ลอเรนซ์แห่งอาราเบีย (1962)
ภาพยนตร์รางวัลออสการ์ชิ้นนี้ เล่าเรื่องจริงของ ทีอี ลอว์เรนซ์ ผู้ที่ช่วยให้ชนเผ่าชาวอาหรับที่ทำสงครามกันให้หันมาจับมือกันเพื่อตอบโต้ชาวเติร์กในสงครามโลกครั้งที่หนึ่ง
Director:
David Lean
Writers:
Michael Wilson, Robert Bolt.
Peter O'Toole T.E. Lawrence |
|
Alec Guinness Prince Feisal |
|
Anthony Quinn Auda abu Tayi |
|
Jack Hawkins General Allenby |
|
Omar Sharif Sherif Ali |
|
José Ferrer Turkish Bey |
|
Anthony Quayle Colonel Harry Brighton |
|
Claude Rains Mr. Dryden |
|
Arthur Kennedy Jackson Bentley |
|
Donald Wolfit General Murray |
|
I.S. Johar Gasim |
|
Gamil Ratib Majid |
|
Michel Ray Farraj |
|
John Dimech Daud |
|
Zia Mohyeddin Tafas |
|
Howard Marion-Crawford Medical Officer |
|
Jack Gwillim Club Secretary |
|
Hugh Miller R.A.M.C. Colonel |
|
John Barry MP in Map Room (uncredited) |
|
Bruce Beeby Captain at Officer's Club (uncredited) |
|
Fred Bennett Sergeant at Cairo Headquarters (uncredited) |
|
John Bennett Arab Sheik (uncredited) |
|
Steve Birtles Motor Bike Rider (uncredited) |
|
Robert Bolt Officer with Pipe Gazing at Lawrence (uncredited) |
|
Peter Burton Damascus Sheik (uncredited) |
|
J.R.M. Chapman Extra (uncredited) |
|
Barbara Cole Nurse (uncredited) |
|
Basil Dignam Cavalry General at Field Briefing (uncredited) |
|
Peter Dukelow Driver in Cairo (uncredited) |
|
Mohamed El Habachi Talal (uncredited) |
|
Kenneth Fortescue Allenby's Aide (uncredited) |
|
Harry Fowler William Potter (uncredited) |
|
James Hayter Sheik in Arab Council (uncredited) |
|
Jack Hedley Reporter (uncredited) |
|
Rafael Hernández Turkish Soldier (uncredited) |
|
Noel Howlett Vicar at St. Paul's (uncredited) |
|
Patrick Kavanagh Staff Major - Murray's Aide (uncredited) |
|
David Lean Motorcyclist by Suez Canal (uncredited) |
|
Ian MacNaughton Michael George Hartley (uncredited) |
|
Clive Morton Artillery General at Field Briefing (uncredited) |
|
Daniel Moynihan Officer in Officer's Club (uncredited) |
|
Henry Oscar Silliam (uncredited) |
|
George Plimpton Bedouin (uncredited) |
|
Bryan Pringle Driver (uncredited) |
|
Ernie Rice Mourner (uncredited) |
|
Robert Rietti Majid (voice) (uncredited) |
|
John Robinson Infantry General at Field Briefing (uncredited) |
|
Norman Rossington Corporal Jenkins (uncredited) |
|
John Ruddock Elder Harith (uncredited) |
|
Fernando Sancho Turkish Sergeant (uncredited) |
|
Stuart Saunders Regimental Sergeant Major (uncredited) |
|
Cyril Shaps Bartender in Officer's Club (uncredited) |
|
Jack Sharp Mourner (uncredited) |
|
George Spence Mourner (uncredited) |
|
Roy Stevens Truck Driver (uncredited) |
|
Graham Tonbridge Mourner (uncredited) |
|
Barry Warren Arab Sheik (uncredited) |
Editing | Ray Lovejoy | Assistant Editor |
Sound | Winston Ryder | Sound Editor |
Sound | Maurice Jarre | Original Music Composer |
Art | Terence Marsh | Assistant Art Director |
Editing | Anne V. Coates | Editor |
Production | Sam Spiegel | Producer |
Crew | Cliff Richardson | Special Effects |
Art | John Stoll | Art Direction |
Costume & Make-Up | Charles E. Parker | Makeup Artist |
Camera | Freddie Young | Director of Photography |
Production | Maude Spector | Casting |
Production | Douglas Twiddy | Location Manager |
Sound | John Cox | Sound |
Directing | David Lean | Director |
Art | Anthony Masters | Art Direction |
Writing | Michael Wilson | Screenplay |
Writing | Robert Bolt | Screenplay |
Art | John Box | Production Design |
Editing | Norman Savage | Editorial Services |
Art | Dario Simoni | Set Decoration |
Costume & Make-Up | Phyllis Dalton | Costume Design |
Crew | Eddie Fowlie | Property Master |
Crew | Nicolas Roeg | Second Unit Cinematographer |
Crew | Wally Veevers | Special Effects |
Production | John Palmer | Production Manager |
Sound | Morris Stoloff | Music Coordinator |
Directing | Roy Stevens | Assistant Director |
Camera | Ernest Day | Camera Operator |
Sound | Gerard Schurmann | Orchestrator |
Camera | Mike Fox | Focus Puller |
Directing | Barbara Cole | Script Supervisor |
Costume & Make-Up | John Wilson-Apperson | Costume Design |
Art | George Richardson | Assistant Art Director |
Art | Tony Rimmington | Assistant Art Director |
Art | Roy Rossotti | Assistant Art Director |
Crew | Paddy Cunningham | Sound Recordist |
Crew | Ken Buckle | Stunts |
Directing | Bryan Coates | Assistant Director |
Sound | Lawrence Ashmore | Orchestrator |
Costume & Make-Up | A. G. Scott | Hairstylist |
Production | Tadeo Villalba | Unit Production Manager |
Production | R.L.M. Davidson | Production Manager |
Lighting | Steve Birtles | Gaffer |
Art | Peter Dukelow | Construction Coordinator |
Editing | John Dowdell | Color Timer |
Directing | Lee Turner | Script Supervisor |
Production | Pat Moon | Production Secretary |
Camera | Kenneth J. Withers | Focus Puller |
Production | Maureen Whitty | Production Secretary |
Production | Noreen Hipwell | Production Secretary |