ไฟนอล เดสติเนชั่น 1 : 7 ต้องตาย โกงความตาย (2000)
อเล็กซ์ บราวนิ่ง กำลังจะขึ้นเครื่องบินเดินทางไปปารีสเพื่อทัศนศึกษา ร่วมกับเพื่อนนักเรียนไฮสคูลอีก 40 คน ระหว่างที่อยู่บนเครื่อง ขณะรอเทคออฟ อเล็กซ์รู้สึกถึงญาณบางอย่าง มันเป็นภาพลูกไฟดวงใหญ่ ภายหลังจากเครื่องทะยานสู่ท้องฟ้าแล้ว ด้วยความตกใจ เขาตะโกนให้ทุกคนออกจากเครื่องบิน ความโกลาหลทำให้เขาและคนอีก 6 คน ถูกไล่ให้ลงจากเครื่องบิน
Director:
James Wong
Writers:
James Wong, Jeffrey Reddick, Glen Morgan.
Devon Sawa Alex Browning |
|
Ali Larter Clear Rivers |
|
Kerr Smith Carter Horton |
|
Kristen Cloke Valerie Lewton |
|
Seann William Scott Billy Hitchcock |
|
Chad Donella Tod Waggner |
|
Amanda Detmer Terry Chaney |
|
Tony Todd William Bludworth |
|
Daniel Roebuck Agent Weine |
|
Roger Guenveur Smith Agent Schreck |
|
Brendan Fehr George Waggner |
|
Forbes Angus Larry Murnau |
|
Lisa Marie Caruk Christa Marsh |
|
Christine Chatelain Blake Dreyer |
|
Robert Wisden Ken Browning |
|
Barbara Tyson Barbara Browning |
|
Fred Keating Howard Seigel |
|
P. Lynn Johnson Mrs. Waggner |
|
Larry Gilman Mr. Waggner |
|
Guy Fauchon Hare Krishna |
|
Randy Stone Flight Attendant |
|
Mark Holden Co-Pilot |
|
Marrett Green TV News Anchor |
|
John Hainsworth Minister |
|
Pete Atherton Student Singer |
|
Nicole Robert Ticket Clerk |
|
Kristina Matisic Reporter |
|
Troy Yorke Lou Gehrig's Man (uncredited) |
|
Alessandro Juliani Guitar Player in Final Paris Scene (uncredited) |
Production | Chris Bender | Associate Producer |
Production | John Papsidera | Casting |
Camera | John Seale | First Assistant Camera |
Sound | Scott Martin Gershin | Supervising Sound Editor |
Production | Heike Brandstatter | Casting Associate |
Directing | Thomas J. Wright | Second Unit Director |
Sound | Dino DiMuro | Foley Editor |
Production | Dana Belcastro | Production Executive |
Sound | Eric Batut | Sound Mixer |
Sound | Chris Boardman | Music Arranger |
Production | Craig Perry | Producer |
Production | Warren Zide | Producer |
Production | Carla Fry | Executive In Charge Of Production |
Costume & Make-Up | Lisa Love | Makeup Department Head |
Sound | Shirley Walker | Original Music Composer |
Costume & Make-Up | Jori Woodman | Costume Design |
Crew | Jay Vinitsky | Post Production Supervisor |
Art | Geoff Wallace | Set Designer |
Art | William Heslup | Art Direction |
Crew | Marny Eng | Stunts |
Directing | Roger Scott Russell | Second Assistant Director |
Crew | James Bamford | Stunts |
Crew | Melissa R. Stubbs | Stunts |
Writing | James Wong | Screenplay |
Directing | James Wong | Director |
Camera | Robert McLachlan | Director of Photography |
Writing | Jeffrey Reddick | Screenplay |
Production | Richard Brener | Executive Producer |
Production | Brian Witten | Executive Producer |
Editing | James Coblentz | Editor |
Writing | Glen Morgan | Screenplay |
Production | Glen Morgan | Producer |
Art | Gillian Goodman | Assistant Property Master |
Art | Mary-Lou Storey | Set Decoration |
Art | John Alvarez | Set Designer |
Lighting | Stephen Jackson | Chief Lighting Technician |
Sound | Kelly Zombor | Boom Operator |
Sound | Brian Basham | ADR Recordist |
Sound | Ron Bedrosian | ADR Mixer |
Sound | Nerses Gezalyan | Foley Mixer |
Sound | James Moriana | Foley Artist |
Sound | Jeffrey Wilhoit | Foley Artist |
