Doctor (uncredited) |
|
Christopher Ivins Soldier (uncredited) |
|
Zak Knutson Club Doorman (uncredited) |
|
Coati Mundi Conga Player (uncredited) |
|
Jason Newell Special Forces (uncredited) |
Production | Lloyd Phillips | Production Consultant |
Production | Amanda Mackey | Casting |
Production | Cathy Sandrich Gelfond | Casting |
Production | Mark Egerton | Associate Producer |
Directing | Mark Egerton | First Assistant Director |
Editing | Conrad Buff IV | Editor |
Sound | Nicholas R. Allen | Boom Operator |
Crew | Ray Lykins | Stunt Double |
Art | H. R. Giger | Conceptual Design |
Sound | Christopher Young | Original Music Composer |
Sound | Christopher Young | Orchestrator |
Art | Jackie Carr | Set Decoration |
Crew | Charles Croughwell | Stunts |
Crew | Jeff Jarvis | Special Effects Coordinator |
Camera | Todd Griffith | Dolly Grip |
Art | John Muto | Production Design |
Art | Dan Webster | Art Direction |
Editing | Joel Negron | Assistant Editor |
Camera | Andrzej Bartkowiak | Director of Photography |
Directing | Roger Donaldson | Director |
Art | Keith P. Cunningham | Art Department Coordinator |
Visual Effects | Richard Edlund | Visual Effects Supervisor |
Costume & Make-Up | Joe I. Tompkins | Costume Design |
Art | Lauren E. Polizzi | Assistant Art Director |
Camera | Stephen St. John | Steadicam Operator |
Sound | Robert Fernandez | Scoring Mixer |
Costume & Make-Up | Margo Baxley | Costume Supervisor |
Sound | Jellybean Benítez | Music Supervisor |
Production | Frank Mancuso Jr. | Producer |
Production | Dennis Feldman | Producer |
Writing | Dennis Feldman | Author |
Production | David Streit | Executive Producer |
Production | David Streit | Unit Production Manager |
Camera | Steve Adcock | First Assistant Camera |
Lighting | Peter Davidian | Assistant Chief Lighting Technician |
Sound | Dan Wallin | Scoring Mixer |
Camera | Dylan Goss | First Assistant Camera |
Sound | Rick Canelli | ADR Recordist |
Crew | John-Clay Scott | Stunts |
Crew | Cliff Fleming | Aerial Coordinator |
Crew | Max Kleven | Stunt Coordinator |
Editing | Jonathan Null | First Assistant Editor |
Art | Robert J. Visciglia Sr. | Property Master |
Crew | Jeffrey D. Stevens | Set Medic |
Costume & Make-Up | Kenny Myers | Makeup Department Head |
Crew | Donna Evans | Stunts |
Crew | Andy Gill | Stunts |
Camera | Terry Bowen | Camera Operator |
Production | Christian Clarke | Key Set Production Assistant |
Writing | Ricardo F. Delgado | Storyboard |
Crew | Debbie Evans | Stunts |
Camera | Melinda Sue Gordon | Still Photographer |
Crew | Nancy Young | Stunts |
Art | Chris Snyder | Construction Coordinator |
Crew | Eddie Lee Voelker | Transportation Coordinator |
Art | Gary Gagliardo | Construction Foreman |
Art | Mick Cukurs | Set Designer |
Sound | Dianna Stirpe | Dialogue Editor |
Crew | David Linck | Unit Publicist |
Sound | Thomas Milano | Supervising Music Editor |
Crew | Evan Jacobs | Pyrotechnician |
Production | Curtis Collins | Assistant Location Manager |
Crew | John Cade | Stunts |
Production | Elizabeth Lang | Casting Associate |
Costume & Make-Up | Nina Paskowitz | Hair Department Head |
Costume & Make-Up | Tracey Levy | Assistant Makeup Artist |
Camera | Gregory W. Smith | First Assistant Camera |
Art | Hugo Herrera | Greensman |
Directing | Faye Brenner | Script Supervisor |
Crew | Pat Romano | Stunts |
Art | Guy Hietala | Set Painter |
Camera | John Philpotts | Additional Photography |
