สกูบี้-ดู (2002)
สองปีนับตั้งแต่การแตกคอกันในทีม ซึ่งมีผลให้บริษัทสืบสวนอาชญากรรม Mystery Inc. ต้องปิดตัวลง สกูบี้-ดูและผองเพื่อนร่วมทีม ผู้ปราดเปรื่องในการไขปริศนาอาชญากรรม เฟรด (เฟรดดี้ ปรินซ์ จูเนียร์), ดาฟนี่ (ซาร่าห์ มิเชล เกลลาร์), แช็คกี้ (แม็ทธิว ลิลลาร์ด) และ เวลม่า (ลินดา คาร์เดลลินี่) แต่ละคนถูกเรียกตัวมายังเกาะผีสิง เพื่อตรวจสอบเหตุการณ์ไม่ธรรมดาที่เกิดขึ้น ในสถานพักตากอากาศสุดฮิตของบรรดานักท่องเที่ยว เจ้าของเกาะ เอมิล มอนดาวาเรียส (โรวัน แอทคินสัน) หวาดวิตกว่า รีสอร์ทยอดนิยมของเขา อาจถูกวิญญาณร้ายสิงสู่ จึงพยายามหาทางรวมกลุ่มเหล่านักสืบผู้โด่งดัง เพื่อมาช่วยไขปริศนา ก่อนที่ความลับเหนือธรรมชาติของเขา จะทำให้ลูกค้าวัยรุ่นของเขาหนีหายไป สกูบี้-ดู และพรรคพวก จะต้องมองข้ามความแตกต่างของแต่ละคน และลืมทุกสิ่งทุกอย่างที่พวกเขาคิดว่ารู้ เกี่ยวกับภูติผีและปีศาจปลอม เพื่อไขปริศนา และปกป้องพวกเขา และท้ายที่สุด...โลก บระ-โบร๋ว ....!
Director:
Raja Gosnell
Writer:
James Gunn
Freddie Prinze Jr. Fred Jones |
|
Sarah Michelle Gellar Daphne Blake |
|
Matthew Lillard Norville 'Shaggy' Rogers |
|
Linda Cardellini Velma Dinkley |
|
Rowan Atkinson Emile Mondavarious |
|
Miguel A. Núñez Jr. Voodoo Maestro |
|
Isla Fisher Mary Jane |
|
Steven Grives N' Goo Tuana |
|
Charles Stan Frazier Sugar Ray |
|
Craig Bullock Sugar Ray |
|
Matthew Murphy Karges Sugar Ray |
|
Mark McGrath Sugar Ray |
|
Rodney Sheppard Sugar Ray |
|
Sam Greco Zarkos |
|
Charlie Cousins Velma's Friend |
|
Kristian Schmid Brad |
|
Nicholas Hope Old Man Smithers |
|
Neil Fanning Scooby-Doo (voice) |
|
Scott Innes Scrappy-Doo (voice) |
|
J.P. Manoux Scrappy Rex (voice) |
|
Chris Cruickshanks Tiny Henchman |
|
Alex Ruiz Reporter #1 |
|
Sheryl Benko Reporter #2 |
|
Rio Nugara Island Emissary |
|
David Vallon Bartender Dead Mike's |
|
Troy MacKinder Guy in the Vat |
|
Michala Banas Carol |
|
Holly Brisley Training Video Woman |
|
Robert Díaz Training Video Guy #1 |
|
Remi Broadway Training Video Guy #2 |
|
Martin Broome Melvin Doo |
|
Simone Dumbleton Co-Ed |
|
Jonathan Coffey Fitzgibbon |
|
Michael Caffery Coast Guard #2 |
|
Kyas Sherriff Airport Attendant |
|
Celeste Gosnell Airport Family |
|
Bradley Gosnell Airport Family |
|
Cayley Gosnell Airport Family |
|
Audrey Gosnell Airport Family |
|
Kurt Duval Spooky Hotel Bartender |
|
Janis McGavin Co-Ed Hottie |
|
Emily Gosnell Autograph Seeker |
|
Marea Lambert Barker Autograph Seeker |
|
Kym Jackson Autograph Seeker |
|
Danielle Starkey Autograph Seeker |
|
Andrew Bryniarski Cavern Henchman |
|
Craig Behenna Henchman #1 |
|
Keith S. Bullock Henchman #2 |
|
Jess Harnell Creature Voices (voice) |
|
Frank Welker Creature Voices (voice) |
|
Pamela Anderson Pamela Anderson (uncredited) |
Production | Charles Roven | Producer |
Directing | Raja Gosnell | Director |
Production | Mary Vernieu | Casting |
Sound | David Newman | Original Music Composer |
Sound | David Newman | Conductor |
Production | Andrew Mason | Executive Producer |
Crew | Lisa Brennan | Property Master |
Production | Alan Glazer | Co-Producer |
Costume & Make-Up | Erwin H. Kupitz | Wig Designer |
Editing | Kent Beyda | Editor |