Sound | Greg Zimmerman | Foley Recordist |
Art | John Willett | Production Design |
Camera | Shane Harvey | Still Photographer |
Crew | Charlie Campbell | Carpenter |
Crew | J.J. Makaro | Stunt Coordinator |
Crew | David Mylrea | Stunts |
Crew | Mike Fields | Makeup Effects |
Sound | Christopher T. Welch | Dialogue Editor |
Production | Mary Eilts | Unit Production Manager |
Art | Anneke Van Oort | Set Designer |
Production | Rich Brown | Payroll Accountant |
Costume & Make-Up | Debbie Geaghan | Costume Set Supervisor |
Art | Graham Coutts | Property Master |
Sound | Alan Rankin | Sound Effects Editor |
Sound | Paul Timothy Carden | Sound Effects Editor |
Sound | Tom Ozanich | Sound Effects Editor |
Sound | Melissa Sherwood Hofmann | Sound Re-Recording Mixer |
Sound | Constance A. Kazmer | Dialogue Editor |
Visual Effects | Ray McIntyre Jr. | Visual Effects Supervisor |
Directing | Lara Fox | Script Supervisor |
Visual Effects | Ariel Velasco-Shaw | Visual Effects Producer |
Sound | Brad Sherman | Sound Re-Recording Mixer |
Visual Effects | Charlene Eberle Douglas | Visual Effects Coordinator |
Camera | Casey Hotchkiss | Camera Operator |
Camera | Chris Helcermanas-Benge | Still Photographer |
Art | Derick McLeod | Construction Coordinator |
Costume & Make-Up | Stacey Butterworth | Wigmaker |
Sound | Michelle Pazer | ADR Editor |
Lighting | John Adams | Gaffer |
Crew | Heather J. Morrison | Visual Effects Editor |
Sound | Dan Hegeman | Dialogue Editor |
Sound | Hector C. Gika | Sound Effects Editor |
Sound | Peter Zinda | Sound Effects Editor |
Crew | Gloria Davies | Unit Publicist |
Crew | Scott Nicholson | Stunt Driver |
Camera | Ron Goodman | Camera Operator |
Art | Marc Messenger | Storyboard Artist |
Sound | Thomas Milano | Music Editor |
Sound | Thomas O'Neil Younkman | First Assistant Sound Editor |
Production | Karen Eisenstadt | Production Accountant |
Art | Stephen Coutu | Lead Painter |
Crew | David R. Anderson | Transportation Coordinator |
Sound | Scott Wolf | Sound Effects Editor |
Sound | Scott Sanders | Sound Effects Editor |
Editing | Logan Breit | First Assistant Editor |
Sound | Philip A. Hess | Foley Editor |
Costume & Make-Up | Thom MacIntyre | Key Hair Stylist |
Art | Andrew Emde | Art Department Coordinator |
Art | Bill McMahon | Assistant Art Director |
Art | Judy Siver | Greensman |
Art | Dave Tennant | Greensman |
Art | Joey Jow | Set Decoration Buyer |
Sound | Dave McMoyler | Supervising Sound Editor |
Crew | Terry Sonderhoff | Special Effects Coordinator |
Lighting | Terry Calhoun | Gaffer |
Camera | Ron Precious | Camera Operator |
Camera | Michael Wrinch | Camera Operator |
Lighting | Frank Halpenny | Rigging Gaffer |
Costume & Make-Up | Marnie Ander | Set Costumer |
Costume & Make-Up | Andre Brouwer | Set Costumer |
Crew | Don Bell | Picture Car Coordinator |
Production | Peter Pantages | Location Manager |
Production | Bill Burns | Location Manager |
Costume & Make-Up | Paul Edwards | Hair Assistant |
Production | Art Schaefer | Co-Producer |
Costume & Make-Up | Kevin Knight | Assistant Costume Designer |
Crew | Randy Kerber | Additional Music |
Art | Mark N. Tompkins | Standby Painter |
Editing | Stephen R. Sheridan | Color Timer |
Visual Effects | James Marbas | Visual Effects |