Sound | Mark Jan Wlodarkiewicz | Sound Effects Editor |
Costume & Make-Up | D.J. Plumb | Key Hair Stylist |
Camera | Randy Feemster | Additional Camera |
Costume & Make-Up | Geri B. Oppenheim | Key Makeup Artist |
Crew | Johnny Knight | Carpenter |
Sound | Lee Orloff | Sound Recordist |
Crew | John Charles | Software Engineer |
Sound | Pete Anthony | Orchestrator |
Crew | John Bullard | Propmaker |
Sound | Jennifer Myers | Foley Artist |
Editing | Dennis McNeill | Color Timer |
Visual Effects | Xye | Visual Effects |
Sound | Bob Edwards | Sound Re-Recording Mixer |
Editing | Clarinda Wong | Assistant Editor |
Crew | Joni Avery | Stunts |
Camera | Mark 'Boylee' Boyle | Camera Loader |
Lighting | Bobby Burton | Chief Lighting Technician |
Art | Tim Donelan | Leadman |
Costume & Make-Up | Janine Cavoto | Set Dressing Supervisor |
Costume & Make-Up | Robert Bleckman | Set Dressing Artist |
Art | Dan Perri | Title Designer |
Lighting | Mike Weathers | Lighting Technician |
Visual Effects | John Mann | Animation Director |
Visual Effects | Patrick Phillips | Visual Effects |
Camera | Richard A. Kelley | Assistant Camera |
Editing | Gary Burritt | Negative Cutter |
Crew | Lanier Edwards | Stunts |
Sound | Tom Boyd | Musician |
Visual Effects | Olivier Sarda | Digital Compositors |
Sound | David Franklin Bergad | Assistant Sound Editor |
Production | Richard Davis, Jr. | Location Manager |
Production | Pamela Alessandrelli | Assistant Production Coordinator |
Art | John Tyrrell | Painter |
Art | Francis N. 'Lucky' Costello | Standby Painter |
Production | Joe Fordham | Production Coordinator |
Art | Lee A. Steadman | Location Scout |
Crew | Denise Lynne Roberts | Stunts |
Camera | Jeff Homolya | Camera Department Manager |
Crew | Paul J. Memmi | Translator |
Crew | Stan Harrison | Video Assist Operator |
Directing | Robert Leveen | Second Assistant Director |
Crew | Alan Barnett | Digital Effects Supervisor |
Visual Effects | Karin Joy | Visual Effects Coordinator |
Crew | Wayne Roberts | Transportation Captain |
Crew | Cheryl Gilbert | Stand In |
Crew | Lisa McCullough | Stunts |
Art | Ruth Caspary | Art Department Assistant |
Art | Tomas Mulrooney | Sculptor |
Camera | Cary Griffith | Key Grip |
Crew | Holly Schiffer | Choreographer |
Crew | Jon Gardner | Craft Service |
Crew | Moon Han | Systems Administrators & Support |
Crew | Theo Waddell | Visual Effects Editor |
Lighting | Doug Byers | Electrician |
Sound | Richard Duarte | Foley Mixer |
Sound | George A. Martin | Music Editor |
Sound | Jay Boekelheide | Supervising Sound Editor |
Crew | Ruth Ann Crudup-Brown | Studio Teachers |
Production | Jackie Caydam | Administration |
Sound | Thomas J. O'Connell | ADR Mixer |
Visual Effects | Michael Chang | Matte Painter |
Costume & Make-Up | Adrienne Childers | Costumer |
Production | Katy Tatian-Genovese | Assistant Accountant |
Directing | Suzie Pelissier | Second Second Assistant Director |
Art | Ethan Van Hecke | Assistant Property Master |
Art | Grant Shaffer | Storyboard Artist |
Sound | Jim Pasque | Foley Recordist |
Camera | Gregg Guellow | Second Company Grip |
Editing | Jim Eustermann | Project Manager |
Production | Sonia Apodaca | Location Coordinator |
Production | Sara Feldman | Art Department Production Assistant |
Production | Ginger Reynolds | Executive Assistant |
Production | Mark Habegger | Production Assistant |
Crew | Sean Phillips | Technical Advisor |
Crew | Gina Angela Ritchie | Stunts |