Production | Joseph Barbera | Executive Producer |
Production | William Hanna | Executive Producer |
Writing | James Gunn | Screenplay |
Writing | James Gunn | Story |
Sound | Christopher Assells | Sound Effects Editor |
Visual Effects | Neil Krepela | Additional Visual Effects |
Costume & Make-Up | Paul Pattison | Hairdresser |
Costume & Make-Up | Barbara Darragh | Assistant Costume Designer |
Crew | Adam Shankman | Choreographer |
Costume & Make-Up | Leesa Evans | Costume Design |
Art | Christian Wintter | Art Direction |
Camera | David Eggby | Director of Photography |
Production | Robert Engelman | Executive Producer |
Camera | Roger Lanser | Second Unit Director of Photography |
Production | Kelley Smith-Wait | Executive Producer |
Production | Richard Suckle | Producer |
Production | Caitlin McKenna | ADR Voice Casting |
Production | Philip A. Patterson | Associate Producer |
Directing | Philip A. Patterson | First Assistant Director |
Production | Andrew Egiziano | Production Manager |
Art | Suza Maybury | Set Decoration |
Crew | Stephen Tung Wai | Stunts |
Writing | Craig Titley | Story |
Crew | Nick Lawson | Stunts |
Sound | Laura Ziffren | Music Supervisor |
Crew | Steve Harman | Stunts |
Crew | Michelle Comerford | Stunts |
Editing | David Orr | Color Timer |
Crew | Guy Norris | Stunt Coordinator |
Directing | Guy Norris | Second Unit Director |
Crew | Robert Chapin | Stunt Double |
Sound | Nerses Gezalyan | Foley Mixer |
Sound | James Moriana | Foley Artist |
Crew | Jack Wong Wai-Leung | Stunts |
Costume & Make-Up | Lesley Vanderwalt | Hair Supervisor |
Camera | Mark Broadbent | Assistant Camera |
Sound | Katherine Quittner | Music Editor |
Visual Effects | Richard Baneham | Animation Supervisor |
Visual Effects | William L. Arance | 3D Modeller |
Art | Matthew Putland | Set Decoration |
Production | Stephen Jones | Unit Production Manager |
Production | Stephen Jones | Associate Producer |
Art | Bill Boes | Production Design |
Lighting | Michael Conelly | Lighting Supervisor |
Crew | Nick McKinless | Stunt Double |
Lighting | Adam Williams | Gaffer |
Crew | Ken Spears | Thanks |
Crew | Joe Ruby | Thanks |
Writing | Bob Camp | Storyboard |
Crew | Jane Harman | Stunts |
Crew | Kylie Furneaux | Stunts |
Crew | John O'Connell | Choreographer |
Crew | Damian Bradford | Stunts |
Crew | Tony Lynch | Stunts |
Crew | Nicole Downs | Stunts |
Art | Amiee Clark | Art Department Coordinator |
Editing | Matt Diezel | First Assistant Editor |
Visual Effects | Lee Romaire | Character Designer |
Art | Tory Belleci | Set Designer |
Costume & Make-Up | Robyn Elliott | Costume Supervisor |
Crew | Choi Kwok-Ping | Stunts |
Crew | Fung Wai-Lun | Stunts |
Art | Bill Booth | Art Direction |
Costume & Make-Up | Kym Sainsbury | Prosthetics |
Art | Fiona Scott | Assistant Art Director |
Camera | Jasin Boland | Still Photographer |
Camera | Peter McCaffrey | "A" Camera Operator |
Sound | Michelle Pazer | ADR Editor |
Crew | Daniel Harvey | Digital Effects Producer |
Crew | Glenn Suter | Stunts |
Sound | Laura Harris Atkinson | Dialogue Editor |