Crew | Terence Chase | Security |
Editing | Carolle Alain | Assistant Editor |
Crew | Roy Erickson | Systems Administrators & Support |
Sound | Bruce Babcock | Orchestrator |
Directing | Brent Crowell | Third Assistant Director |
Sound | Tony Gort | ADR Mixer |
Crew | Paul Prokop | Production Controller |
Production | Mark J. Levenstein | Production Supervisor |
Crew | Mike Splatt | Special Effects Technician |
Sound | Karen Schell | Sound Assistant |
Lighting | Cam Esau | Lighting Technician |
Editing | Gary Burritt | Negative Cutter |
Camera | Tyler Woeste | Camera Trainee |
Crew | Leslie McMichael | Stunts |
Production | Ray Scalice | General Manager |
Crew | Corry Glass | Stunt Double |
Art | Laurie Edmundson | Lead Set Dresser |
Production | Jody Chow | First Assistant Production Coordinator |
Art | Michael J. Siver | Head Greensman |
Editing | Mike Sowa | Digital Color Timer |
Camera | Fraser Boyle | Key Grip |
Sound | Adam Hamilton | Original Music Composer |
Art | Vance Conway | Construction Foreman |
Art | Terry Brooks | Location Scout |
Camera | Dave Brown | Grip |
Costume & Make-Up | Kasia Dzieciolowska | Set Dressing Artist |
Crew | Will Baum | Chef |
Crew | Maureen Young | Craft Service |
Crew | Jon Tanimoto | Digital Effects Supervisor |
Crew | L. Michael Eddy | Driver |
Crew | Jeanie Won | Post Production Assistant |
Crew | Julia Minnie | Production Office Assistant |
Crew | Jason Claridge | Scenic Artist |
Crew | Benjamin Glenday | Stand In |
Crew | Bud Lafaut | Video Assist Operator |
Directing | Jack Hardy | First Assistant Director |
Lighting | William N.J. Barber | Rigging Grip |
Production | Bill Burns | Location Manager |
Production | Karla McIntyre | Production Coordinator |
Visual Effects | Jim Gorman | 3D Artist |
Writing | Burpo | Storyboard |
Art | Sally Hudson | Graphic Designer |
Production | Ginger Joyce | Accountant |
Production | Lisa Ratke | Extras Casting Coordinator |
Crew | Gilbert Jamault | Generator Operator |
Production | Matt Evans | Post Production Coordinator |
Production | Andy Fraser | Casting Assistant |
Production | Johanna Mazur | Art Department Production Assistant |
Production | Adam R. Mehr | Attorney |
Art | Herminio Kam | Paint Coordinator |
Costume & Make-Up | Rachel Griffin | Assistant Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Kathryn McPhie | Costumer |
Art | Pam McLeod | Construction Buyer |
Art | Carla Swanson | Title Designer |
Crew | Bill Pankiw | Special Effects Assistant |
Crew | Richard Brooks | Stunt Double |
Camera | Ivor Pedersen | Best Boy Grip |
Camera | Glen Forrieter | Dolly Grip |
Camera | Ariane Behrend | Second Assistant Camera |
Production | Trevor Fieldhouse | Assistant Location Manager |
Production | Lynda Mills | Location Production Assistant |
Production | Leona Maddeaux | Accounting Trainee |
Production | Lee Jenkinson | Assistant Accountant |
Production | Phaedra Eccleston | Assistant Production Coordinator |
Production | Lonnie Mackenzie | Extras Casting Assistant |
Production | Brian V. Siador | Production Assistant |
Production | Holly Amber Proulx | Second Assistant Production Coordinator |
Art | David Lewis | Head Greensman |
Crew | Yuka Kobayashi | Stunts |
Crew | Alette Falle | Stunt Double |