Visual Effects | Douglas Bloom | Visual Effects |
Production | Jennifer Cornwell | Production Coordinator |
Sound | Paul 'Salty' Brincat | Production Sound Mixer |
Production | Jamie McLennan | Location Manager |
Production | Fiona Searson | Publicist |
Sound | Scott Wolf | Foley Editor |
Sound | Michael D. Wilhoit | Supervising Sound Editor |
Art | Gregg Thomas | Greensman |
Directing | Jo Weeks | Script Supervisor |
Camera | Ricky Schamburg | First Assistant "B" Camera |
Crew | Didier Levy | CG Supervisor |
Sound | Scott Sanders | Sound Designer |
Camera | Andrew Conder | "B" Camera Operator |
Lighting | Laurie Fish | Assistant Chief Lighting Technician |
Crew | Joe Chu Cho-Kuen | Stunts |
Visual Effects | Kurt Williams | Visual Effects Producer |
Visual Effects | Allen Foster | VFX Supervisor |
Costume & Make-Up | Kristelle Gardiner | Makeup Artist |
Production | Mary Bills | Assistant Production Manager |
Visual Effects | Jay Jackson | Animation |
Art | Mike Cachuela | Art Department Manager |
Art | Mike Cachuela | Production Illustrator |
Visual Effects | Michael Leung | Visual Effects |
Visual Effects | Brian Cox | Special Effects Supervisor |
Visual Effects | Larry White | Animation |
Visual Effects | Christina Butterfield | Animation Manager |
Crew | Roger Huynh | Compositors |
Visual Effects | Caroline Grubb | Visual Effects Production Manager |
Visual Effects | Jesse Sugarman | CG Animator |
Production | Daniel R. Chavez | Executive In Charge Of Post Production |
Production | Sheryl Benko | Associate Producer |
Crew | Gulliver Page | Stunts |
Crew | Steve Daddow | Stunts |
Art | Martin Ash | Set Designer |
Sound | Kelly Oxford | Supervising ADR Editor |
Costume & Make-Up | Lisa Marie Rosenberg | Hairdresser |
Art | Bernie Childs | Construction Coordinator |
Costume & Make-Up | Melanie Shepherd | Set Costumer |
Visual Effects | Peter Crosman | Visual Effects Supervisor |
Sound | Jeff Glueck | Sound Engineer |
Crew | Kevin Abercrombie | Utility Stunts |
Sound | Todd Egan | Assistant Sound Editor |
Art | Leigh-Alexandra Jacob | Lead Painter |
Art | Graeme Callander | Storyboard Artist |
Sound | Rod Conder | Boom Operator |
Visual Effects | Keith Foston | Visual Effects Coordinator |
Sound | Gregory Jamrok | Orchestrator |
Visual Effects | Greg Gladstone | CG Artist |
Crew | Dino Dos Santos | Stunt Double |
Crew | Brett Praed | Stunt Double |
Production | Brendon 'Moose' Boyd | Unit Manager |
Art | Donna Brown | Art Direction |
Art | Helen Gabrielle Gliniak | Art Direction |
Art | Jodie Allen | Set Decoration |
Art | Sandy Wingrove | Set Decoration |
Art | Kim Prentice | Art Department Assistant |
Art | Gary Cramb | Construction Foreman |
Art | Kirstine Wallis | Sculptor |
Camera | Richard Allardice | Key Grip |
Costume & Make-Up | Grace Hernandez | Hairstylist |
Art | Justine Dunn | Set Dresser |
Crew | David Childs | Carpenter |
Crew | Anthony Mabin | Digital Effects Supervisor |
Crew | Margaret Mitchell | Production Controller |
Crew | Sherie Bradfute | Software Engineer |
Crew | Brad Hanson | Stand In |
Crew | Melissa Barker | Stunts |
Crew | Ben De Luca | Systems Administrators & Support |
Crew | Monica Heideman | Telecine Colorist |
Crew | Michael Backauskas | Visual Effects Editor |
Lighting | Todd Carmody | Lighting Technician |
Lighting | Stewart Sorby | Rigging Gaffer |
Production | Paula Marie Duncan | Production Accountant |
Sound | Leonel Pedraza | Sound Mixer |
Visual Effects | Jason Bayever | Digital Compositors |
Visual Effects | Tohru Patrick Awa | Visual Development |
Crew | Jenny Groener | Digital Producer |
Visual Effects | Keith Hunter | Modeling |
Art | Brom | Concept Artist |
Directing | Drew Bailey | Third Assistant Director |
Production | Damian Eggins | Assistant Unit Manager |
Crew | John Cox | Animatronics Supervisor |
Editing | Mo Henry | Negative Cutter |
Sound | Tom Boyd | Musician |
Camera | Glenn Arrowsmith | Dolly Grip |
Production | Lisa Shaunessy | Accountant |
Crew | Wilfred Woodrow | Stunts |
Crew | Scotty Gregory | Stunts |
Crew | Yasca Sinigaglia | Stunts |
Camera | Grahame Litchfield | Key Grip |
Crew | Terry Lee | Pilot |
Directing | Angella McPherson | Second Assistant Director |
Lighting | Ian Dewhurst | Chief Lighting Technician |
Production | Kerry Mulgrew | Assistant Production Coordinator |
Production | Jamie Underwood | Casting Assistant |
Visual Effects | Cheryl Budgett | 2D Supervisor |
Visual Effects | Wilmer Lin | Matchmove Supervisor |
Crew | Bruce Shapiro | Dialogue Coach |
Production | Jane Dawkins | Extras Casting |
Crew | Nick Lawson | Stunts |
Sound | Weldon Brown | ADR Mixer |
Crew | Debbie Santic | Stunts |
Costume & Make-Up | Kelly Foreman | Costumer |
Sound | Michael McNerney | ADR Recordist |
Visual Effects | Jeff McLean | Compositing Lead |
Camera | Troy Reichman | Second Assistant "B" Camera |
Production | Trista K. Wahl | Production Assistant |
Sound | Ralph Churchwell | Music Producer |
Editing | Kent Pritchett | Colorist |
Costume & Make-Up | Joan Nygren | Assistant Makeup Artist |
Costume & Make-Up | Vicki Martin | Costume Assistant |
Directing | Kazmer Harangozo | Second Second Assistant Director |
Crew | John O'Brien | Special Effects Assistant |
Visual Effects | Jeffrey Schaper | Visual Effects Production Assistant |
Editing | Kirsty Bruce | Assistant Editor |
Sound | Nicole Catino | Music Coordinator |
Crew | Masoud Aghdasi | Catering |
Production | Caroline Austin | Production Secretary |
Crew | Renee Bowen | Stunts |
Crew | Marco Sinigaglia | Stunts |
Directing | Toby Pease | First Assistant Director |
Crew | Guy Norris | Stunt Coordinator |
Crew | Vic Kaspar | Sound Recordist |
Crew | Mark Chique | Stunts |
Crew | Morgan Evans | Stunts |
Crew | Paul Doyle | Stunts |
Camera | Adrien Seffrin | First Assistant "A" Camera |
Crew | Darrell Walshe | Stunts |
Crew | Melody Sorensen | Stunt Double |
Crew | Con Bekiris | Stunts |
Camera | Melinda Rickman | Second Assistant "A" Camera |
Crew | Alan J. Hagge | Systems Administrators & Support |
Crew | Audrey Mak | Stunts |
Crew | Antonio Caprio | Stunts |